ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41238 Posts in 6174 Topics- by 8089 Members - Latest Member: ณภัทร ด่านชนะ
mPEC Forumฟิสิกส์โอลิมปิก วิทยาศาสตร์โอลิมปิก ข้อสอบแข่งขัน ข้อสอบชิงทุนฟิสิกส์โอลิมปิก ระหว่างประเทศการแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกระหว่างประเทศ ครั้งที่ 39 ที่ฮานอย เวียดนาม 20-29 ก.ค. 2551
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 »   Go Down
Print
Author Topic: การแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกระหว่างประเทศ ครั้งที่ 39 ที่ฮานอย เวียดนาม 20-29 ก.ค. 2551  (Read 132605 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #120 on: July 28, 2008, 12:57:47 AM »

ไม่รู้จะบรรยายว่าอะไร  แต่อยากโพสครับ
บรรยายว่า เทพนิคเดอะ(ลิง)แกมม่าครับ  Grin

ปล. เทพนิค ต้มผมผ่าน MSN Messenger ซะเปื่อยเลย  Angry

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #121 on: July 28, 2008, 01:04:30 AM »

อาจารย์สุวรรณกับอาจารย์ขวัญกำลังเตรียมตัวกันอยู่บนเตียงอาจารย์ขวัญ  Shocked

siraput
neutrino
*

« Reply #122 on: July 28, 2008, 01:12:02 AM »

ยินดีด้วยครับ กับพี่พี่ทั้ง 5 คน  สุดยอดมากครับ สุดยอดจริงจริง  great great เป็นที่น่าเอาเป็นตัวอย่างอย่างมากครับ angel
« Last Edit: July 28, 2008, 01:15:23 AM by siraput » Logged
SuperHelper

« Reply #123 on: July 28, 2008, 01:18:13 AM »

อาจารย์สุวรรณกับอาจารย์ขวัญเข้าไปแปรธาตุ

Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #124 on: July 28, 2008, 01:19:34 AM »

อาจารย์สุวรรณกับอาจารย์ขวัญกำลังเตรียมตัวกันอยู่บนเตียงอาจารย์ขวัญ  Shocked

เอ่อ...   embarassed idiot2
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #125 on: July 28, 2008, 01:20:28 AM »

ไม่รู้จะบรรยายว่าอะไร  แต่อยากโพสครับ
บรรยายว่า เทพนิคเดอะ(ลิง)แกมม่าครับ  Grin

ปล. เทพนิค ต้มผมผ่าน MSN Messenger ซะเปื่อยเลย  Angry

2funny 2funny 2funny 2funny โดนลิงต้ม เอิ๊ก!
« Last Edit: July 28, 2008, 08:38:05 AM by Mwit_Psycoror » Logged
pb
neutrino
*

« Reply #126 on: July 28, 2008, 01:22:24 AM »

ผมขอใช้สิทธิพาดพิงครับท่านประธาน
ตามความทรงจำของผม สาวคนนี้เข้ามาถามผมว่ารังเกียจไหมที่จะถ่ายรูปกับเค้า นะครับ
แน่นอนว่าผมต้องตอบว่า ไม่...(ในใจก็นึกว่าตูคงหล่อมาก Tongue)

เด็กๆเก่งมากครับ  แต่ปัจจัยหลักต้องขอบคุณอาจารย์สุวรรณกับอาจารย์ขวัญที่ฝึกจนการทดลองแน่นปึ้กกันขนาดนี้
มีเกร็ดนิดหนึ่งว่าทฤษฎีข้อที่หนึ่งที่ผมไม่คิดว่าจะมีใครทำได้ดีกลับมีเด็กจีนที่ได้ที่หนึ่งทำได้ถึง 9.75/10  ประทับใจจนต้องจำชื่อไว้ Longzhi Tan  ส่วนคนอื่นๆที่เหลือทำได้ไม่เกิน 6 นิดๆครับ ยากจริงๆ(ในเวลาจำกัด)

อีกเกร็ดคือทฤษฎีข้อสอง ตอนไปคุยกับคนตรวจข้อสอบ เค้าชมว่าเค้าจำเด็กไทยคนที่ทำคะแนนสูงสุดข้อนี้ได้  9.90/10 ข้อนี้พลณพทำได้เยี่ยมจริงๆ
« Last Edit: July 28, 2008, 01:25:35 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
SuperHelper

« Reply #127 on: July 28, 2008, 01:23:12 AM »

อาจารย์สุวรรณควงอาจารย์ (หนุ่ม) ปิยบุตรเข้าไปช่วยแปรธาตุอีกคน  great

SuperHelper

« Reply #128 on: July 28, 2008, 01:26:54 AM »

ผมขอใช้สิทธิพาดพิงครับท่านประธาน
ตามความทรงจำของผม สาวคนนี้เข้ามาถามผมว่ารังเกียจไหมที่จะถ่ายรูปกับเค้า นะครับ
แน่นอนว่าผมต้องตอบว่า ไม่...(ในใจก็นึกว่าตูคงหล่อมาก Tongue)

...

รูปมันฟ้องนะครับท่านว่าท่าทาง"กระเหี้ยนกระหือรือ"มาก  Wink
« Last Edit: July 28, 2008, 01:31:59 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

neenee
neutrino
*

neenee เองครับผม

« Reply #129 on: July 28, 2008, 01:43:27 AM »

นี่เป็นสภาพของข้อสอบของแต่ละคน ก่อนที่อาจารย์จะเข้าไปเถียงคะแนน จะเขียนสรุปแปะไว้ที่ด้านหน้าว่าจะขอข้อไหนบ้างและกี่คะแนน   และอาจารย์ก็ต้องทำจนเข้าใจสิ่งที่นักเรียนทำอย่างละเอียด

neenee เองครับผม ;-)
neenee
neutrino
*

« Reply #130 on: July 28, 2008, 01:45:56 AM »

หลังจากเตรียมตัวพร้อมแล้วในช่วงเช้า  เราก็จะออกเดินทางไปยังสถานที่ที่จะเถียงคะแนน แต่มีคนรอรถประมาณ 40 คน และรถจุได้ประมาณ 20 คน  คนที่เหลือก็เริ่มจะโวยวายว่าเดี๋ยวจะ mod แล้ว ยังไม่ได้ไปไหนเลย   สงสัยเจ้าภาพจะเกิดการสับสนอะไรบางอย่าง

neenee
neutrino
*

« Reply #131 on: July 28, 2008, 01:50:01 AM »

ระหว่างการเถียงคะแนน  (การแปรธาตุ) นั้น อาจารย์สุวรรณก็จะต้องยิ้ม ไม่ว่ากรรมการจะว่านักเรียนของเราอย่างไร เราก็ยิ้ม จริงๆ เรายังช่วยว่านักเรียนของเราด้วย ว่าเขียนไม่เข้าท่า  แทนค่าไม่เข้าท่า คูณเลขได้ silly มาก แทนค่าอุณหภูมิเป็นเซลเซียสแทนเคลวิน โอ๊ย สารพัดอย่าง แต่ก็ยังมีส่วนถูกที่ควรได้คะแนนบ้าง

neenee
neutrino
*

« Reply #132 on: July 28, 2008, 02:00:55 AM »

ตามคะแนนที่เจ้าภาพตรวจให้ตอนแรก เราได้เหรียญทองเพียงคนเดียว เพราะเกณฑ์ขั้นต่ำของเหรียญทองคือ 33    ส่วนคนที่เหลือก็ได้เหรียญเงิน แต่มีบางคนที่เราดูแล้ว เจ้าภาพตรวจข้อสอบให้ผิด หรือไม่ก็ใจร้ายมาก ผิดนิดเดียวก็ไม่ให้อะไรเลย  หรือ เขียนไปตั้งเยอะก็ไม่ให้เลย เราก็เลยต้องต่อรองบ้าง  โชคดี ที่ข้อแรกของการต่อรองนั้น เราได้คะแนนเพิ่มขึ้นตามที่เราวางแผนไว้  เราเคยรู้มาว่ากรรมการตรวจจะใจหินพอสมควร แต่เจอกรรมการคนแรกใจดี ก็เลยทำให้เราสู้มากขึ้น ของเราต้อง moderate คะแนนทฤษฎีทั้งสามข้อก่อน แล้วจึงต่อด้วยแล็บ    พอเรา mod ทฤษฎีเสร็จ เราก็รู้แล้วว่าเราได้เหรียญทองเพิ่มมาอีกหนึ่งเหรียญ  เป็นเหรียญที่สอง  ส่วนเหรียญที่สามนั้นต้องไปหาเพิ่มตอน mod แล็บ แต่ก็ขาดอยู่เพียงเล็กน้อยสำหรับคนที่สาม ซึ่งเราก็พูดคุยกับกรรมการได้เป็นอย่างดี  (จริงๆ แล้วคราวนี้เราค่อนข้างโชคดี  กรรมการ 4 ข้อ จาก 5 ข้อค่อนข้างจะพูดคุยได้ และมีทางเป็นไปได้ที่จะได้คะแนนบ้างถ้าเด็กทำถูก หรือ มีส่วนถูก) พอเสร็จแล็บเราก็ได้เหรียญที่สามเพิ่มขึ้นมา   ส่วนอีกสองคนนั้น คะแนนเพิ่มได้มากเท่าที่จะมากได้  แต่ส่วนใหญ่จะได้คะแนนแล็บดีอยู่แล้ว จึงไม่ค่อยจะมีที่ให้เพิ่ม     

ความจริงอีกอย่างที่ไม่ได้คะแนนเพิ่มก็คือ นักเรียนของเราไม่ได้แสดงรายละเอียด หรือ ที่มา ของตัวเลขหลายๆ ตัว ซึ่งเขาหักคะแนนทั้งนั้น และจะเถียงเอาคะแนนลำบากมาก  บางครั้งตัวเลขของพวกเราก็จะลอยมาจากฟ้า แม้ว่าจะถูก แต่ก็จะไม่ได้คะแนนรายละเอียด

ระหว่างที่ moderate นั้นเราก็จะมีกองหนุน คอยช่วยตรวจสอบคะแนน เช็คว่ายังขาดอีกเท่าไร ซึ่งก็ตื่นเต้นดี สนุกดี

พอเสร็จปุ๊ป อาจารย์สุวรรณบอกว่าหายเหนื่อยเลย ส่วนอาจารย์ปิยพงษ์ก็บอกว่า ได้ทำงานต่อแล้ว

neenee
neutrino
*

« Reply #133 on: July 28, 2008, 02:02:13 AM »

สภาพของอาจารย์หลังจากการ moderation เสร็จเรียบร้อย

neenee
neutrino
*

« Reply #134 on: July 28, 2008, 02:06:20 AM »

อาจารย์สุวรรณบอกว่า เพิ่งจะรู้สึกว่า ฮานอย สวย ก็วันนี้แหละ

หลังจากกลับไปโรงแรมกินข้าวเย็น  เราก็กลับมายังสถานที่ประชุมต่อตอนสองทุ่ม เพื่อประชุมสรุปผลเหรียญรางวัล  โดยก่อนหน้านั้นมีการแก้ไขระเบียบบางข้อ   ประเทศไทยเราก็เอาแผ่นประชาสัมพันธ์ APhO 2009 มาแจกประเทศในเอเซียด้วย บรรยากาศเป็นแบบนี้ครับ

Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 »   Go Up
Print
Jump to: