มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41056 Posts in 6102 Topics- by 6191 Members - Latest Member: newtophysics
mPEC Forumฟิสิกส์โอลิมปิก วิทยาศาสตร์โอลิมปิก ข้อสอบแข่งขัน ข้อสอบชิงทุนฟิสิกส์โอลิมปิก ระหว่างประเทศการแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกระหว่างประเทศ ครั้งที่ 39 ที่ฮานอย เวียดนาม 20-29 ก.ค. 2551
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 »   Go Down
Print
Author Topic: การแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกระหว่างประเทศ ครั้งที่ 39 ที่ฮานอย เวียดนาม 20-29 ก.ค. 2551  (Read 116247 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Jug_10
neutrino
*

« Reply #150 on: July 28, 2008, 07:20:21 PM »

ไหนพี่นิคบอกว่าทํา คะแนนได้โหล่ๆของทีมไทยไง  Grin Grin
ดีใจกับพี่ๆทุกคนด้วยนะครับ
PPP
neutrino
*

« Reply #151 on: July 28, 2008, 07:37:01 PM »

great greatยินดีกับทุกคนด้วยครับ

ปล.พรุ่งนี้ทางทีมงาน เดอะแก๊งค์จะยกพลไปรับคุณโพหวีนะขอรับกระผม smitten smitten
Blackmaglc
neutrino
*

จงเดินไปตามทางที่เจ้าเลือก

« Reply #152 on: July 28, 2008, 09:49:21 PM »

เห็นความพยายามและความทุ่มเทของอาจารย์ทุกท่าน ขอคารวะครับ  icon adore  icon adore  icon adore  icon adore

ยินดีกับพี่ๆทุกๆคนด้วยนะครับ  smitten

เซื่อในสิ่งที่เฮ็ด  เฮ็ดในสิ่งที่เซื่อ
WeeBk
neutrino
*

« Reply #153 on: July 28, 2008, 09:55:53 PM »

สุดยอดเลยครับ ยินดีกับพี่ๆทุกคนด้วยนะครับ  smitten
รู้สึกคราวนี้ ท่านอาจารย์จะ moderate คะแนนอย่างดุเดือด เลยนะครับ   Grin
ตอนแรกผมก็โดนตุ๋นตามไปด้วยเหมือนกัน แหะๆ  buck2
pairat
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #154 on: July 28, 2008, 10:19:08 PM »

ยินดีกับทุกๆ คน ด้วยครับ  great great great
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #155 on: July 28, 2008, 10:50:00 PM »

ไหนพี่นิคบอกว่าทํา คะแนนได้โหล่ๆของทีมไทยไง  Grin Grin
ดีใจกับพี่ๆทุกคนด้วยนะครับ
ออ พอดีลืมบอกว่า ได้ที่โหล่ๆ นับจากท้าย 5555

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
JR
neutrino
*

การทำตัวให้มีค่า เริ่มจากการเห็นค่าของตัวเอง

« Reply #156 on: July 28, 2008, 10:53:29 PM »

ยินดีด้วยครับ ทุกๆคน Smiley
เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปรับที่สนามบิน
อยากอ่านบันทึกของนิกต่อครับ
neenee
neutrino
*

neenee เองครับผม

« Reply #157 on: July 28, 2008, 10:56:00 PM »

ตอนนี้ อาจารย์ปิยบุตร และ อาจารย์ปิยพงษ์ และพี่แอ๋ว (เป็นพี่ของอาจารย์ปิยบุตร) ไปร้องคาราโอเกะครับ

neenee เองครับผม ;-)
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #158 on: July 28, 2008, 11:23:17 PM »

ตอนนี้ อาจารย์ปิยบุตร และ อาจารย์ปิยพงษ์ และพี่แอ๋ว (เป็นพี่ของอาจารย์ปิยบุตร) ไปร้องคาราโอเกะครับ
แล้วท่านอาจารย์สุวรรณกับท่านอาจารย์ขวัญไม่ไปด้วยเหรอครับ  Grin

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #159 on: July 28, 2008, 11:51:12 PM »

Shocked Shocked Shocked Shocked

อยากฟังอาจารย์ปิยพงษ์ร้องเพลงเหมือนกันครับ Grin Grin
ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

« Reply #160 on: July 29, 2008, 12:37:55 AM »

พลณพ ณภัทร และกวิน
« Last Edit: July 29, 2008, 12:54:26 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

NiG
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #161 on: July 29, 2008, 04:02:24 AM »

เอ่อ คือ เพราะว่า เราจะกลับกันแล้ว
แล้วถ้าผมกลับไปถึงไทยแล้ว ค่อยมาโพส ไดอารี่นี่ พวกน้องๆก็จะไม่มีใครสนใจ (คิดว่างั้นนะ)
แล้วตอนนี้ผมก็พยามปั่นไดอารี่ให้เสร็จให้หมดอยู่ แต่ท่าทางจะไม่ทัน
เพราะฉะนั้น ผมจะลงเฉพาะเนื้อเรื่องก่อน ส่วนแบบที่มีรูปจะส่งเป็นไฟล์ pdf ตามลงมาทีหลังนะครับ  icon adore

วันที่ 6 หลังจากสอบแล็บเสร็จหนึ่งวันครับ

วันที่ หก หลังจากสอบแล็บวันหนึ่ง
วันนี้เป็นวันหลังสอบเสร็จแท้ๆ แต่เราต้องแหกขี้ตาตื่น ตั้งแต่หกโมง อาบน้ำประมาณ คนละ 20 นาที แล้วก็ลงไปกินข้าวกันแค่10 นาที จริงๆก็อาจจะมากกว่านั้นนิดหนึ่ง คล้ายๆกับว่าเราไปขึ้นรถบัสเป็นทีมสุดท้ายเลย เหอๆ
ขึ้นรถไปแล้วนี่ ก็มีไกด์ ที่เรียนเรื่องการท่องเที่ยวที่มหาวิทยาลัย Hanoi Open University สังเกตดูแล้วเค้าจะแนะนำตัวแบบเดียวกันหมดเลย เริ่มจาก แนะนำตัวเป็นภาษาเวียตนาม เสร็จแล้วก็บอกว่าชื่อเล่นในภาษาเวียตนามชื่ออะไร
แล้วก็บอกคำแปลของชื่อตัวเอง แล้วก็ถามว่าพวกเทออยากจะรู้จักฉันไหม เหอๆ
พอสอบเสร็จแล้ว เราก็เริ่มมาสังเกตว่าในรถคันเดียวกับเรามีใครบ้าง ที่รู้ชัดๆเลยก็คือ ทีมสเปน ทีมนี้เป็นมิตรกับทุกคนสุดๆ มีเด็กสเปนคนหนึ่ง ชื่อ Santiago เกิดในช่วงที่แข่งนี่ เสร็จแล้ว เพื่อนทีมสเปน ที่ชื่อ Pedro ก็บอกว่า วันนี้เป็นวันเกิดของ Santiago เราจะมาร้องเพลงวันเกิดให้ Santi (แต่มันร้องมาสองสามวันแล้วแหละ) นอกจากนั้นก็มีทีม ไต้หวัน เพื่อนเก่าเราจาก APhO ทีม สวิสเซอร์แลนด์ สวีเดน ศรีลังกา สุริเนม (Suriname) ภาษาไทยประเทศนี้เรียกอะไรเราก็ไม่รู้เหมือนกัน
ตอนเช้านี่เค้าจะพาพวกเราไป Hoa Lu Ancient Capital ชื่อก็บอกอยู่แล้วอะนะ ระหว่างนั้น ก็มีเรียกให้แต่ละประเทศไปร้องเพลง ไปเล่นเกมอะไรสนุกๆ แต่มันจะเล่นเกมแค่หนึ่ง ไม่ก้อสองประเทศแรกที่เค้าเดินไปหา หลังจากนั้นมันก็จะร้องเพลงกันรัวๆ ทีมสเปนที่ชื่อเปโดร ก็จะบอกมันทุกวันเลย บอกวันนี้เป็นวันเกิดของเพื่อนผม Santiago ทุกคนช่วยกันร้องเพลงวันเกิดให้ Santi หน่อย
Hua Lu Ancient Capital กี่โมงก็ไม่รู้ จำได้แค่ว่าแดดร้อนมาก
รถบัสของพวกเรา มาจอดกลางทุ่งนาแห่งหนึ่งครับ ข้างๆก็มีตาลุงหน้าตากร้านโลก ขี่กระบืออยู่ด้วย
หลังจากเราเดินฝ่าแดดเย็นๆ คล้ายๆเมืองไทยตอนเดือนเมษากันจนหน้าสั่นแล้ว เราก็มาถึงบริเวณเมืองโบราณครับ
ดูเมืองโบราณเสร็จแล้ว เราก็ฝ่าแดดออกไป กลับขึ้นรถบัสครับ ตาลุงขี่ควาย ก็ยังอยู่ที่เดิมครับ (ไม่รู้ว่าเค้าจะขายอะไรรึเปล่า แต่ดูๆแล้วก็ไม่น่าจะมีอะไรให้ขาย) แล้วเราก็นั่งรถบัส ไปกินข้าวที่โรงแรมแห่งหนึ่งครับ
โรงแรมที่หนึ่งที่เค้าพาไปกินข้าว ประมาณเที่ยงๆ
เป็นโรงแรมที่อาหารอร่อยที่หนึ่งเลยครับ แต่มันไม่ค่อยดีก็ตรงที่ว่า มันไม่มีที่ให้นั่งหง่ะ มันเป็นแบบให้ยืนกิน แล้วคนจัดมันก็น่าจะรู้ว่า ไอ้คนที่กินนี่
 มันต้องนั่งแน่ๆเฟร้ย มันไม่มีใครจะยืนกินได้ตลอดหรอก แล้วก็เป็นจริงตามคาด คือพอไม่มีอาจารย์มาคุม หรือไม่มีผู้อาวุโส เด็กๆมันก็เริ่มจะแสดงอาการเรื้อนกัน
 เริ่มจากพวกฝรั่งก่อน (เราไม่ได้ว่าฝรั่งเรื้อนนะ คือเค้าแค่มีความกล้ามากกว่าเด็กเอเชีย โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เด็กไทย) ก็เริ่มจากนั่งเก้าอี้ พอเก้าอี้ไม่พอ
 ก็มานั่งพื้นข้างๆเก้าอี้  เสร็จแล้วมันก็มี พื้นยกระดับ มันก็เริ่มนั่งตรงพื้นยกระดับกัน เสร็จแล้ว พอนั่งพื้นยกระดับ ได้ก็กลายเป็น มานั่งพื้นธรรมดา
เพราะงั้นสรุปก็คือว่า ถ้าใครรวยแล้วจะจัดที่กินข้าวได้ ก็ควรจะจัด ที่นั่งให้คนมันพอจะนั่งได้ด้วย = =  ไม่งั้นคนมันจะนั่งพื้นกันแน่นอน ไม่ต้องสืบ

หลังกินข้าวเสร็จ ระหว่างรอขึ้นรถก็มีเด็กมาเลเซียคนหนึ่ง ชื่อ Ng Xin Zhao คนนี้เค้าเป็นคนที่เป็นมิตรกับต่างชาติมากๆ 
ไม่เคยเห็นเค้าอยู่กะทีมมาเลย์ เลย เหอๆ แต่อาจารย์ทีมมาเลเซีย เค้าบอกว่า คนนี้เป็นอัจฉริยะ
มีคนบอกว่า อัจฉริยะมักจะมีลักษณะพิเศษที่ไม่เหมือนใคร ถ้าเด็กมาเลย์คนนี้เป็นอัจฉริยะนี่ เราว่าประโยคนี้ก็น่าจะจริง
เพราะพี่แก เล่นไปรำมวยจีนอยู่ตรงกลางโถงโรงแรมเลย!!!!
ทีมไทยมีคนหนึ่งชอบรำมวลจีนครับ เลยไปรำมวยจีนด้วยกัน

เสร็จแล้วเราก็ไปสถานที่ชมวิวที่ชื่อว่า Trang An Eco Tourism ครับ Trang An Eco Tourism ประมาณบ่ายโมง
ที่ๆเราไปถึงนี่ เค้าว่ามันเป็นสถานที่ชมวิว ที่ได้รับความนิยมที่หนึ่ง ก่อนอื่นเราก็ขึ้นเรือครับ พวกเราโดนแซงไปแซงมา ก็เลยมาอยู่หลังๆ
แต่ในที่สุดนี่เราก็ได้ขึ้นเรือครับ คนพายเรือเป็นอาเจ๊ แก่ๆ พายเรือเข้าไปลอดถ้ำแล้วก็ชมวิว แถวๆนี้
อันนี้เป็นรูประหว่างที่เราลอดถ้ำ กับชมวิวครับ โพ เคน กวิน ตื่นเต้นกับพวกพืชน้ำ ผมตื่นเต้นกับ… ทิวทัศน์รอบๆ
(มีแต่เอิร์ทที่บอกว่าไม่สนุก เหอะๆ)

บรรยากาศวันนี้ ก็เป็นไปด้วยความชิวครับ ตอนเช้าที่นี่ฝนตก เลยลดความร้อนแรงของแดดลงไปได้เยอะมากๆๆ
วิวก็สวยมากครับ เพียงแต่ว่า เค้ามีถ้ำให้ลอดไปตั้งสิบถ้ำแน่ะ แต่ะละถ้ำก็ไม่ได้มีอะไรที่น่าสนใจ แล้วก็ไม่ได้แตกต่างกันมากเท่าไหร่ วิวรอบๆถ้ำ ก็ดูเหมือนๆกับ ถ้าคิดว่าจะมาเสพสภาพบรรยากาศที่สวยงาม ผมคิดว่าคนมาที่นี่คงไม่ผิดหวัง แต่ถ้าอยากจะดูอะไรตื่นเต้นๆ ก็อาจจะเบื่อ(จริงๆคือเบื่อแน่ๆ)ได้เหมือนกัน
เราดูถ้ำทั้งหมด สิบถ้ำ ใช้เวลาประมาณสองชั่วโมงได้ ป้าที่พายเรือ พลังมหาศาลจริงๆครับ ขอคาราวะ ป้า สามจอก
โรงแรม La Thanh ประมาณห้าโมง
หลังจากที่กลับมา ทะเลสาบแล้ว เค้าก็พาเรากลับมาโรงแรมเจ้าเก่า ก็เข้าใจน่ะนะว่าเป็นที่พัก มันก็ต้องกลับมาทุกวันอยู่แล้ว แต่….ใจคอเค้าจะไม่พาพวกตรูไปกินข้าวข้างนอกซะหน่อยหรอฟะ เช้า กลางวัน เย็น กินแต่ที่นี่ สิ้นคิดสุดๆ = =
เอาเหอะ เราพอจะเข้าใจว่า พวกเรามากันเยอะ หาร้านที่ออกไปกินยาก แล้วถึงจะบ่นยังไง ก็ต้องกินอยู่ดี….

National Convention Hall สามทุ่ม
คืนนี้ Prof. Jerrome Freidman อาจารย์สอนที่ MIT และเป็นคนที่ได้รับรางวัลโนเบลปี 1990 มาบรรยาย เกี่ยวกับเรื่อง การทำวิจัย การคิดค้น และแนวโน้มเกี่ยวกับ Particle Physics ในปัจจุบันครับ โดยที่คนที่มาฟังบรรยายก็คือ เด็กที่มาสอบ อาจารย์ที่ตามมาด้วย แล้วก็คนเวียตนามอีกจำนวนหนึ่ง ที่ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่ามาจากไหน
ตอนนี้อาจารย์ตรวจข้อสอบทฤษฎีเสร็จแล้ว ข้อสอบแล็บก็ได้เห็นไปแล้ว พวกเราก็รีบอธิบายที่ผิด ของเรา แล้วก็ขอดูคะแนนภาคทฤษฎี ซึ่ง…บอกตรงๆว่าดูแล้ว…อนาถใจฟ่ะ มันเน่าจริงๆเหมือนที่อาจารย์ว่าเลย มีโพ ทำได้ 17 เต็ม 30 แค่คนเดียว ที่เหลือ ก็ได้ 11 ถึง 13 แค่นั้นเอง…
เรื่องที่ดูตลกๆนิดหนึ่งก็คือว่า พอ Prof. Friedman พูดไปซักพักหนึ่ง ก็มีคนเวียตนามคนหนึ่งเดินขึ้นมาพูดอะไรบางอบ่าง บทสนทนา จำได้คร่าวๆว่าเป็นตามนี้ (แปลเป็นไทยให้แล้ว)
คนญวน – เอ่อ ช่วยกลับไปสไลด์หน้าที่แล้วได้มั้ยครับ
Prof.  (คงจะงงบวกเซ็งนิดๆ) – อ้าว ผมบรรยายถึงหน้านี้ คุณจะให้ทำกลับไปหน้าเก่าทำไมล่ะ
คนญวน – เมื่อกี้นี้ ผมไม่ได้แปลเป็นภาษาเวียตนาม กลัวว่าคนเวียตนามที่นี่จะไม่เข้าใจน่ะครับ ยังไงก็ช่วยกลับไปหน้าแรกด้วยจะดีมากเลยครับ
Prof – เห้ย เดี๋ยวๆ ก็ผมพูดอยู่ถึงตรงนี้ จะให้ผมกลับไปหน้าเก่าหรอ !!!
คนญวน –( พูดภาษาอังกฤษ เร็วมากๆ ฟังไม่ทัน แต่ดูเหมือนการเจรจาจะสำเร็จ แล้วก็กลับมาพูดภาษาญวน)
ผมเอง – (คิดในใจ)มันบ้ารึเปล่าฟะ มันมีคนเวียตนามไม่กี่คนเอง จะแปลทำ…
Prof – นี่ เดี๋ยวผมจะต้องพูดอีกยาว คุณมานั่งตรงนี้มั้ย (ชี้ไปที่นั่งพิเศษ ตรงกลางเวที)
คนญวน – (โดนยวนเข้าให้) ปฎิเสธ แล้วก็แปล เนื้อหา ของการเลคเชอร์เป็นภาษาเวียตนาม ให้คนเวียตฟังต่อ
หลังจากนั้นเราก็ได้ฟังการบรรยายพิเศษ เวอร์ชั่น ภาษาอังกฤษ สลับกับภาษาเวียตนาม เหอะๆๆๆๆ
จนถึง สี่ทุ่มครึ่ง เราก็แยกย้ายกับอาจารย์ กลับไปที่พัก ผมว่าตอนนี้ทุกคนยกเว้นโพ คงมีความคิดเหมือนกันว่า “ถ้า mod คะแนนไม่ขึ้น พวกตูไม่มีเหรียญกลับบ้านแน่ๆเลย”

ปล ตอนนี้เรารู้ข่าวที่น่าตกใจมาก คือมีใครคนหนึ่ง หรืออาจจะหลายคน ทำข้อสอบทฤษฎีข้อ 1 ที่ยากบรรลัย ได้คะแนนเกือบเต็มเลย... แล้วแบบนี้ จะเหลือหรอนี่
« Last Edit: July 29, 2008, 06:07:33 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
NiG
SuperHelper

« Reply #162 on: July 29, 2008, 04:28:38 AM »

วันที7

วันนี้เราก็ต้องแหกขี้ตาตื่นกันอีกแล้วว หลังจากกินข้าวเช้าที่เริ่มจะซ้ำซาก พวกเราก็ไปขึ้นรถ เพื่อไปอ่าว ฮาลอง (Halong Bay) ซึ่งเหมือนเค้าจะบอกว่า
ต้องนั่งรถประมาณครึ่งวัน ผมก็มุ่งมั่นมาก ที่จะนอนบนรถ แต่มันก็ไม่เป็นอย่างที่คิด คือก็มีไกด์ ที่แนะนำตัว ด้วย pattern แบบเดิมๆๆ เข้ามาเล่นแบบเดิมๆ
วันนี้ก็เป็นวันเกิดของ Santiago อีกแล้วครับ หมอนี่โดนร้องฉลองวันเกิดได้ทุกวันจริงๆ
พอเค้าเริ่มเล่นกันทั้งรถมันก็ทำให้ผม...นอนยาวไม่ได้ แล้วระหว่างทางก็มีแวะซื้อของที่ระลึกอีก แต่สุดท้ายก็ได้นอนครับ คิดว่าไกด์ก็คงเหนื่อย พวกที่นั่งอยู่ก็คงเหนื่อยด้วย สุดท้ายก็เลยไปนอนกันหมด

Ha Long Hotel  ประมาณเที่ยงๆ
เจ้าหน้าที่ คงปลุกไกด์ครับ แล้วไกด์ก็มาปลุกพวกเราอีกที ให้เราลงจากรถไปกินข้าว ที่นี่ก็เป็นที่เดียวกับที่อาจารย์มากินข้าวครับ พอกินข้าวเที่ยง(อร่อยมาก)เสร็จแล้ว
เราก็มาคุยกับอาจารย์เกี่ยวกับคะแนน ก็ปรากฎว่า เจ้าภาพตรวจคะแนนแล็บเสร็จแล้ว โพ ได้ประมาณ 35 คะแนน จาก 50 ที่เหลือ สามคนได้ 31 กว่าๆ แล้วก็อีกคนได้ 28
แน่นอนว่า ที่อาจารย์ตรวจได้มากกว่านั้น ทีนี้อย่ที่ว่า จะ mod กันได้ซักคนละเท่าไหร่ คะแนนของโพ จริงๆก็เรียกว่าสูงพอสมควรเลย อาจจะมีิสิทธิ์ที่จะได้เหรียญที่กระโดดจากเพื่อนๆ (ถ้าหากใครไม่รู้ก็รู้ไว้ ว่าจริงๆแล้ว เหรียญนึงจะห่างกันไม่กี่คะแนน ซัก สามสี่ คะแนน ก็ต่างกันอย่างมหาศาลแล้ว)
อาจารย์สุวรรณบอกว่า พรุ่งนี้จะทำการ mod โดยที่คิวเราประมาณบ่ายๆ แล้วก็คงรู้ผลตอนดึกๆเลย
ระหว่างที่กำลังจะเดินออกไปจากโรงแรม เพื่อขึ้นเรือออกไปยัง Ha Long Bay เราก็เจอกับ Prof Maija Ahtee ซึ่งเป็น Acting president พวกเราก็เลยไปถ่ายรูปกับเค้ายกทีม
คุยไปคุยมาปรากฎว่าเอิร์ทเคยเจอกับเค้ามาแล้ว ระหว่างการแข่งตอบปัญญา ที่อินเดีย เมื่อสองปีก่อน ก่อนจากกัน เค้าก็อวยพรให้พวกเราโชคดี

เกาะๆนึงในอ่าวเวียตนาม
เรานั่งเรือกันประมาณชั่วโมงกว่าๆ ระหว่างนั้นก็ฟังเล่น เล่นไพ่ ชมวิว อะไรก็ได้ที่ทำแล้วไม่เบื่อ ตลอดทาง เรามาถึงเกาะที่เต็มไปด้วยนักท่องเที่ยว (จริงๆแค่พวกเรามันก็เพียบแล้วแหละ) พอลงจากเรือไป ก็ต้องเดินขึ้นเขาครับ บนเขาก็มีถ้ำที่มีหินรูปประหลาดๆ หลายๆรูป ข้างนอกถ้ำก็เป็นวิวทะเลสวยๆ สรุปก็คือเดินมาแค่นี้แหละ แล้วก็เดินกลับลงไปใหม่ พร้อมเสียตังค์ให้แม่ค้าที่ขายของทีระลึกอยู่ด้านบน (เราเจอคนไทยกลุ่มนึงที่มาเที่ยวระหว่างทาง)
ระหว่างทางกลับ เราเล่้นไพ่กับพี่เลี้ยงของทีม สวิสเซอร์แลนด์ ชื่อ ตูม แล้วก็โดนสั่งให้ไปทำอะไรบ้าๆ อย่างเช่น ผมก็โดนให้ไปบอกรักผุหยิงที่กำลังขายของให้โต๊ะอื่น ซางโดนสั่งให้ตะโกนตรงกลางเรือ ว่า ผมเป็นเกย์ และอื่นๆอีกมากมาย หลังจากเล่นไพ่เสร็จแล้ว ผมก็หันมา่ถ่ายรูป หน้าเรือ หลังเรือ เรือข้างๆ แล้วก็คนบนเรือครับ

พรุ่งนี้ ทีมอาจารย์ จะประชุมเกี่ยวกับเรื่อง เกณการให้คะแนน แล้วเราก็จะได้รู้ผลกันซักที

Noppadol
neutrino
*

« Reply #163 on: July 29, 2008, 06:49:08 AM »

Many congratulations! Well done.
ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

« Reply #164 on: July 29, 2008, 06:53:52 AM »

วิศรุต

« Last Edit: July 29, 2008, 08:44:42 AM by f4 » Logged

Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น