ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41268 Posts in 6178 Topics- by 8276 Members - Latest Member: Watcharapong
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: การเตรียมตัวเรียนฟิสิกส์สอวน.ม.4  (Read 18505 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
sawasdeelove
neutrino
*

« on: July 01, 2008, 07:40:15 PM »

ถ้าจะสอบ สอวน อะคับ  รุ่นไม่ เกิน ม.4  ควร จะ เรียน เรื่อง ไร จบไป แล้ว บ้าง  และ ควร จะเน้นไปที่เรื่องไหน ที่ นิยมออกมากทีสุดคับ Huh
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #1 on: July 03, 2008, 02:41:30 AM »

ถ้าจะสอบ สอวน อะคับ  รุ่นไม่ เกิน ม.4  ควร จะ เรียน เรื่อง ไร จบไป แล้ว บ้าง  และ ควร จะเน้นไปที่เรื่องไหน ที่ นิยมออกมากทีสุดคับ Huh
ช่วยถามให้ถูกกระทู้ด้วยครับ

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
pHysicS kids
neutrino
*

« Reply #2 on: September 09, 2008, 08:54:01 PM »

เรียนเรื่องการเคลื่อนที่ 5อย่าง กลศาสตรื ไฟฟ้า แรงลอยตัว แสง ก็พอมั้งครับ
Silver Physics
neutrino
*

« Reply #3 on: September 09, 2008, 10:04:53 PM »

ถ้าเข้าค่ายไปได้ต้องเรียนดิฟกับอินทริเกรดเสริมเลขด้วยเปล่าครับ
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #4 on: September 09, 2008, 10:18:29 PM »

ถ้าเข้าค่ายไปได้ต้องเรียนดิฟกับอินทริเกรดเสริมเลขด้วยเปล่าครับ
เข้าไปในค่ายก็ได้เรียนครับ แต่ถ้ารู้มาก่อนบ้างก็น่าจะทำให้เรียนรู้ได้เร็วขึ้นครับ ไม่จำเป็นต้องหาที่เรียนเพิ่ม อาจหาหนังสือมาศึกษาเองได้ครับ น้องลองค้นหากระทู้แนะนำการเตรียมตัวก่อนเข้าค่ายในบอร์ดนี้ดูครับ มีอยู่หลายกระทู้ทีเดียว coolsmiley (คือทุกๆปีก็จะมีกระทู้แนะนำการเตรียมตัวก่อนเข้าค่ายครับ ลองไปค้นหาดูนะครับ Wink)

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
neutrino
*

« Reply #5 on: September 10, 2008, 05:43:10 PM »

พี่เกรตครับดิฟอินทริเกรตของในค่ายเค้าสอนพื้นฐานหรือสอนประยุกต์ก่อนครับ
« Last Edit: September 10, 2008, 10:15:37 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
pHysicS kids
neutrino
*

« Reply #6 on: September 10, 2008, 07:10:21 PM »

ได้ข่าวว่าในค่ายสอนเลข เร็วอะครับ จริงรึเปล่า
neutrino
*

« Reply #7 on: September 10, 2008, 10:59:18 PM »

ถ้าในค่ายสอบเลขเร็วตามที่ Physics Kids บอกในค่ายคงเรียนยาก กรุณาแนะนำผมด้วยนะครับ(คนที่เคยป่านค่ายแล้ว)
Great
SuperHelper

« Reply #8 on: September 10, 2008, 11:12:52 PM »

พี่เกรตครับดิฟอินทริเกรตของในค่ายเค้าสอนพื้นฐานหรือสอนประยุกต์ก่อนครับ

สอนนิยามขั้นต้น การใช้เล็กน้อยๆ แล้วก็ไปเล่นปัญหาอะไรเอ่ย  Grin (คิดเอาเองไปก่อนว่าเล่นอย่างไร เอาไว้ไปในค่าย(ถ้าได้เข้า) ก็จะรู้เองว่าคืออะไร laugh)

ปล. ผมชื่อ Great เขียนภาษาไทยว่า เกรท ครับ  Smiley

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
neutrino
*

« Reply #9 on: September 10, 2008, 11:36:03 PM »

โทดทีครับพี่เกรทที่พิมพ์ชื่อผิด-แสดงว่าในค่ายแรกเลขยังไม่ค่อยมีปัญหาอะไรใช่ป่ะครับ
tip
neutrino
*

« Reply #10 on: September 12, 2008, 10:22:59 AM »

สอนนิยามขั้นต้น การใช้เล็กน้อยๆ แล้วก็ไปเล่นปัญหาอะไรเอ่ย  Grin (คิดเอาเองไปก่อนว่าเล่นอย่างไร เอาไว้ไปในค่าย(ถ้าได้เข้า) ก็จะรู้เองว่าคืออะไร laugh)

ปล. ผมชื่อ Great เขียนภาษาไทยว่า เกรท ครับ  Smiley
ใช่ปัญหา"อะไรเอ่ย ความชัน... "หรือเปล่่าครับ 2funny
โทดทีครับพี่เกรทที่พิมพ์ชื่อผิด-แสดงว่าในค่ายแรกเลขยังไม่ค่อยมีปัญหาอะไรใช่ป่ะครับ
ถึงมีปัญหาก็ไม่ยากเกินความสามารถหรอกครับ (ผมคิดอย่างนี้นะ smitten)
The๐Be$t Physic$
neutrino
*

« Reply #11 on: September 12, 2008, 09:12:53 PM »

พี่เกรทครับถ้าผมจะเข้าค่ายผมควรอ่านหนังสือเล่มไหนบ้างคราบๆๆเเนะนำให้ที smitten smitten smitten great
neutrino
*

« Reply #12 on: September 13, 2008, 12:13:58 AM »

พี่เกรทครับค่ายแรกนี่ยากสำหรับม.2มั้ยครับ ถ้ายากผมจะได้ฟิตหน่อย แต่มันก็ควรจะฟิตอยู่แล้ว
tip
neutrino
*

« Reply #13 on: September 14, 2008, 05:39:01 PM »

พี่เกรทครับถ้าผมจะเข้าค่ายผมควรอ่านหนังสือเล่มไหนบ้างคราบๆๆเเนะนำให้ที smitten smitten smitten great
ขอตอบคำถามแทนพี่เกรทนะครับ
สำหรับหนังสือที่จะใช้อ่านในค่าย ม.4 ให้อ่าน"ฟิสิกส์ระดับอุดมศึกษา เล่ม1"ที่อาจารย์ปิยพงษ์ได้แปลไว้  คุณภาพดีมากๆ เนื้อหาอ่านแล้วเข้าใจง่ายมากๆครับ คณิตศาสตร์ที่ใช้ก็ไม่ยากมาก โจทย์ปัญหาก็ในเล่มนี้ก็ดีครับ หาซื้อได้ที่ศูนย์หนังสือจุฬา  ราคาถ้าผมจำไม่ผิด น่าจะ490บาทครับ
Great
SuperHelper

« Reply #14 on: September 14, 2008, 06:11:18 PM »

พี่เกรทครับค่ายแรกนี่ยากสำหรับม.2มั้ยครับ ถ้ายากผมจะได้ฟิตหน่อย แต่มันก็ควรจะฟิตอยู่แล้ว
ไม่รู้เหมือนกัน เพราะตอนพี่อยู่ม.2 พี่ยังไม่รู้จัก \Sigma \vec{F} = m\vec{a}เลย Grin
กว่าพี่จะอินทิเกรตเป็นก็ตอนม.4 ดังนั้นพี่ตอบไม่ได้ว่ามันจะยากแค่ไหน น้องต้องลองถามพวกรุ่นพี่ที่สอบเข้าค่ายได้ตั้งแต่ตอนม.2 ดูอย่างเช่นพี่โพ พลณพ(PoWii) พี่ตุง ภากร (Tung) (ไม่แน่ใจว่าหวังเส้าตุงเข้าค่ายตอนม.ไหน แต่ที่แน่ๆ ไม่2ก็3 Wink) หรือไม่ก็พี่เก่ง นครินทร์ (nklohit) แล้วจะได้คำตอบที่ถูกใจน้องมากกว่า Azn
(ถ้าจับพี่ไปเรียนสอวน.ตอนพี่อยู่ม.2 พี่คงหัวระเบิดตายแน่เลย laugh)

Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to: