ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41498 Posts in 6260 Topics- by 9229 Members - Latest Member: NONNY
mPEC Forumฟิสิกส์โอลิมปิก วิทยาศาสตร์โอลิมปิก ข้อสอบแข่งขัน ข้อสอบชิงทุนฟิสิกส์โอลิมปิก ไทย Thai Physics Olympiadข้อสอบฟิสิกส์โอลิมปิก สสวท. รอบที่ 1 ปีการศึกษา 2551 วันที่ 29 มิถุนายน 2551
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 »   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบฟิสิกส์โอลิมปิก สสวท. รอบที่ 1 ปีการศึกษา 2551 วันที่ 29 มิถุนายน 2551  (Read 78888 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #90 on: July 05, 2008, 11:29:18 PM »

เฉลย (โดย Mwit_Psychoror 2funny)
...
7. \dfrac{xg}{\ell}
...

ไม่ใช่คำตอบมรณะ \dfrac{g}{3} หรอครับไซโคเร่อร์  Huh (ตอนนี้เราเริ่มเบลอๆอยู่  Grin)
« Last Edit: July 05, 2008, 11:41:26 PM by Great » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #91 on: July 06, 2008, 07:16:23 AM »

เฉลย (โดย Mwit_Psychoror 2funny)
...
...

ไม่ใช่คำตอบมรณะ \dfrac{g}{3} หรอครับไซโคเร่อร์  Huh (ตอนนี้เราเริ่มเบลอๆอยู่  Grin)

ข้อนี้โซ่ไม่ได้กองๆอยู่ครับ มันถูกวางยาวเอาไว้อยู่แล้ว แล้วพอปลายร่วงทีก็ดึงทั้งเส้นให้ขยับมาพร้อมๆกัน

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #92 on: July 06, 2008, 08:29:21 AM »

...
...

คำตอบมรณะ( 2funny 2funny)นั่นสำหรับในกรณีที่โซ่กองอยู่บนโต๊ะครับ คือเป็นกรณีที่โซ่ไม่ได้ขยับพร้อมกันทั้งเส้นครับ

ในกรณีนี้โซ่ขยับพร้อมๆกันทั้งเส้น คำตอบก็เลยเป็นอย่างนี้ครับ  smitten
owlpenguin
neutrino
*

« Reply #93 on: July 06, 2008, 09:08:03 AM »

check จาก Mwit_Psycoror   ผมไม่เห็นด้วยกับข้อ9.ครับ มันไน่น่าจะเป็น f นะครับ ผมคิดไปคิดมาแล้วได้f(u+w/u-w) idiot2 idiot2 idiot2

คิดผิดรึเปล่าครับ ผมลองคิดดูแล้วเป็น f_0 จริงครับ อันที่จริงไม่ต้องท่องสูตร Doppler เลยครับ (เพราะปกติผมก็ไม่ท่อง) ก็แค่ดูว่าคลื่นมันห่างกันขึ้นเท่าไรเท่านั้นเองครับ แล้วผู้สังเกตได้รับคลื่นเร็วขึ้นเท่าไรเท่านั้นเอง

ลองเทนสูตรดูก็ได้ครับ (ผมจำไม่ได้เหมือนกันครับ) แต่ผมได้  f_0 จริงๆครับ
ผมคิดผิดจริงๆละครับ ขอบคุณมากนะครับที่เตือน
สรุปว่าตอบว่า \displaystyle\frac{f_0(u+w)}{u-w} ใช่ไหมครับ?

ขอถามด้วยครับว่าผมทำผิดตรงไหนครับ... จะได้นำไปปรับปรุง...
จาก v_{new}=f\lambda และ v_{old}=f_0\lambda สังเกตว่า \lambda นั้นคงที่, v_{new}=u+w, และ  v_{old}=u
\therefore u+w=f\lambda และ \displaystyle u=f_0\lambda\rightarrow\lambda=\frac{u}{f_o}
\displaystyle u+w=f(\frac{u}{f_0})
\displaystyle\therefore f=\frac{f_0(u+w)}{u} idiot2
« Last Edit: July 06, 2008, 09:15:52 AM by owlpenguin » Logged
Great
SuperHelper

« Reply #94 on: July 06, 2008, 10:26:02 AM »

...
...

คำตอบมรณะ( 2funny 2funny)นั่นสำหรับในกรณีที่โซ่กองอยู่บนโต๊ะครับ คือเป็นกรณีที่โซ่ไม่ได้ขยับพร้อมกันทั้งเส้นครับ

ในกรณีนี้โซ่ขยับพร้อมๆกันทั้งเส้น คำตอบก็เลยเป็นอย่างนี้ครับ  smitten
...
...

ข้อนี้โซ่ไม่ได้กองๆอยู่ครับ มันถูกวางยาวเอาไว้อยู่แล้ว แล้วพอปลายร่วงทีก็ดึงทั้งเส้นให้ขยับมาพร้อมๆกัน

อืมๆ เข้าใจแล้วๆ คือตอนแรก ทำได้คำตอบเหมือนกัน แต่ว่า พอไปนึกถึงที่เคยทำข้อโซ่กอง (ปลายค่าย1) เลยเกิดสงสัย (บอกแล้วว่าเราเบลออยู่  Grin)

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #95 on: July 07, 2008, 09:20:58 AM »

จาก v_{new}=f\lambda และ v_{old}=f_0\lambda สังเกตว่า \lambda นั้นคงที่, v_{new}=u+w, และ  v_{old}=u
\therefore u+w=f\lambda และ \displaystyle u=f_0\lambda\rightarrow\lambda=\frac{u}{f_o}
\displaystyle u+w=f(\frac{u}{f_0})
\displaystyle\therefore f=\frac{f_0(u+w)}{u} idiot2

ผิดตรงที่คิดว่า \lambda คงที่นั่นแหละครับ เพราะว่าลมพัด ทำให้ค่าความยาวคลื่นเปลี่ยนไปครับ smitten
owlpenguin
neutrino
*

« Reply #96 on: July 07, 2008, 06:13:53 PM »

ผิดตรงที่คิดว่า \lambda คงที่นั่นแหละครับ เพราะว่าลมพัด ทำให้ค่าความยาวคลื่นเปลี่ยนไปครับ smitten

แล้วไม่ทราบว่าข้อนี้มีวิธีคิดอย่างไรเหรอครับ idiot2
Great
SuperHelper

« Reply #97 on: July 09, 2008, 06:06:38 PM »

...
ได้ว่า V_{ab} = -\omega C V_{0}R\sin(\omega t)                    ตอบ

แล้ว V_{ba} จะมีค่าเป็นเท่าไหร่ครับ  Smiley

Great
SuperHelper

« Reply #98 on: July 09, 2008, 06:11:30 PM »

เฉลยมาแล้วครับ

...
12. \left| R(\dfrac{\mu_B-\mu_R}{(\mu_R-1)(\mu_B-1)}) \right|
...

ลองดูกราฟนี้ครับ

จะพบว่าสำหรับแก้วโดยทั่วไปแล้ว \mu_B > \mu_R ก็เลยปลดค่าสัมบูรณ์ได้ว่า

\Delta f = f_R - f_B = R(\dfrac{\mu_B-\mu_R}{(\mu_R-1)(\mu_B-1)}) ครับ  Wink
« Last Edit: July 09, 2008, 06:13:04 PM by Great » Logged

Juno
neutrino
*

« Reply #99 on: July 13, 2008, 10:03:04 AM »

ข้อ 9

ผู้รับและแหล่งกำเนิดอยู่กับที่
ผมคิดว่า คลื่นเสียงจากแหล่งกำเนิด มีความเร็วเพิ่มขึ้นเป็น u + w
ความยาวคลื่นที่แหล่งปล่อยจะเป็น  \lambda= ( u + w )/f_o

ทีนี้พอคลื่นนี้ไปถึงผู้รับ คลื่นความยาวคลื่น  \lambda มีความเร็วเทียบกับผู้รับยังเป็น u +w อยู่
และทำให้ความถี่ที่ผู้รับได้รับคือ f =  ( u+w)/\lambda  = ( u+w ) / (( u+w)/f_o) = f_o

ถ้าผิดหรือวิธีคิดผิดก็ชี้แนะด้วยครับ
« Last Edit: July 13, 2008, 10:05:06 AM by Juno » Logged
SuperHelper

« Reply #100 on: July 13, 2008, 12:32:42 PM »

ข้อ 9

ผู้รับและแหล่งกำเนิดอยู่กับที่
ผมคิดว่า คลื่นเสียงจากแหล่งกำเนิด มีความเร็วเพิ่มขึ้นเป็น u + w
ความยาวคลื่นที่แหล่งปล่อยจะเป็น  \lambda= ( u + w )/f_o

ทีนี้พอคลื่นนี้ไปถึงผู้รับ คลื่นความยาวคลื่น  \lambda มีความเร็วเทียบกับผู้รับยังเป็น u +w อยู่
และทำให้ความถี่ที่ผู้รับได้รับคือ f =  ( u+w)/\lambda  = ( u+w ) / (( u+w)/f_o) = f_o

ถ้าผิดหรือวิธีคิดผิดก็ชี้แนะด้วยครับ

เยี่ยมครับ great
WeeBk
neutrino
*

« Reply #101 on: July 14, 2008, 05:32:12 PM »

ข้อ 9

เยี่ยมครับ great
อ๋อ ผมก็งงอยู่ตั้งนาน - -" นึกว่าแหล่งกำเนิดจะเคลื่อนที่ตามลมไปด้วยซะอีก
เอ แต่โจทย์ก็ไม่ได้บอกนี่ครับว่าแหล่งกำเนิดจะอยู่นิ่งหรือเปล่า ถ้าเกิดลมพัด Huh หรือยังไงครับช่วยบอกที icon adore
SuperHelper

« Reply #102 on: July 14, 2008, 06:48:45 PM »

เขาบอกว่าแหล่งกำเนิด O อยู่นิ่งเทียบกับผู้สงเกต S นะครับ  Smiley
Juno
neutrino
*

« Reply #103 on: July 14, 2008, 07:57:25 PM »

ผมลองไปคิดดู พอจะเคลียร์บ้างแล้วฮะ
แหล่งอาจเคลื่อนที่ไปเทียบกับพื้นก็ได้ ซึ่งผู้สังเกตก็ต้องเคลื่อนที่ไปด้วยความเร็วเดียวกันเทียบพื้น
(เพราะแหล่งต้องอยู่นิ่งเทียบผู้สังเกต)

ถ้าใช้สูตรของดอปเลอร์ (ผมขอยกมาจาก University Physics ฉบับแปลไทยของอ.ปิยพงษ์)

f = (\frac{(v+v_o)}{(v+v_s)})f_0

v เป็นความเร็วเสียงเทียบอากาศนิ่ง v_o เป็นความเร็ว ผู้สังเกต เทียบพื้น v_s เป็นความเร็วแหล่งเทียบพื้น
ความถี่ f_0 = ความถี่แหล่ง และ f = ความถึ่ที่ผู้สังเกตรับได้

ทีนี้ถ้ามีลมพัด และในกรณีพิเศษที่ v_s = v_oความเร็วเสียงจะเพิ่มเป็น v + w
เมื่อแทนค่าแล้วยังคงได้ f = f_0 เหมือนเดิมฮะ
WeeBk
neutrino
*

« Reply #104 on: July 14, 2008, 08:41:56 PM »

เขาบอกว่าแหล่งกำเนิด O อยู่นิ่งเทียบกับผู้สงเกต S นะครับ  Smiley
ก็ตอนที่ผมอ่าน ผมคิดว่า คือ พูดถึงก่อนที่จะถูกลมพัดนะครับ ไม่ได้หมายถึงหลังลมพัดแล้ว - -" เอาเถอะครับ เป็นการงงเรื่องภาษา uglystupid2 แหะๆ
« Last Edit: July 14, 2008, 08:43:44 PM by WeeBk » Logged
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 »   Go Up
Print
Jump to: