ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41042 Posts in 6096 Topics- by 6087 Members - Latest Member: prayuut
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ตัวเก็บประจุสอดแท่งตัวนำ  (Read 7684 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Tit-le
Title
neutrino
*

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน

« on: May 20, 2008, 10:46:20 AM »

ถ้ามีแผ่นตัวเก็บประจุยาว l สองแผ่นมาวางขนานกันและห่างกัน d แล้วนำแท่งตัวนำใส่เข้าไปให้พอดีระหว่างช่องว่างนั้นแล้วจะเกิดอะไรขึ้นหรือครับคือตัวเก็บประจุจะยังเก็บประจุได้เหมือนเดิมหรือเปล่าครับ

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน(อตฺตาหิอตฺโนนาโถ)
nklohit
neutrino
*

« Reply #1 on: May 20, 2008, 06:50:26 PM »

ถ้าหากที่ถามถึงคือกรณีที่ผิวของโลหะที่สอดเข้าไปไม่สัมผัสกับผิวของตัวเก็บประจุ ก็จะยังเก็บประจุได้อยู่ครับ ทำตัวเป็นตัวเก็บประจุ 2 ตัว ต่ออนุกรมกัน  Smiley

It seems that if one is working from the point of view of getting beauty in one's equations, and if one has really a sound insight, one is on a sure line of progress. ------------------------------ Paul Dirac
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #2 on: May 20, 2008, 07:00:25 PM »

ถ้าหากที่ถามถึงคือกรณีที่ผิวของโลหะที่สอดเข้าไปไม่สัมผัสกับผิวของตัวเก็บประจุ ก็จะยังเก็บประจุได้อยู่ครับ ทำตัวเป็นตัวเก็บประจุ 2 ตัว ต่ออนุกรมกัน  Smiley
idiot2 Huh idiot2 Huh

Blackmaglc
neutrino
*

จงเดินไปตามทางที่เจ้าเลือก

« Reply #3 on: May 20, 2008, 07:22:41 PM »

ตัวเก็บประจุนี่เป็น"แผ่น" แล้วตัวนำที่สอดเป็น"แท่ง" แล้วการใส่เข้าไปพอดีหมายความว่ามีแผ่นสองแผ่นอยู่แล้วตรงกลางมีแท่งเสียบหรือเปล่าครับ
ถ้า tit-le ว่างลองวาดรูปให้ดูได้ไหมครับ

เซื่อในสิ่งที่เฮ็ด  เฮ็ดในสิ่งที่เซื่อ
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #4 on: May 20, 2008, 08:37:56 PM »

ที่ผมทำ (อาศัยการมั่วเอานะครับ ไม่ค่อยแน่ใจ ถ้าเจอที่ผิดก็บอกนะครับ  Grin)
ที่ tit-le โพส ผมเข้าใจเป็นแบบรูปแรกนะครับ คือผมคิดว่ามันเป็น"แผ่นตัวนำ"นะครับ
ดูรูปแรก ถ้าปล่อยให้กระแสไหลผ่าน จะพบว่ามีประจุกระจายตัวดังรูป (หรือปล่าว? smiley6600)
สนามไฟฟ้าที่จุดใดๆระหว่างแผ่น ใช้กฎของเกาส์และหลักการซ้อนทับออกมาเลยได้ว่า
E = \dfrac{Q}{\epsilon_o A}
และความต่างศักย์ไฟฟ้าระหว่างแผ่นบนสุดและล่างสุด
\Delta V = Ed = \dfrac{Qd}{\epsilon_o A}
และจากนิยามของค่าความจุไฟฟ้าของตัวเก็บประจุ จะได้ว่า
C = \dfrac{Q}{\left| \Delta V \right|} = \dfrac{\epsilon_o A}{d}   

แต่เราอาจพิจารณาอีกแบบก็ได้คือ มองว่าแผ่นกลางเป็นโลหะที่สามารถแยกออกมาเป็นสองแผ่นที่มีลวดเชื่อมตรงกลางได้ดังรูปด้านขวา
ก็เลยได้ระบบตัวเก็บประจุที่สมมูลกับของรูปด้านซ้าย จึงหาค่าความจุไฟฟ้าสมมูลออกมาได้เลยดังนี้
\displaystyle{C = {{C_1 C_2 } \over {C_1  + C_2 }} = {{\left( {{{2\varepsilon _o A} \over d}} \right)^2 } \over {2\left( {{{2\varepsilon _o A} \over d}} \right)}} = {{\varepsilon _o A} \over d}}

ไม่แน่ใจว่าทำถูกหรือปล่าว แต่ก็ช่วยตรวจทานให้ด้วยจะขอบคุณมากเลยครับ  Wink

* CapacitorsEq001.JPG (31.58 KB, 753x519 - viewed 340 times.)
« Last Edit: May 20, 2008, 08:46:43 PM by Great » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
Tit-le
Title
neutrino
*

« Reply #5 on: May 20, 2008, 08:51:43 PM »

ตัวเก็บประจุนี่เป็น"แผ่น" แล้วตัวนำที่สอดเป็น"แท่ง" แล้วการใส่เข้าไปพอดีหมายความว่ามีแผ่นสองแผ่นอยู่แล้วตรงกลางมีแท่งเสียบหรือเปล่าครับ
ถ้า tit-le ว่างลองวาดรูปให้ดูได้ไหมครับ
ตามที่คุณ"มนต์ดำ"คิดนะครับ(หมายถึงเป็นแท่งนะครับ)

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน(อตฺตาหิอตฺโนนาโถ)
Tit-le
Title
neutrino
*

« Reply #6 on: May 20, 2008, 08:53:43 PM »

ที่ tit-le โพส ผมเข้าใจเป็นแบบรูปแรกนะครับ คือผมคิดว่ามันเป็น"แผ่นตัวนำ"นะครับ
ผมหมายความว่าเป็นแท่ง(รูปลูกบาศก์)นะครับพี่Great
ปล.พี่Greatใช้โปรแกรมอะไรวาดรูปหรือครับ เผื่อจะได้ใช้บ้าง Smiley
« Last Edit: May 20, 2008, 08:55:32 PM by Tit-le » Logged

Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #7 on: May 20, 2008, 09:25:58 PM »

ผมหมายความว่าเป็นแท่ง(รูปลูกบาศก์)นะครับพี่Great
ปล.พี่Greatใช้โปรแกรมอะไรวาดรูปหรือครับ เผื่อจะได้ใช้บ้าง Smiley
ถ้ามีแผ่นตัวเก็บประจุยาว l สองแผ่นมาวางขนานกันและห่างกัน d แล้วนำแท่งตัวนำใส่เข้าไปให้พอดีระหว่างช่องว่างนั้นแล้วจะเกิดอะไรขึ้นหรือครับคือตัวเก็บประจุจะยังเก็บประจุได้เหมือนเดิมหรือเปล่าครับ
idiot2
ตกลงยังไงกันแน่ครับนี่
อะไรบ้างที่เป็นแผ่น อะไรบ้างที่เป็นแท่ง  uglystupid2
สมมติ ถ้าตัวเก็บประจุเป็นแผ่น ก็ต้องรู้ความกว้างของมันด้วย
แต่ถ้าตัวเก็บประจุเป็น "แท่ง" ก็คงเป็นอะไรที่แปลกดีเหมือนกัน (ผมไม่เคยเจอครับ แหะๆ) อาจจะคำนวณได้ แต่ของจริงไม่ทราบว่าจะมีหรือปล่าว?

ปล.วาดรูปด้วยโปรแกรมยอดฮิต Microsoft PowerPoint นั่นเอง ^^ (ฮิตตรงไหนหว่า buck2) และ Featuring ด้วย MathType ครับ  Grin
(วาดเสร็จแล้ว copy แปะลง Paint แล้วเซฟเป็น JPEG ไฟล์จะเล็กลงมากครับ  coolsmiley)
« Last Edit: May 20, 2008, 09:29:10 PM by Great » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #8 on: May 21, 2008, 07:10:55 AM »

เอาแท่งตัวนำขนาดพอดีช่องว่างใส่เข้าไประหว่างแผ่นตัวนำขนานกัน มันก็ไปต่อให้ประจุลบจากแผ่นลบเคลื่อนที่่ผ่านแท่งตัวนำไปรวมกับประจุบวกบนแผ่นบวกจนหายไปหมด ไม่เหลือให้"เก็บประจุ"ได้อีก มันก็เหมือนกับเอาลวดตัวนำไปต่อระหว่างแผ่นของตัวเก็บประจุไม่ใช่หรือ  idiot2 idiot2
« Last Edit: May 21, 2008, 07:53:12 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Tit-le
Title
neutrino
*

« Reply #9 on: May 21, 2008, 07:47:55 PM »

ขอบคุณมากครับอาจารย์และพี่Great icon adore icon adore

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น