มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41094 Posts in 6121 Topics- by 6765 Members - Latest Member: วรรช์ธนภร ฤาเดช
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาไฟฟ้าแม่เหล็กการหาZและเฟสของZในวงจรไฟฟ้ากระแสสลับ
Pages: « 1 2   Go Down
Print
Author Topic: การหาZและเฟสของZในวงจรไฟฟ้ากระแสสลับ  (Read 16294 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #15 on: July 16, 2008, 10:14:44 PM »

...(นิยามให้ z \equiv \dfrac{v(t)}{i(t)} และ z_{\max} \equiv  \dfrac{v_{\max}}{i_{\max}}
...
ดังนั้น
z \equiv \dfrac{v(t)}{i(t)} = \sqrt{(X_L - X_C)^2 + R^2} e^{i \theta}

ถ้าหากว่า \theta นั้น ไม่เท่ากับ ศูนย์ แปลว่า z \neq z_{\max} แล้วแบบนี้ควรจะสรุปว่าอย่างไรดีครับ  Huh

นิยาม z_{\max} \equiv  \dfrac{v_{\max}}{i_{\max}} นี่ไม่ตรงกับของอาจารย์สุจินต์นะ  coolsmiley
ผมไม่แน่ใจครับว่าผมตีความหมายสมการของอาจารย์สุจินต์ถูกหรือปล่าวครับ
ผมเข้าใจว่า

v(t)=V_{\mbox{max}} e^{i(\omega*t \phi_1)} คือ v(t) = V_{\max} e^{i(\omega t + \phi_1)}
I(t)=I_{\mbox{max}} e^{i(\omega*t \phi_2)} คือ I(t) = I_{\max} e^{i(\omega t + \phi_2)}

และ z = \dfrac{v(t)}{i(t)} = \dfrac{V_{\max}}{I_{\max}} e^{i(\phi_1 - \phi_2)}

นี่คือที่ผมตีความตอนแรกครับ (ซึ่งผมอาจผิดตรงนี้ครับ  buck2)

แต่ถ้าหากว่าผมลองตีความให้

v(t)=V_{\mbox{max}} e^{i(\omega*t \phi_1)} คือ v(t) = V_{\max} e^{i(\omega t \phi_1)}
I(t)=I_{\mbox{max}} e^{i(\omega*t \phi_2)} คือ I(t) = I_{\max} e^{i(\omega t \phi_2)}

นั่นแปลว่า
z = \dfrac{v(t)}{i(t)} = \dfrac{V_{\max}}{I_{\max}} e^{i \omega t (\phi_1 - \phi_2)}
นั่นคือ
z_{\max} = \dfrac{V_{\max}}{I_{\max}} e^{i \omega t}
ก็เลยสับสนไปใหญ่ว่าทำไมค่าสูงสุดถึงขึ้นกับเวลาครับ  idiot2

หรือว่าทั้งหมดนี้ผมเบลอไปเองครับ รบกวนท่านอาจารย์ด้วยครับ  icon adore

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
sujint
neutrino
*

« Reply #16 on: July 21, 2008, 03:02:56 PM »

z คือ complex impedance
zmax คือขนาดของตัวเลขเชิงซ้อน z
 Angry
ค่าที่พวกเราสนใจเรียกว่า z นั้นที่จริงเป็น zmax
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #17 on: July 21, 2008, 06:24:23 PM »

z คือ complex impedance
zmax คือขนาดของตัวเลขเชิงซ้อน z
 Angry
ค่าที่พวกเราสนใจเรียกว่า z นั้นที่จริงเป็น zmax

ขอบคุณครับอาจารย์  icon adore

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
Pages: « 1 2   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น