มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41056 Posts in 6102 Topics- by 6119 Members - Latest Member: phitsanu
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: แนะนำหนังสือครับ  (Read 4495 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
keaul28
neutrino
*

« on: June 03, 2008, 07:30:05 PM »

ผมไปเจอหนังสือเล่มนึงมา ชื่อว่า "A short history of nearly everything" ของ Bill Bryson แปลเป็นไทยชื่อว่า "ประวัติย่อของเกือบทุกสิ่ง" ของสำนักพิมพ์วงกลม

น่าอ่านมากเลยครับ ผมได้มาปุ๊บ ก็อ่านอย่างเมามันไปครึ่งเล่มแล้วครับ มีประมาณ 600 หน้า

อ่านแล้วรู้สึกเหมือนว่านักวิทยาศาสตร์ไม่ได้รู้เรื่องอะไรเยอะมากอย่างที่คิดเลย แล้วก็ได้เห็นด้านมืดของนักวิทยาศาสตร์ที่แก่งแย่งชิงดีชิงเด่นกัน

มันดีครับ น่ามากๆ ขอแนะนำ
psaipetc
SuperHelper

kostuff.blogspot.com

« Reply #1 on: June 03, 2008, 08:58:32 PM »

ผมได้อ่านฉบับภาษาอังกฤษ และได้ฟัง ​audio book และชอบมากครับ
การรู้ว่าการค้นพบต่างๆมีประวัติอย่างไรทำให้น่าสนใจมากขึ้น และคนเขียนก็ตลกด้วย
แนะนำด้วยคนครับ

Life Lessons (related to science anyway):
http://www.guardian.co.uk/print/0,3858,5164417-111414,00.html
nklohit
neutrino
*

« Reply #2 on: June 03, 2008, 09:57:45 PM »

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวผมจะไปหามาอ่านบ้าง  smitten

It seems that if one is working from the point of view of getting beauty in one's equations, and if one has really a sound insight, one is on a sure line of progress. ------------------------------ Paul Dirac
Blackmaglc
neutrino
*

จงเดินไปตามทางที่เจ้าเลือก

« Reply #3 on: June 05, 2008, 08:12:59 PM »

ขอบคุณครับ ลองบ้างดีกว่าครับ
ชื่อหนังสือเท่ดีเหมือนกัน

เซื่อในสิ่งที่เฮ็ด  เฮ็ดในสิ่งที่เซื่อ
ida_belong world
neutrino
*

« Reply #4 on: August 29, 2008, 01:22:27 PM »

2funny

น่าสนใจมากๆค่ะ จะลองหาอ่านดูนะค่ะ

สำนักพิมพ์วงกลมก็ชอบพิมพ์หนังสือดีๆ(แปลกๆ)มาให้อ่านเยอะเหมือนกันนะคะ

555+ (^_____^~)
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น