ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41244 Posts in 6175 Topics- by 8110 Members - Latest Member: Vigarnda
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: การเตรียมตัว และการสอบ SAT  (Read 21458 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« on: June 15, 2008, 03:52:40 PM »

แล้วในระดับปริญญาตรีในอเมริกา นอกจาก TOEFL แล้ว ต้องใช้ SAT ด้วยใช่หรือปล่าวครับ อยากทราบรายละเอียดครับ  Smiley

แล้วมหาวิทยาลัยดังๆ(อย่าง MIT Caltech Princeton เป็นต้น) เกณฑ์คะแนน TOEFL iBT นั้นอยู่ประมาณเท่าไรครับ พอดีผมทราบแต่ของระบบเก่าอยู่น่ะครับ  laugh
« Last Edit: June 19, 2008, 07:25:54 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
phys_pucca
Administrator
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #1 on: June 15, 2008, 05:11:25 PM »

แล้วในระดับปริญญาตรีในอเมริกา นอกจาก TOEFL แล้ว ต้องใช้ SAT ด้วยใช่หรือปล่าวครับ อยากทราบรายละเอียดครับ  Smiley

แล้วมหาวิทยาลัยดังๆ(อย่าง MIT Caltech Princeton เป็นต้น) เกณฑ์คะแนน TOEFL iBT นั้นอยู่ประมาณเท่าไรครับ พอดีผมทราบแต่ของระบบเก่าอยู่น่ะครับ  laugh

สำหรับการสมัครเรียนปริญญาเอกไม่ต้องใช้ SAT ครับ

มหาวิทยาลัยดังๆเหล่านั้นจะต้องการ TOEFL อย่างน้อย 600 CBT หรือเท่ากับ 100 iBT ครับ บางที่ก็ต้องการมากกว่านี้ครับ  coolsmiley
« Last Edit: June 19, 2008, 07:26:16 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #2 on: June 15, 2008, 05:37:45 PM »

สำหรับการสมัครเรียนปริญญาเอกไม่ต้องใช้ SAT ครับ

เอก หรือ ตรี ?  Great ถามของปริญญาตรี coolsmiley
« Last Edit: June 19, 2008, 07:26:36 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #3 on: June 15, 2008, 08:03:29 PM »

เอก หรือ ตรี ?  Great ถามของปริญญาตรี coolsmiley

เอ๋ ขอโทษครับเบลอไปหน่อยเลยอ่านผิดครับ  bang head

เดี๋ยวผมจะไปถามลูกศิษย์ mpec คนอื่นมาให้ครับ หรือไม่ก็จะไปบอกให้เขามาตอบให้ครับ  smitten
« Last Edit: June 19, 2008, 07:26:53 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
Great
SuperHelper

« Reply #4 on: June 15, 2008, 08:42:23 PM »

...
เดี๋ยวผมจะไปถามลูกศิษย์ mpec คนอื่นมาให้ครับ หรือไม่ก็จะไปบอกให้เขามาตอบให้ครับ  smitten

ขอบคุณมากครับ  Smiley
« Last Edit: June 19, 2008, 07:27:11 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
Peace
neutrino
*

« Reply #5 on: June 15, 2008, 09:31:03 PM »

ปริญญาตรีต้องใช้ SAT ด้วยครับ ทั้ง SAT I และ SAT II รายละเอียดเดี๋ยวจะมาเขียนให้

เกณฑ์ของมหาลัยต่างๆ ก็อาจจะแตกต่างกันไป ยกตัวอย่างเช่น MIT (ปี 2006-2007) เขาบอกว่า minimum 90, recommended 100 (iBT) ครับ
« Last Edit: June 19, 2008, 07:27:31 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
Peace
neutrino
*

« Reply #6 on: June 18, 2008, 09:18:01 AM »

SAT เป็น standardize test อารมณ์คล้ายๆ ONET และ ANET ของประเทศไทย

SAT I เปรียบเสมือน ONET (แต่ยากกว่าล้านเท่า)
เมื่อสองสามปีก่อน จะแบ่งเป็นสองตอน คือ Math และ Critical Reading คะแนนรวม 1600 (800+800)
คะแนน 800 นี้เป็นการแบ่งเปอร์เซนไทล์ คือคะแนนจะอยู่ในช่วง 200-800 (กลัวคนเสียใจ ได้ศูนย์คะแนน  Grin)

Math ไม่ต้องพูดไรมาก สำหรับชาว mpec ในส่วนนี้คงหมูๆ เพียงแค่ว่า พลาดได้อย่างมากที่สุดข้อเดียว บางครั้งพลาดไม่ได้เลย ไม่งั้นจะไม่ได้ 800 เพราะโจทย์มันง่ายมาก
Critical Reading ก็จะเป็น passage ให้อ่าน แล้วตอบคำถาม แล้วก้อถามพวกคำศัพท์ คำศัพท์ทั้งหลายจะเป็นคำศัพท์ที่เว่อร์มาก แทบไม่ได้ใช้ในชีวิตประจำวัน มีทางเดียวที่จะเก่งได้คือต้องท่องและฝึกฝนเอา

คะแนน math คงไม่ต้องพูดถึง กะว่า อยู่ในช่วง 700-800 อยู่แล้ว ส่วนคะแนน Critical Reading เด็กไทยเราส่วนมากเริ่มต้นมักจะได้อยู่ในช่วง 500-600 ซึ่งก็นับว่าไม่แย่มาก เพราะทางมหาลัยก็จะเข้าใจว่าเราเป็นเด็กต่างชาติ ก็จะดูคะแนน TOEFL ประกอบกับส่วนนี้ด้วย
บางมหาวิทยาลัย จะมีการบอกว่า ถ้าได้เกิน 600 ไม่ต้องส่งผล TOEFL

ทีนี้ในปัจจุบัน จะมีอีกตอนเพิ่มมา คือ Writing ชื่อก็บอกอยู่แล้ว จะเกี่ยวกับการเขียน แล้วก็จะมีโจทย์แบบที่ให้ประโยคมา ถามว่าตรงไหนผิด ตอนนี้ไม่ค่อยยาก แต่คะแนนอยู่ในช่วงไหนยังบอกไม่ได้ อย่างปีผม (2006-2007) ทาง Admission Office เองบอกว่าเรายังไม่เน้นในส่วนนี้ เนื่องจากมันยังใหม่อยู่ ยังไม่สามารถบอกอะไรจากตัวเลขได้มากนัก ในปัจจุบันเป็นอย่างไรต้องติดตามกันเอง

เดี๋ยว SAT II ตามมาตอนต่อไปครับ อยากให้เพิ่มเติมตรงไหนของ SAT I ก็บอกได้
« Last Edit: June 19, 2008, 07:27:52 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

Great
SuperHelper

« Reply #7 on: June 18, 2008, 06:55:35 PM »

...
ทีนี้ในปัจจุบัน จะมีอีกตอนเพิ่มมา คือ Writing ชื่อก็บอกอยู่แล้ว จะเกี่ยวกับการเขียน แล้วก็จะมีโจทย์แบบที่ให้ประโยคมา ถามว่าตรงไหนผิด ตอนนี้ไม่ค่อยยาก แต่คะแนนอยู่ในช่วงไหนยังบอกไม่ได้ อย่างปีผม (2006-2007) ทาง Admission Office เองบอกว่าเรายังไม่เน้นในส่วนนี้ เนื่องจากมันยังใหม่อยู่ ยังไม่สามารถบอกอะไรจากตัวเลขได้มากนัก ในปัจจุบันเป็นอย่างไรต้องติดตามกันเอง

เดี๋ยว SAT II ตามมาตอนต่อไปครับ อยากให้เพิ่มเติมตรงไหนของ SAT I ก็บอกได้

ขอบคุณพี่พีซมากครับ  icon adore

ว่าแต่การสอบ SAT ในปัจจุบันนั้น สอบผ่านคอมหรือปล่าวครับ คือผมจะได้ฝึกพิมพ์ไปพร้อมๆกับ TOEFL iBT ด้วยเลยน่ะครับ (ผมยังพิมพ์อังกฤษไม่คล่องน่ะครับ กลัวจะเป็นอุปสรรคในการทำสอบ แหะๆ)
คือเมื่ออาทิตย์ที่แล้วผมไป Kinokuniya แล้วเจอหนังสือข้อสอบเก่า SAT หลายวิชามากเลยครับ ทั้งฟิสิกส์ เคมี ชีวะ เลข และอื่นๆ เลยซื้อมาแค่หนังสือเนื้อหาของ PrinctonReview สำหรับ SAT และก็ของ ETS ที่เป็น Official Guide สำหรับ TOEFL iBT น่ะครับ (ซึ่งแต่ละเล่ม แพงมากๆๆๆๆๆ ตกเล่มละพันเศษๆ  buck2) ยังไงรบกวนพี่พีซช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ  Smiley

ปล. เรียนถามพี่ Phys_Pucca และผู้รู้ครับ ว่า ที่ PB for Book มีหนังสือข้อสอบ SAT และ TOEFL iBT ดีๆและ"ไม่แพง"ขายไหมครับ คือผมมีบัตรลดและคิดว่าจะไปซื้อทีเดียวทั้งหมดหลายๆเล่มเลยครับ เพราะที่นู่นไกลมากๆๆ  uglystupid2

ปล.2 ตอนนี้ผมเรียนอยู่ระดับชั้น ม.6 ครับ และคิดว่าคงไปเรียนต่อที่อเมริกาค่อนข้างแน่ (คือกะว่าจะไม่เรียนในไทยครับ  Grin) ยังไงก็รบกวนขอรายละเอียดด้วยครับ ผมยังมือใหม่กับข้อสอบระดับนี้น่ะครับ  icon adore
« Last Edit: June 19, 2008, 07:28:20 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #8 on: June 18, 2008, 07:09:57 PM »

ปล. เรียนถามพี่ Phys_Pucca และผู้รู้ครับ ว่า ที่ PB for Book มีหนังสือข้อสอบ SAT และ TOEFL iBT ดีๆและ"ไม่แพง"ขายไหมครับ คือผมมีบัตรลดและคิดว่าจะไปซื้อทีเดียวทั้งหมดหลายๆเล่มเลยครับ เพราะที่นู่นไกลมากๆๆ  uglystupid2

ที่นั่นมีหนังสือพวกนี้น้อยครับ แล้วก็ไม่หลากหลายเท่าที่ Chulabook ครับ อีกอย่างราคามันคงไม่ทิ้งกันเท่าไหร่ครับอาจจะไม่คุ้มค่าเดินทาง ที่นั่นเหมาะสำหรับซื้อ text books ช่วงลดราคามากกว่าครับ อีกอย่างถ้าพี่เข้าใจไม่ผิด บัตรลดนี่ลดแค่ 2% เองนะ  Wink
« Last Edit: June 19, 2008, 07:28:41 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

keaul28
neutrino
*

« Reply #9 on: June 18, 2008, 09:31:27 PM »

ไม่ทราบว่าถามที่เรียนพิเศษในบอร์ดได้หรือเปล่าครับ

คือ อยากจะทราบว่า ถ้าจะเรียนพิเศษ เพื่อเตรียมตัวสอบ TOEFL iBT น่ะครับ จะเรียนที่ไหนดี

ผมเห็นส่วนมากเค้าเรียนกันที่ princeton review แต่ราคาของมันเอ่อ...  laugh แล้วไม่รู้ว่า มันดีจริงหรือเปล่าหรือครับ

หรือว่าที่ FAST ENGLISH หรือที่อื่นอีก อันไหนดีครับ

ป.ล. ถ้าเห็นว่าความเห็นนี้ไม่เหมาะสม ก็บอกหน่อยนะครับ เดี๋ยวจะกลับมาแก้
« Last Edit: June 19, 2008, 07:28:57 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
Great
SuperHelper

« Reply #10 on: June 18, 2008, 09:38:16 PM »

...
ผมเห็นส่วนมากเค้าเรียนกันที่ princeton review แต่ราคาของมันเอ่อ...  laugh แล้วไม่รู้ว่า มันดีจริงหรือเปล่าหรือครับ
...

princeton review ที่ผมพิมพ์ไว้ก่อนหน้า คือชื่อค่ายหนังสือนะครับ  coolsmiley เป็นหนังสือที่หนามากๆๆ แล้วมี DVD แนบมาด้วย  Shocked
« Last Edit: June 19, 2008, 07:29:20 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Peace
neutrino
*

« Reply #11 on: June 18, 2008, 11:03:42 PM »

ขอบคุณพี่พีซมากครับ  icon adore

ว่าแต่การสอบ SAT ในปัจจุบันนั้น สอบผ่านคอมหรือปล่าวครับ คือผมจะได้ฝึกพิมพ์ไปพร้อมๆกับ TOEFL iBT ด้วยเลยน่ะครับ (ผมยังพิมพ์อังกฤษไม่คล่องน่ะครับ กลัวจะเป็นอุปสรรคในการทำสอบ แหะๆ)
คือเมื่ออาทิตย์ที่แล้วผมไป Kinokuniya แล้วเจอหนังสือข้อสอบเก่า SAT หลายวิชามากเลยครับ ทั้งฟิสิกส์ เคมี ชีวะ เลข และอื่นๆ ...

SAT สอบแบบโบราณครับ ดินสอ 2B ล้วนๆ
ส่วนหนังสือที่น้องไปเจอ ฟิสิกส์ เคมี ชีวะ เป็น SAT II นะครับ อย่าสับสนกับ SAT I

ปล. รบกวนพี่ phys_pucca ย้ายโพสบางส่วนไปตั้งเป็นกระทู้ใหม่สำหรับ SAT หน่อยนะครับ ^ ^
« Last Edit: June 19, 2008, 07:29:39 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

« Reply #12 on: June 19, 2008, 07:30:24 AM »

...

ปล. รบกวนพี่ phys_pucca ย้ายโพสบางส่วนไปตั้งเป็นกระทู้ใหม่สำหรับ SAT หน่อยนะครับ ^ ^

แยกออกมาให้แล้วครับ  coolsmiley

RTTR
neutrino
*

« Reply #13 on: June 25, 2008, 10:39:33 PM »

สามารถดูรายละเอียดเกี่ยวกับการสอบSATได้ที่ WWW. Collegeboard.com ครับ ผมได้ดูตัวอย่างข้อสอบเก่าแล้ว ถ้าเป็นคณิตศาสตร์  ค่อนข้างง่ายสำหรับเราๆชาวmpec อย่างที่พี่peace ว่าแหละ แต่ภาษาอังกฤษในส่วนvocab ค่อนข้างยากนะครับ
  SAT I : Reasoning Testซึ่งแบ่งออกเป็น 3 ส่วน คือ Critical Reading, Writing และ Maths
  SAT II: Subject Test มี 5 สาขาวิชาที่จะเลือก คือ ภาษาอังกฤษ ประวัติศาสตร์ คณิตศาสตร์ วิทยาศาสตร์ และภาษาอื่นๆ จะเลือกวิชาใดต้องดูว่ามหาวิทยาลัยที่จะเข้าเรียนบังคับต้องสอบวิชาใดบ้าง
Peace
neutrino
*

« Reply #14 on: June 27, 2008, 11:58:32 PM »

...
  SAT II: Subject Test มี 5 สาขาวิชาที่จะเลือก คือ ภาษาอังกฤษ ประวัติศาสตร์ คณิตศาสตร์ วิทยาศาสตร์ และภาษาอื่นๆ จะเลือกวิชาใดต้องดูว่ามหาวิทยาลัยที่จะเข้าเรียนบังคับต้องสอบวิชาใดบ้าง

SAT II โดยทั่วไปมหาวิทยาลัยจะดูคะแนนสองวิชา(อะไรก็ได้) แต่เนื่องจากสอบครั้งนึงจะเลือกได้สามวิชา ก็น่าจะสอบๆ ไป แล้วเหมือนกับว่าเอาคะแนนที่ดีที่สุดสองวิชาเป็นหลัก

ส่วนตัวผมว่าผมยังไม่เจอที่ไหนที่บังคับวิชาของ SAT II นะครับ

Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to: