ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก
Did you miss your activation email?

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

39947 Posts in 5854 Topics- by 4504 Members - Latest Member: Apple365
mPEC Forumฟิสิกส์โอลิมปิก วิทยาศาสตร์โอลิมปิก ข้อสอบแข่งขัน ข้อสอบชิงทุนฟิสิกส์โอลิมปิก ไทย Thai Physics Olympiadคุณเห็นด้วยกับการที่ไม่มีการสอบสสวท.รอบแรกและรอบที่สองอีกต่อไปหรือไม่
Poll
Question: คุณเห็นด้วยกับการที่ไม่มีการสอบสสวท.รอบแรกและรอบที่สองอีกต่อไปหรือไม่
เห็นด้วย - 42 (21.2%)
ไม่เห็นด้วย - 156 (78.8%)
Total Voters: 197

Pages: 1 2 3 »   Go Down
Print
Author Topic: คุณเห็นด้วยกับการที่ไม่มีการสอบสสวท.รอบแรกและรอบที่สองอีกต่อไปหรือไม่  (Read 24546 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« on: June 30, 2008, 06:09:49 PM »

สอวน.และสสวท.ได้ตกลงว่าต่อไปการคัดตัวนักเรียนเพื่อเข้าค่ายอบรมวิชาการโอลิมปิกจะเป็นหน้าที่ของสอวน.เพื่อให้การสอบระดับชาติเป็นการคัดตัวสุดท้ายเพื่อเข้าค่ายของสสวท.  นักเรียนที่สนใจเป็นตัวแทนประเทศไทยต้องสอบผ่านสอวน.หมด  ในสองสามปีแรกนี้คนที่ไม่ได้เข้าค่ายอบรมของสอวน.ต้องมาสอบที่ศูนย์ต่าง ๆ ของสอวน.เพื่อคัดตัวไปสอบระดับชาติของสอวน.

ขอให้ลงเสียงได้ข้างบน และโพสต์แสดงความคิดเห็นได้ข้างล่าง

RTTR
neutrino
*

« Reply #1 on: June 30, 2008, 06:32:42 PM »

ที่ไม่เห็นด้วยเพราะการที่มีการสอบสสวท. เป็นโอกาสให้ลงสนามสอบอีกโอกาสหนึ่ง บางคนอาจจะไม่ได้ในสนามใดสนามหนึ่งก็สามารถไปลงสอบในอีกสนามหนึ่งได้ เป็นการเปิดกว้างกว่านะครับ เห็นทางสสวท.บอกว่าที่ทำแบบนี้เพราะอยากเปิดโอกาสให้คนที่อยู่ต่างจังหวัดได้มีโอกาสได้บ้าง เจ้าหน้าที่ที่สสวท.บอกว่า ดูเหมือนว่าการสอบสสวท.(สอบตรง)ส่วนใหญ่เด็กกรุงเทพฯจะได้กัน ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน ก็เขาสอบกันทั่วประเทศไม่ใช่หรือครับ หรืออาจจะเป็นว่า จากสถิติ คนที่ได้ผ่านค่ายสอวน.มาก่อนจะมีประสบการณ์และพื้นความรู้ค่อนข้างแน่น และมักจะ "ไปถึงดวงดาว" ได้มากกว่า แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น ผมว่า การสอบสสวท.คือการสอบเพื่อคัดตัว แต่การสอบสอวน.ค่อนข้างมีความหมายมากกว่า ถ้าผ่านสอวน.นั่นหมายถึงจะได้เรียนในค่าย ได้ความรู้ ได้เพื่อน และอื่นๆอีกมากมายที่พวกเรารู้กันอยู่ เข้าใจกันอยู่และเวลาสอบปลายค่ายก็เป็นการคัดตัวคนเก่งไปในตัวด้วย ขอบคุณที่รับฟังครับ
SuperHelper

« Reply #2 on: June 30, 2008, 06:41:15 PM »

ช่วยคลิกลงคะแนนข้างบนด้วยครับ  Grin

keaul28
neutrino
*

« Reply #3 on: June 30, 2008, 07:14:34 PM »

อาจารย์เป็นคณะกรรมการ ที่จะตัดสินใจเรื่องนี้ด้วยหรือเปล่าครับ  Huh

ถ้าในบอร์ดมีคนไม่เห็นด้วยเยอะๆ จะสามารถเปลี่ยนแปลงได้ไหมครับ

อยากให้มีสอบ สสวท ครับ เพราะผมว่า ถ้าเกิดมีแต่ สอวน แล้วเราพลาด ตกรอบไป ก็ต้องเริ่มใหม่ทุกปีเลยใช่ไหมครับ  reading

มันดูโหดร้ายเกินไปหรือเปล่าครับ

แต่ยังไง ผมก็ไม่หวังเป็นตัวแทนอยู่แล้ว แค่อยากได้ความรู้ในค่าย ที่ไม่มีที่ไหนให้ได้ และประสบการณ์อันมีค่า เท่านั้นครับ  Grin
SuperHelper

« Reply #4 on: June 30, 2008, 07:19:09 PM »

อาจารย์เป็นคณะกรรมการ ที่จะตัดสินใจเรื่องนี้ด้วยหรือเปล่าครับ  Huh

ถ้าในบอร์ดมีคนไม่เห็นด้วยเยอะๆ จะสามารถเปลี่ยนแปลงได้ไหมครับ

...

ผมไม่มีส่วนในการตัดสินใจเรื่องนี้

ถ้ามีเหตุผลที่ดีก็น่าจะเปลี่ยนได้ ถ้าคนที่เขาตัดสินใจเขารับฟัง  coolsmiley

WeeBk
neutrino
*

« Reply #5 on: June 30, 2008, 07:33:56 PM »

ผมคิดว่าไม่เห็นด้วยครับ ถึงคนส่วนใหญ่ที่ติดมักจะเป็นคนที่ผ่านเข้ามาทางสอวน.ระดับชาติ แต่ก็ยังมีคนส่วนหนึ่งที่หลุดจากค่ายสอวน.มา ซึ่งก็คือเพื่อนผมหลายๆคน การที่มีสสวท.รอบแรก ก็เหมือนเป็นการให้โอกาสอีกครั้งที่จะกลับมาในค่ายได้เร็วขึ้น ซึ่งเพื่อนๆบางคนอายุก็ใกล้จะหมดสิทธิเป็นตัวแทนไปทุกที การที่มีการสอบสสวท.ก็ทำให้เค้ากลับมามีความหวังอีกครั้ง ถึงแม้มันจะสำเร็จหรือไม่สำเร็จ แต่มันก็ทำให้เค้าเหล่านั้นได้มีโอกาสที่จะพยายามใหม่อีกครั้ง reading

อีกอย่างที่ผมสงสัยครับว่า ถ้าหากสมมติว่าเราสอบเข้าค่ายสสวท.ติดไปแล้ว แต่ระหว่างเข้าค่ายเราตกรอบ อย่างนี้เราไม่ต้องรออีก1ปีเพื่อเข้าสอวน.ใหม่ และรออีก1ปีเพื่อสอบสสวท.หรือครับ ขอบคุณครับ icon adore
nklohit
neutrino
*

« Reply #6 on: June 30, 2008, 07:48:19 PM »

ผมไม่เห็นด้วยนะครับ เพราะหากมีสอบสสวท.อยู่จะช่วยให้นักเรียนที่ตกค่ายสอวน. มีโอกาสที่จะไปสู่ค่ายใหญ่ได้ อย่างบางคนอยู่ม.5 ตกค่ายม.5 ไป พอขึ้นม.6 ก็สอบสอวน.ไม่ได้แล้ว ถ้าไม่มีสอบสสวท. นักเรียนเหล่านี้ก็จะหมดโอกาสในการเข้าค่ายใหญ่ครับ

It seems that if one is working from the point of view of getting beauty in one's equations, and if one has really a sound insight, one is on a sure line of progress. ------------------------------ Paul Dirac
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #7 on: June 30, 2008, 08:04:36 PM »

ถ้าเป็นเช่นนั้น

1. ต้องเพิ่มจำนวนตัวแทนศูนย์ 3 เท่า ก็บอกว่าอยากให้เด็กมีโอกาสมากขึ้นไง ก็มีโอกาสเพิ่มไปเลยสิ 3 เท่าแน่ะ ดีเนอะๆๆๆๆๆ  2funny 2funny

2. สอบคัดตัวหลายๆรอบ รอบเดียวมันจะคัดเด็กไม่ได้ดีเท่าไร เราก็คัดหลายๆรอบ  smitten smitten

สรุปที่หนักที่สุดคือ เจ้าภาพการแข่งขัน 

สสวท. ต้องการอะไร? นักเรียนที่มีพัฒนาการดี หรือว่านักเรียนที่เก่งในปัจจุบันเพราะเรียนมานาน

ฝากถึง สสวท. ด้วยนะครับ ขอบพระคุณครับ  smitten
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #8 on: June 30, 2008, 08:22:54 PM »

อาจารย์ครับ

ในเมื่อ สสวท. ไม่จัดการให้ เราก็จัดการกันเองเลยสิครับ ไม่จำเป็นต้องสนใจ สสวท. เลยครับ  2funny  knuppel2

ทำการคัดเลือกให้โปร่งใสเลยครับ

แล้วก็ส่งผู้แทนให้เขาดูแลก็แล้วกันครับ  2funny 2funny ไม่สนใจ สสวท.
Parsec
neutrino
*

« Reply #9 on: July 02, 2008, 07:22:39 PM »

ผมรู้สึกไม่เห็นด้วยครับ
เพราะว่า การสอบแต่ละครั้งเป็นการฝึกฝน และพัฒนาความสามารถไปในตัว
ถ้าไม่มีการสอบ นักเรียนก็จะมีโอกาสพัฒนาตนเองน้อยลง
ที่สำคัญคือ จะตัดโอกาสนักเรียนที่ทำผิดพลาดไปเล็กน้อย ให้ไม่สามารถเข้าสอบได้อีก
NiG
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #10 on: July 03, 2008, 05:03:56 AM »

ตอบน้องๆหลายๆคน นะครับ(จริงๆก็ทุกคนที่เข้ามาโพสต์นี่แหละ)
เท่าที่ผมพอจะรู้เกี่ยวกับระบบใหม่มาบ้าง

จริงๆการสอบผ่านสอวน นี่ มันไม่ได้ตัดโอกาสพวกน้องเลย!! เอาจริงๆนะ
เพียงแค่ว่า เลื่อนสอบจากเดือนสิงหา มาเป็นสอบตอนเดือนเมษายนเอง
แค่่เปลี่ยนจาก สมัครกับ สสวท เป็นสมัครกับศูนย์ สอวน ที่โรงเรียนตัวเองสังกัดอยู่แ่ค่นั้นเอง   coolsmiley
เหมือนเดิมทุกอย่างเลย แค่เอาการสอบสองครั้ง มารวมเป็นครั้งเดียวเท่านั้นแหละ
สำหรับคนที่ไม่ได้เป็นตัวแทนศูนย์ในปีนั้นก็คือ จับเด็กที่สนใจจะสอบฟิสิกส์โอ ทุกโรงเรียนที่สังกัดศูนย์สอวนแต่ละศูนย์มาสอบใหม่ซึ่งอาจจะเป็นคนที่ไม่ได้เข้าค่าย
ปีนั้นแล้วก็ได้ (อย่างเช่น ม.5 ที่ตกค่ายม.4 ปีก่อน หรือพวกที่กำลังจะจบ ม.5 พวกที่กำลังจะจบม.6 ไม่ต้องไปพูดถึง เพราะมันก็จะจบไปแล้ว)
อันนี้มันก็จะคล้ายๆกับการสอบที่พวกน้องๆเพิ่งจะสอบกันมา แล้วก็ส่งไปแข่งฟิสิกส์แห่งชาติพร้อมกับตัวแทนศูนย์
แต่ละศูนย์ มันก็เหมือนกับสอบตอนเดือนสิงหาคมเลย (ระเบียบตรงนี้เรายังไม่แน่ใจนะ ถ้าแน่ใจแล้วจะมาอัพเดท)

การเอาการสอบสองครั้ง มารวมกันนี่ มันจะทำให้ได้บรรยากาศที่เป็นการแข่งขันสูงขึ้น คนที่ไปสอบก็ต้องพัฒนาตัวเองให้มากขึ้น
จากที่เมื่อก่อน บางคนคิดว่า สอบฟิสิกส์แห่งชาติมันก็สอบขำๆ ไม่็ก็สอบโชว์พาว ไม่ก็เอาตั้ง 40 ยังไงก็ได้อยู่แล้ว อะไรเทือกๆนี้แหละ
ซึ่งมันทำให้หลายๆคนไม่ค่อยจริงจังกับการสอบสอวน ระดับชาติ

ถ้าหากเอาสอบตอนเดือนสิงหาเข้ามารวมด้วย ก็จะทำให้คนที่มุ่งมั่นจะเข้าค่าย เต็มที่กับการสอบฟิสิกส์แห่งชาติมากขึ้น คนที่เราได้จากฟิสิกส์แห่งชาติ
ก็น่าที่จะมีคุณภาพมากขึ้น

ตอบน้องๆบางคนนะครับ
อยากให้มีสอบ สสวท ครับ เพราะผมว่า ถ้าเกิดมีแต่ สอวน แล้วเราพลาด ตกรอบไป ก็ต้องเริ่มใหม่ทุกปีเลยใช่ไหมครับ  reading
มันดูโหดร้ายเกินไปหรือเปล่าครับ
มันก็ต้องเริ่มใหม่ทุกปีอยู่แล้วนะ ไม่เห็นว่ามันจะต่างตรงไหนเลย
ไม่ได้ดูโหดร้ายไปหรอก ไม่งั้นคัดจากทั้งประเทศเหลือห้าคน คงจะโหดบรมเลย

ถึงคนส่วนใหญ่ที่ติดมักจะเป็นคนที่ผ่านเข้ามาทางสอวน.ระดับชาติ แต่ก็ยังมีคนส่วนหนึ่งที่หลุดจากค่ายสอวน.มา ซึ่งก็คือเพื่อนผมหลายๆคน การที่มีสสวท.รอบแรก ก็เหมือนเป็นการให้โอกาสอีกครั้งที่จะกลับมาในค่ายได้เร็วขึ้น

ซึ่งเพื่อนๆบางคนอายุก็ใกล้จะหมดสิทธิเป็นตัวแทนไปทุกที การที่มีการสอบสสวท.ก็ทำให้เค้ากลับมามีความหวังอีกครั้ง ถึงแม้มันจะสำเร็จหรือไม่สำเร็จ แต่มันก็ทำให้เค้าเหล่านั้นได้มีโอกาสที่จะพยายามใหม่อีกครั้ง reading

อีกอย่างที่ผมสงสัยครับว่า ถ้าหากสมมติว่าเราสอบเข้าค่ายสสวท.ติดไปแล้ว แต่ระหว่างเข้าค่ายเราตกรอบ อย่างนี้เราไม่ต้องรออีก1ปีเพื่อเข้าสอวน.ใหม่ และรออีก1ปีเพื่อสอบสสวท.หรือครับ ขอบคุณครับ icon adore
เอ่อ ถ้าเอาจะให้เพื่อนๆได้ทุกคนมันคงไม่ต้องคัดตัวแล้วแหละ แล้วก็อย่างที่บอกไปก็คือ มันไม่ต่างจากเดิมเลยยย แค่เลื่อนไปสอบให้เร็วขึ้น มันก็คล้ายๆกับการเพิ่มโควต้า
ไปสอบฟิสิกส์แห่งชาติน่ะแหละ
ถ้าสมมติว่าเข้าค่ายไป แล้วตกรอบ ก็กลับไปสอวน สอวน ระดับชาติใหม่ไง แล้วก็เข้าค่ายไปเลย จะไปสอบสสวททำไมถ้ามันไม่มีแล้ว

ผมไม่เห็นด้วยนะครับ เพราะหากมีสอบสสวท.อยู่จะช่วยให้นักเรียนที่ตกค่ายสอวน. มีโอกาสที่จะไปสู่ค่ายใหญ่ได้ อย่างบางคนอยู่ม.5 ตกค่ายม.5 ไป พอขึ้นม.6 ก็สอบสอวน.ไม่ได้แล้ว ถ้าไม่มีสอบสสวท. นักเรียนเหล่านี้ก็จะหมดโอกาสในการเข้าค่ายใหญ่ครับ
สอบฟิสิกส์แห่งชาติสอบ ตอนเดือนเมษายนครับ คนแก่ที่สุดที่จะสอบได้ ก็คือ ม.5 ที่จะขึ้น ม.6 ก็คือม.6 ในความหมายของน้องแหละ

ถ้าเป็นเช่นนั้น

1. ต้องเพิ่มจำนวนตัวแทนศูนย์ 3 เท่า ก็บอกว่าอยากให้เด็กมีโอกาสมากขึ้นไง ก็มีโอกาสเพิ่มไปเลยสิ 3 เท่าแน่ะ ดีเนอะๆๆๆๆๆ  2funny 2funny

2. สอบคัดตัวหลายๆรอบ รอบเดียวมันจะคัดเด็กไม่ได้ดีเท่าไร เราก็คัดหลายๆรอบ  smitten smitten

สรุปที่หนักที่สุดคือ เจ้าภาพการแข่งขัน 

สสวท. ต้องการอะไร? นักเรียนที่มีพัฒนาการดี หรือว่านักเรียนที่เก่งในปัจจุบันเพราะเรียนมานาน

ฝากถึง สสวท. ด้วยนะครับ ขอบพระคุณครับ  smitten
ก็ที่เค้าจะทำมันก็คล้ายๆกับเพิ่มตัวแทนศูนย์นะ เพิ่มคนไปสอบฟิสิกส์แห่งชาติมากขึ้นมันก็คล้ายๆกับเพิ่มตัวแทนศูนย์ไม่ใช่หรอ
เดาว่าตั้วต้องการจะถามว่า ตัวแทนประเทศ ควรจะเป็นคนที่คร่ำหวอดมานานอ่านหนังสือมานับปี
 หรือว่าคนที่เก่งจนทะลุรวดเดี่ยวหมด ใช่มั้ย พี่ว่ามันก็ควรจะเป็นทั้งสองอย่างแหละ
ถึงเวลาจริงมันก็แยกไม่ค่อยออกหรอก ว่าคนไหนเก่ง หรือคนไหนขยัน บางทีคนขยันก็แซงคนเก่ง
การเลื่อนสอบให้เร็วขึ้น มันก็ไม่ได้ตัดโอกาสคนทั้งสองประเภทนี้นะ
เราจะได้คนที่ทั้งขยัน และเก่ง จริงๆมาด้วยซ้ำไป

ไม่ได้จะปกป้อง สสวท หรอก เราเองก็ไม่ค่อยชอบสสวท เหมือนกัน แต่สสวท ไม่ได้เป็นคนเสนอความคิดนี้นะ
ถ้่าคัดตัวรอบ 25 คนตั้งแต่ สอวน มันก็คือ สอวน เป็นคนคัดมาไม่ใช่หรอ สสวท ก็ดูแลน้อยลง

ไม่อยากให้มองว่า ที่ผ่านๆมา นี่ มันก็มีตัวแทนประเทศหลายๆคนที่พวกเรารู้จัก เคยตกรอบ สอวน แล้วก็ผ่านเข้ามาจากการสอบ สสวท จนมาถึงรอบตัวแทน
หรือว่า มีสอบรอบนี้ๆๆ แล้วจะทำให้เพื่อนเราติดมากมามากขึ้น หรือว่า ตัวเองต้องการที่จะมีช่องให้เข้าไปใหม่ เพื่อที่ว่าถ้าตกรอบไป แล้วก็จะกลับเข้ามาใหม่ได้

ผมอยากจะให้มองว่า การเพิ่มความสำคัญให้ ฟิสิกส์สอวน ระดับชาติ มันจะช่วยกระตุ้น บรรยากาศการแข่งขัน ทำให้เราได้ 25 คนที่มีประสิทธิภาพมากขึ้น 
เราอยากให้ระบบการคัดตัวเป็นแบบไหนล่ะครับ เป็นแบบที่เราและเพื่อนเรามีโอกาสจะได้เข้าค่ายลึกๆ เยอะๆ(คล้ายกับพวกที่จะแก้รัฐธรรมนูญน่ะแหละ)
 หรือว่าระบบที่จะได้ตัวแทนที่เก่งที่ขยัน ที่มีความสามารถ สมควรจะได้เป็นตัวประเทศจริงๆ

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
SuperHelper

« Reply #11 on: July 03, 2008, 12:03:54 PM »

...
จริงๆการสอบผ่านสอวน นี่ มันไม่ได้ตัดโอกาสพวกน้องเลย!! เอาจริงๆนะ
เพียงแค่ว่า เลื่อนสอบจากเดือนสิงหา มาเป็นสอบตอนเดือนเมษายนเอง
แค่่เปลี่ยนจาก สมัครกับ สสวท เป็นสมัครกับศูนย์ สอวน ที่โรงเรียนตัวเองสังกัดอยู่แ่ค่นั้นเอง   coolsmiley
เหมือนเดิมทุกอย่างเลย แค่เอาการสอบสองครั้ง มารวมเป็นครั้งเดียวเท่านั้นแหละ
สำหรับคนที่ไม่ได้เป็นตัวแทนศูนย์ในปีนั้นก็คือ จับเด็กที่สนใจจะสอบฟิสิกส์โอ ทุกโรงเรียนที่สังกัดศูนย์สอวนแต่ละศูนย์มาสอบใหม่ซึ่งอาจจะเป็นคนที่ไม่ได้เข้าค่าย
ปีนั้นแล้วก็ได้ (อย่างเช่น ม.5 ที่ตกค่ายม.4 ปีก่อน หรือพวกที่กำลังจะจบ ม.5 พวกที่กำลังจะจบม.6 ไม่ต้องไปพูดถึง เพราะมันก็จะจบไปแล้ว)
อันนี้มันก็จะคล้ายๆกับการสอบที่พวกน้องๆเพิ่งจะสอบกันมา แล้วก็ส่งไปแข่งฟิสิกส์แห่งชาติพร้อมกับตัวแทนศูนย์
แต่ละศูนย์ มันก็เหมือนกับสอบตอนเดือนสิงหาคมเลย (ระเบียบตรงนี้เรายังไม่แน่ใจนะ ถ้าแน่ใจแล้วจะมาอัพเดท)

...

ข้อมูลที่ควรรู้

ต่อไปอีกสองสามปีนักเรียนทุกคนต้องผ่านค่ายศูนย์สอวน จะไม่มีการเอานักเรียนที่ไม่ได้เข้าค่ายมาสอบเพิ่มเติมรวมไปแข่งระดับชาติ  coolsmiley

Fallen
neutrino
*

« Reply #12 on: July 03, 2008, 03:16:17 PM »

ข้อมูลที่ควรรู้

ต่อไปอีกสองสามปีนักเรียนทุกคนต้องผ่านค่ายศูนย์สอวน จะไม่มีการเอานักเรียนที่ไม่ได้เข้าค่ายมาสอบเพิ่มเติมรวมไปแข่งระดับชาติ  coolsmiley
อย่างงั้น จากที่ผมอ่านมา มันไม่ค่อยถูกใจผมเท่าไหร่หรอก

อาจเพราะปณิธานของผมกับสสวท.ต่างกัน
เพราะผมอยากให้ทุกคนชอบฟิสิกส์ สนใจ และศึกษา
ผมว่าการที่ "เราและเพื่อนเรามีโอกาสจะได้เข้าค่ายลึกๆ เยอะๆ"ทำให้เราเกิดใจรักในฟิสิกส์โดยไม่รู้ตัว...
ไม่ใช่ให้เกิดคนเก่งฟิสิกส์แล้วไปเอาเหรียญ
จากนั้น... ไม่กี่คนก็เอาทุนแล้วหลายๆคนก็ไปเป็นหมอ!
แล้วเค้าก็ไม่ได้ใช้อะไรที่เคยมีในหัวอีกเลย..
necron
neutrino
*

« Reply #13 on: July 05, 2008, 06:05:55 PM »

ไม่เห็นด้วยครับ เนื่องจากบางโรงเรียนไม่ได้ประชาสัมพันธ์ เรื่อง ค่ายสอวน เลย ตอนผมมาเข้าค่าย ม 5 ผมก็ต้องมาเอาใบสมัครที่เตรียม และก็วิชาคณิตศาสตร์ก็มีค่าย สอวน เฉพาะระดับ ม 4 แล้ว ม 5-6 ไปไหนหล่ะครับ อีกอย่างตัวแทนประเทศไทยส่วนใหญ่ก็มาจาก ม 6ไม่ใช่หรอครับ มันไม่ได้หมายความว่าคนที่เข้ามาจาก  สสวท ไม่ได้รักวิชาฟิสิกส์นะครับ บางคนอาจจะชอบวิชาฟิสิกส์มากกว่าคนที่เข้ามาจาก สอวน แต่ยังไม่เคยรู้ข่าว และ คนๆนั้นอาจจะมีศักยภาพพิเศษ ในทางฟิสิกส์ สูงมากก็ได้ ผมจึงขอกราบเรียนให้ผู้ที่เกี่ยวข้องช่วยเปลี่ยนใหม่ด้วยครับ
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #14 on: July 05, 2008, 07:00:23 PM »

...
อีกอย่างตัวแทนประเทศไทยส่วนใหญ่ก็มาจาก ม 6ไม่ใช่หรอครับ...
ยุคสมัย ได้เปลี่ยนไปแล้วครับ ตอนนี้เริ่มมีผู้แทนที่เป็นม.4-5 เยอะขึ้นเรื่อยๆ(ม.ต้นก็ยังมี Shocked) และคาดว่าในไม่ช้า จะมากกว่าม.6 ด้วยซ้ำ (ผมว่ามากกว่าแน่ๆครับ) เพราะม.6 มัวแต่ไปเตรียม Admission และสอบตรงกันหมดแล้วครับ คงไม่มีใครสนใจโอลิมปิกสสวท. (ถึงมีก็คงน้อยมากๆ) นอกจากจะมาสอบเพื่อลองปัญญาเล่นๆ  coolsmiley

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
Pages: 1 2 3 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น