ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41238 Posts in 6174 Topics- by 8091 Members - Latest Member: Korn.sd15
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: การตกของวัตถุจากที่สูง  (Read 10241 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
CmKaN
neutrino
*

« on: June 07, 2008, 07:57:08 PM »

มีคำถามครับ  Smiley
จากรูปสมมติว่า ปล่อยบอลทั้งสองจากความสูงเท่ากันโดยที่
น้ำหนักก้อนแรกเท่ากับ M ก้อนที่สองเท่ากับ N แต่เมื่อก้อนที่สองหัก
แรงลอยตัวของน้ำจะมีน้ำหนักเท่ากับ N แล้วเมื่อปล่อยบอลทั้งสอง
จะตกสู่พื้นพร้อมกันไหมครับ

ปล.สมาชิกใหม่ครับ ยังไงก็แนะนำด้วยครับ Smiley
« Last Edit: June 18, 2008, 07:08:11 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
AYB
neutrino
*

« Reply #1 on: June 07, 2008, 10:34:28 PM »

โจทย์งงๆ ครับ
...
น้ำหนักก้อนแรกเท่ากับ M ก้อนที่สองเท่ากับ N แต่เมื่อก้อนที่สองหัก
แรงลอยตัวของน้ำจะมีน้ำหนักเท่ากับ N
...

ในรูป ก้อน M อยู่นอกน้ำ แต่จากที่อ่านมันควรจะอยู่ในน้ำนี่ครับ แล้วก็ควรจะเป็นก้อนแรกที่หักแรงลอยตัวแล้วเท่ากับ N ครับ

แบบที่ผมเข้าใจ
ถ้าก้อน M อยู่ในถังน้ำ แล้ว N อยู่ข้างนอกถัง M หักแรงลอยตัวของน้ำแล้วเหลือ N ตั้งสมการนิวตัน
ก้อน N
N=\dfrac{N}{g}a_N -------(1) , \dfrac{N}{g}เป็นมวลของก้อนที่หนัก N
ก้อน M
M-F_B=\dfrac{M}{g}a_M , \dfrac{M}{g}เป็นมวลของก้อนที่หนัก M
ซึ่ง M-F_B=N ตามโจทย์
\therefore N=\dfrac{M}{g}a_M ---------(2)
นำ สมการ 2 หารสมการ 1 ได้
1=\dfrac{Na_N}{Ma_M}
a_M=\dfrac{N}{M}a_N
จากที่ว่า M หักแรงลอยตัวของน้ำแล้วเท่ากับ N
คือ M>N
\therefore a_M<a_N
นั่นก็หมายความว่า M ตกถึงพื้นช้ากว่า N ครับ
ผิดถูกก็พิจารณาด้วยครับ
Blackmaglc
neutrino
*

จงเดินไปตามทางที่เจ้าเลือก

« Reply #2 on: June 13, 2008, 01:14:04 PM »

เปิดรูปไม่ได้ครับ  Huh ลองแนบดูใหม่ได้ไหมครับ

เซื่อในสิ่งที่เฮ็ด  เฮ็ดในสิ่งที่เซื่อ
AYB
neutrino
*

« Reply #3 on: June 17, 2008, 09:11:16 PM »

เปิดรูปไม่ได้ครับ  Huh ลองแนบดูใหม่ได้ไหมครับ
ของผมก็เปิดไม่ขึ้น แต่ผมใช้กดที่ชื่อรูป untitled-1copy.jpg เอาครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #4 on: June 18, 2008, 07:11:00 AM »

ของผมก็เปิดไม่ขึ้น แต่ผมใช้กดที่ชื่อรูป untitled-1copy.jpg เอาครับ

ชื่อรูปที่เขาแนบมามันมีวรรคอยู่ด้วย บน Windows ก็เลยมองไม่เห็น แต่บน Mac ไม่มีปัญหา  ตอนนี้ได้แก้ไฟล์และแนบให้ใหม่แล้ว  แต่คิดว่าคนถามอาจไม่สนใจคำตอบแล้วก็เป็นได้  coolsmiley

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ
Blackmaglc
neutrino
*

จงเดินไปตามทางที่เจ้าเลือก

« Reply #5 on: June 24, 2008, 11:54:23 AM »

สรุปว่าตกลงไม่พร้อมกันจริงๆด้วยครับ เพราะถึงแรงสุทธิจะเท่ากัน แต่มวลต่างกัน ความเร่งจึงไม่เท่ากัน  Smiley

เซื่อในสิ่งที่เฮ็ด  เฮ็ดในสิ่งที่เซื่อ
CmKaN
neutrino
*

« Reply #6 on: September 01, 2008, 09:02:21 PM »

icon adore
ขอโทษด้วยครับ ไม่ได้เข้ามานานน่ะครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: