ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41238 Posts in 6174 Topics- by 8089 Members - Latest Member: ณภัทร ด่านชนะ
mPEC Forumฟิสิกส์โอลิมปิก วิทยาศาสตร์โอลิมปิก ข้อสอบแข่งขัน ข้อสอบชิงทุนฟิสิกส์โอลิมปิก ระหว่างประเทศการแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกระหว่างประเทศ ครั้งที่ 39 ที่ฮานอย เวียดนาม 20-29 ก.ค. 2551
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 »   Go Down
Print
Author Topic: การแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกระหว่างประเทศ ครั้งที่ 39 ที่ฮานอย เวียดนาม 20-29 ก.ค. 2551  (Read 132595 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #60 on: July 24, 2008, 09:28:04 PM »

เรื่องราววันที่ 2

« Last Edit: July 24, 2008, 10:59:50 PM by phys_pucca » Logged

SuperHelper

« Reply #61 on: July 24, 2008, 09:30:25 PM »

วันที่ 2 (ต่อ)

« Last Edit: July 24, 2008, 11:05:38 PM by phys_pucca » Logged

SuperHelper

« Reply #62 on: July 24, 2008, 09:33:51 PM »

ตอนสุดท้ายขอวันที่สอง

« Last Edit: July 24, 2008, 11:08:36 PM by phys_pucca » Logged

SuperHelper

« Reply #63 on: July 24, 2008, 09:36:15 PM »

วันที่ 3

« Last Edit: July 24, 2008, 11:50:24 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #64 on: July 24, 2008, 10:34:36 PM »

ไดอารี่ขั้นเทพเช่นเดิมครับท่านนิคเดอะแกมม่า  Grin

ว่าแต่ท่านนิคเอากล้องน้องเกรทไปตั้งแต่ตอนไหนครับนี่  Shocked

สอบเสร็จแล้วคราวนี้ขอให้เที่ยวให้สนุก แล้วอย่าลืมขอเมลทีมเกาหลีมาด้วยเพราะคงต้องใช้ในอนาคต  2funny (แล้วพวกทีมเกาหลีเค้าจะชอบ SNSD เหมือนเกรทปล่าวหละนี่ 555+  Grin) (บอกเขาไปว่า โซน ยอ ชิ แด .. พวกเขาต้องรู้จักแน่ๆ  laugh)

ได้ข่าว(ลือ)มาว่าแต่ละคนทำแล็บได้ดีพอสมควร (มีข่าวลือมาว่าทำเสร็จเรียบร้อย 3 คน และคาดว่าทั้ง 5 คนจะได้คะแนนแล็บดี  great)

ขอให้ผลการแข่งขันออกมาเป็นที่น่ายินดี และขอให้อาจารย์ทุกๆท่าน โดยเฉพาะท่านอาจารย์สุวรรณ( Smiley) mod คะแนนได้สูงๆกันทุกคนครับ  smitten

ขอให้ทั้ง 5 คนได้ขึ้นเวทีไปรับเหรียญคำกันถ้วนหน้า Wink

Great
« Last Edit: July 24, 2008, 10:37:36 PM by Great » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #65 on: July 24, 2008, 11:12:39 PM »

รูปมันใหญ่มากๆ ผม resize ให้เล็กลงแล้วนะครับ จะได้อ่านกันง่ายๆ  coolsmiley

ปล. ถ้าไม่ชอบเล็กๆ ผมยังเก็บอันใหญ่ๆไว้นะครับ  smitten

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
ไม่รู้จะใช้ชื่ออะไร
neutrino
*

« Reply #66 on: July 24, 2008, 11:29:27 PM »

รูปมันใหญ่มากๆ ผม resize ให้เล็กลงแล้วนะครับ จะได้อ่านกันง่ายๆ  coolsmiley

ปล. ถ้าไม่ชอบเล็กๆ ผมยังเก็บอันใหญ่ๆไว้นะครับ  smitten

โอ้ว

ขอบคุณมากเลยครับ

อ่านสะดวกขึ้นเยอะเลยครับ
« Last Edit: July 25, 2008, 10:34:01 AM by ไม่รู้จะใช้ชื่ออะไร » Logged
SuperHelper

« Reply #67 on: July 24, 2008, 11:48:06 PM »

ขอบคุณมาก  smitten      ช่วยทำข้อสอบทฤษฎีให้เล็กลงด้วยนะ  ตอนที่โพสต์มันรีบ ๆ ไปหน่อย  buck2
« Last Edit: July 25, 2008, 11:02:10 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

SuperHelper

« Reply #68 on: July 25, 2008, 11:09:46 AM »

เจ้าภาพส่งคะแนนภาคทฤษฎีที่เขาตรวจมาให้แล้ว

คะแนนเต็ม 30 เราได้ประมาณ 11-12 สี่คน มีคนเดียวที่ได้ประมาณ 17

อาจารย์สุวรรณแอบไปเห็นคะแนนข้อแรกของเวียดนาม ส่วนใหญ่ข้อครกกับสากข้อนี้ข้อเดียวก็ได้ไป 8 คะแนนกว่ากันแล้ว  ถ้าอาจารย์เขาไป"ต่อสู้"เอาคะแนนเพิ่ม ก็อาจได้ถึง 9 คะแนน

สรุป วิชาฟิสิกส์คงเป็นวิชาเดียวที่จะไม่ได้เหรียญทองกลับไปประโคมข่าวว่าเด็กไทยกำชัยได้เหรียญทองถล่มทะลายเหมือนวิชาอื่น ๆ   buck2

Great
SuperHelper

« Reply #69 on: July 25, 2008, 04:19:59 PM »

เจ้าภาพส่งคะแนนภาคทฤษฎีที่เขาตรวจมาให้แล้ว

คะแนนเต็ม 30 เราได้ประมาณ 11-12 สี่คน มีคนเดียวที่ได้ประมาณ 17

อาจารย์สุวรรณแอบไปเห็นคะแนนข้อแรกของเวียดนาม ส่วนใหญ่ข้อครกกับสากข้อนี้ข้อเดียวก็ได้ไป 8 คะแนนกว่ากันแล้ว  ถ้าอาจารย์เขาไป"ต่อสู้"เอาคะแนนเพิ่ม ก็อาจได้ถึง 9 คะแนน

สรุป วิชาฟิสิกส์คงเป็นวิชาเดียวที่จะไม่ได้เหรียญทองกลับไปประโคมข่าวว่าเด็กไทยกำชัยได้เหรียญทองถล่มทะลายเหมือนวิชาอื่น ๆ   buck2

สงสัยเขาคงคาดหวังให้เราเขียนเป็นภาษาเวียดนาม  Shocked จะคะแนนเท่าไหร่ก็ไม่เป็นไรครับ เชื่อว่าทั้งห้าคนทำเต็มที่ และคะแนนแล็บจะช่วยให้ทุกอย่างผ่านไปด้วยดีครับ ผมเชื่อแบบนั้น  Wink

ผมลองจับเวลาทำข้อสอบแล้วครับ และก็เข้าใจความรู้สึกของคนที่ต้องทำโจทย์ข้อครกกระเดื่องพลังน้ำจริงๆครับ (สำหรับผม ตายตอนต้นเรื่องเลยครับ uglystupid2) buck2 (สารภาพว่าทำไม่เสร็จซักข้อเลยครับ ที่ดูมีอนาคตสุดก็คือข้อสาม embarassed) คงต้องทิ้งช่วงซักพักแล้วทำใหม่ครับ

ถึงคราวที่ทีมไทยคงต้องภาวนาให้ท่านอาจารย์โดยเฉพาะท่านอาจารย์สุวรรณช่วยmodคะแนนสูงๆแล้วแหละครับ  smitten

สู้ต่อไป ไอ้มดแดง ไทยแลนด์ ปู๊นๆ  great
« Last Edit: July 25, 2008, 04:22:17 PM by Great » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
SuperHelper

« Reply #70 on: July 25, 2008, 06:09:56 PM »

...

ถึงคราวที่ทีมไทยคงต้องภาวนาให้ท่านอาจารย์โดยเฉพาะท่านอาจารย์สุวรรณช่วยmodคะแนนสูงๆแล้วแหละครับ  smitten

สู้ต่อไป ไอ้มดแดง ไทยแลนด์ ปู๊นๆ  great

ไม่มีทางสู้หรอก เพราะเล่นทิ้งว่าง ๆ ได้ศูนย์โดยไม่ต้องตรวจกันเลย  Shocked 
มีสองคนแก้อสมการอย่างนี้

เนื่องจาก a \times \cancel{(-b)} > c \times \cancel{(-b)} ดังนั้น a > c
อย่างไรก็ตาม คงมีลุ้นเหรียญทองแดงกันสองสามเหรียญ ถ้าคะแนนภาคปฏิบัติไม่แย่เกินไป  Grin

« Last Edit: July 25, 2008, 06:12:23 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #71 on: July 25, 2008, 06:14:21 PM »

ถ้าเป็นเช่นนั้นก็วางใจได้เลยครับ  2funny 2funny
Great
SuperHelper

« Reply #72 on: July 25, 2008, 06:54:32 PM »

ถ้าเป็นเช่นนั้นก็วางใจได้เลยครับ  2funny 2funny
อ่านดีๆไซโคเร่อร์ เขาหมายถึงทีมเวียดนามนะที่ได้ 8 ไม่ใช่ไทย  Shocked

...

ไม่มีทางสู้หรอก เพราะเล่นทิ้งว่าง ๆ ได้ศูนย์โดยไม่ต้องตรวจกันเลย  Shocked 
มีสองคนแก้อสมการอย่างนี้

เนื่องจาก a \times \cancel{(-b)} > c \times \cancel{(-b)} ดังนั้น a > c
อย่างไรก็ตาม คงมีลุ้นเหรียญทองแดงกันสองสามเหรียญ ถ้าคะแนนภาคปฏิบัติไม่แย่เกินไป  Grin

ถ้า b เป็นปริมาณลบก็อนุโลมได้ครับ  Grin

จะได้รางวัลอย่างไรก็เชียร์ทีมไทยครับ (แต่ถ้าจะให้สื่อมวลชนเชียร์ก็คงต้องมี"เหรียญคำ"ติดไม้ติดมือกลับมา Shocked)

Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #73 on: July 25, 2008, 07:00:58 PM »

อ่านดีๆไซโคเร่อร์ เขาหมายถึงทีมเวียดนามนะที่ได้ 8 ไม่ใช่ไทย  Shocked

จะบอกว่าวางใจในฝีมืออาจารย์สุวรรณครับ  Grin Grin
ไม่รู้จะใช้ชื่ออะไร
neutrino
*

« Reply #74 on: July 25, 2008, 08:01:33 PM »

อาจารย์ครับ

ผมว่าอาจจะเป็นไปตามหลักProbabilityนะครับ 2funny 2funny

ขอให้เป็นตามนี้ครับ

อาจได้เหรียญทอง
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 »   Go Up
Print
Jump to: