ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41331 Posts in 6202 Topics- by 8773 Members - Latest Member: Day
mPEC Forumฟิสิกส์โอลิมปิก วิทยาศาสตร์โอลิมปิก ข้อสอบแข่งขัน ข้อสอบชิงทุนฟิสิกส์สอวน ฟิสิกส์ สอวนข้อสอบฟิสิกส์สอวน.ระดับชาติ ครั้งที่ 7 ที่มหาวิทยาลัยศิลปากร ภาคปฏิบัติ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบฟิสิกส์สอวน.ระดับชาติ ครั้งที่ 7 ที่มหาวิทยาลัยศิลปากร ภาคปฏิบัติ  (Read 15321 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« on: May 10, 2008, 01:28:30 PM »

เห็นว่าปีนี้ข้อสอบภาคปฏิบัติยาก

ข้อหนึ่งเป็นข้อดักทาง ห้ามหมุนปุ่มอะไรสักอย่าง ยากมากๆ
ส่วนอีกข้อ ดักพวกใช้ผลทางสถิติ( Grin)

โหดจริงๆครับ 
« Last Edit: May 10, 2008, 01:33:21 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
WeeBk
neutrino
*

« Reply #1 on: May 10, 2008, 03:52:39 PM »

เห็นว่าปีนี้ข้อสอบภาคปฏิบัติยาก

ข้อหนึ่งเป็นข้อดักทาง ห้ามหมุนปุ่มอะไรสักอย่าง ยากมากๆ
ส่วนอีกข้อ ดักพวกใช้ผลทางสถิติ( Grin)

โหดจริงๆครับ 
ยังไงเหรอคร๊าบบบพี่ อยากรู้มั่งแหะๆ icon adore
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #2 on: May 10, 2008, 04:12:41 PM »

ข้อสอบภาคปฏิบัติ ข้อที่ 1

SuperHelper

« Reply #3 on: May 10, 2008, 04:14:05 PM »

ข้อสอบภาคปฎิบัติ ข้อที่ 2

gob11007
neutrino
*

« Reply #4 on: May 11, 2008, 01:33:31 PM »

ข้อ1 ก็ไม่มีไรมาก
รู้สึกว่าถ้าทำสูงขึ้นไปมากๆ
จะได้ค่าคลาดเคลื่อนมากจนกราฟจากเส้นตรงเป็นเส้นโค้งเลยคับ

ข้อ2นี่ยากสุดๆ
ทำเอาพวกผมงงกันไปตามๆกัน
กว่าจะคิดได้เกือบหมดเวลา
แถมมีเขียนบอกอีกว่าถ้ามิเตอร์เสียจะให้ 0
ทำเอาค่อยไม่กล้าจะใช้เลยคับ กลัวได้0
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #5 on: May 11, 2008, 05:13:03 PM »

ข้อ 1 ได้ข่าวมาว่า Marking Scheme ต้องการให้เก็บข้อมูลประมาณแค่ 5-6 ข้อมูล ซึ่งผมก็เก็บจริง 6 ข้อมูล ส่วนประมาณ 6-7 ข้อมูลหลังจากนั้นก็ ... เอาครับ  Grin (คนอื่นๆอย่าทำตามนะครับ ไม่ดีๆ  idiot2) ยังโชคดีครับที่คำตอบสุดท้ายของผมอยู่ในช่วงที่เค้าต้องการ  laugh
ส่วนข้อ 2 ผมคิดวิธีออกตอนผ่านไป 1 ชม. ครับ แต่ว่าตอนทำ ทำไม่เนี๊ยบ เลยได้ตัวเลขออกมาค่อนข้างเละครับ  bang head
« Last Edit: May 11, 2008, 05:16:04 PM by Great » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
SuperHelper

« Reply #6 on: May 11, 2008, 05:32:08 PM »

ข้อ 1 ได้ข่าวมาว่า Marking Scheme ต้องการให้เก็บข้อมูลประมาณแค่ 5-6 ข้อมูล ซึ่งผมก็เก็บจริง 6 ข้อมูล ส่วนประมาณ 6-7 ข้อมูลหลังจากนั้นก็ ... เอาครับ  Grin (คนอื่นๆอย่าทำตามนะครับ ไม่ดีๆ  idiot2) ยังโชคดีครับที่คำตอบสุดท้ายของผมอยู่ในช่วงที่เค้าต้องการ  laugh
ส่วนข้อ 2 ผมคิดวิธีออกตอนผ่านไป 1 ชม. ครับ แต่ว่าตอนทำ ทำไม่เนี๊ยบ เลยได้ตัวเลขออกมาค่อนข้างเละครับ  bang head

มีนักเรียนตัวแทนประเทศไทยที่ไปแข่งฟิสิกส์ที่มองโกเลีย 2-3 คนแต่งข้อมูลในการสอบปฏิบัติการที่มหาวิทยาลัยศิลปากรครั้งนี้  เรื่องนี้เป็นเรื่องน่าละอายอย่างยิ่ง  เราถือว่าเป็นการโกงทางวิชาการอย่างร้ายแรงยิ่ง  ถ้าในระดับนี้ยังโกงได้ แล้วต่อไปเป็นผู้ใหญ่คงโกงกันมากกว่านี้มากนัก น่าเศร้ายิ่งนัก  คาดว่าในการประชุมคราวหน้า เราอาจพิจารณา"แบน"นักเรียนเหล่านี้ในการแข่งขันต่อ ๆ ไป   Sad Sad Sad
« Last Edit: May 11, 2008, 05:35:27 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #7 on: May 11, 2008, 06:02:12 PM »

มีนักเรียนตัวแทนประเทศไทยที่ไปแข่งฟิสิกส์ที่มองโกเลีย 2-3 คนแต่งข้อมูลในการสอบปฏิบัติการที่มหาวิทยาลัยศิลปากรครั้งนี้  เรื่องนี้เป็นเรื่องน่าละอายอย่างยิ่ง  เราถือว่าเป็นการโกงทางวิชาการอย่างร้ายแรงยิ่ง  ถ้าในระดับนี้ยังโกงได้ แล้วต่อไปเป็นผู้ใหญ่คงโกงกันมากกว่านี้มากนัก น่าเศร้ายิ่งนัก  คาดว่าในการประชุมคราวหน้า เราอาจพิจารณา"แบน"นักเรียนเหล่านี้ในการแข่งขันต่อ ๆ ไป   Sad Sad Sad

bang head ขอโทษครับอาจารย์  icon adore ถึงแม้ว่าผมจะไม่ได้เมคทั้งหมด แต่ผมก็ทำผิด Lab นี้การเก็บข้อมูลนั้นลำบากมาก ตอนผมเก็บข้อมูลไป 6 ข้อมูลก็เกิดมีฟองอากาศลอยขึ้นมาจากน้ำในสายยางทำให้การอ่านค่าหลังจากนั้นจะเพี้ยนไปหมด หลังจากจัดเครื่องมือทำใหม่ตัวเลขก็ไม่เหมือนเดิมแล้ว และตอนนั้นก็เหลือเวลาไม่มาก ความคิดชั่ววูบทำให้ผมตัดสินใจสร้างข้อมูลเพิ่มหลังจากนั้นขึ้นมาอีก 6 ข้อมูล นำไปวาดกราฟเส้นตรง ผมแย่เองครับที่ทำแบบนั้นและสมควรโดนทำโทษ ผมรู้สึกผิดจริงๆครับ Cry

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
SuperHelper

« Reply #8 on: May 11, 2008, 06:43:19 PM »

bang head ขอโทษครับอาจารย์  icon adore ถึงแม้ว่าผมจะไม่ได้เมคทั้งหมด แต่ผมก็ทำผิด Lab นี้การเก็บข้อมูลนั้นลำบากมาก ตอนผมเก็บข้อมูลไป 6 ข้อมูลก็เกิดมีฟองอากาศลอยขึ้นมาจากน้ำในสายยางทำให้การอ่านค่าหลังจากนั้นจะเพี้ยนไปหมด หลังจากจัดเครื่องมือทำใหม่ตัวเลขก็ไม่เหมือนเดิมแล้ว และตอนนั้นก็เหลือเวลาไม่มาก ความคิดชั่ววูบทำให้ผมตัดสินใจสร้างข้อมูลเพิ่มหลังจากนั้นขึ้นมาอีก 6 ข้อมูล นำไปวาดกราฟเส้นตรง ผมแย่เองครับที่ทำแบบนั้นและสมควรโดนทำโทษ ผมรู้สึกผิดจริงๆครับ Cry

ยังมีคนอื่นอีก  Sad Sad Sad

keaul28
neutrino
*

« Reply #9 on: May 11, 2008, 08:23:11 PM »

ขอเรียนถามอาจารย์ครับ

ถ้าสมมติเราทำแล็บได้แย่มากๆ ข้อมูลผิดพลาดสุดๆ

แล้วไม่มีเวลาแล้ว เราควรจะทำยังไงครับ

จะเอาข้อมูลนั้นใส่ไปเลยหรือว่าปล่อยว่างไปเลยดีครับ
SuperHelper

« Reply #10 on: May 11, 2008, 08:47:39 PM »

ขอเรียนถามอาจารย์ครับ

ถ้าสมมติเราทำแล็บได้แย่มากๆ ข้อมูลผิดพลาดสุดๆ

แล้วไม่มีเวลาแล้ว เราควรจะทำยังไงครับ

จะเอาข้อมูลนั้นใส่ไปเลยหรือว่าปล่อยว่างไปเลยดีครับ

ในการทดลองจริงที่ไม่ใช่การสอบ: หาให้ได้ว่าข้อบกพร่องอยู่ที่ไหน แก้ไข ทำใหม่

ในการสอบ:
ก่อนอื่นต้องรู้ว่าการวัดทุกอย่างต้องบันทึกลงไปในกระดาษบันทึก ไม่ใช่ใส่กระดาษทด แล้วเลือกลอกมาเฉพาะที่คิดว่าดี นั่นเป็นการโกงแบบหนึ่ง บอกเหตุผลไปว่าเหตุผลที่ได้ข้อมูลไม่น่าถูกต้องเป็นเพราะอะไร

ข้อสอง ให้รู้ตัวเมื่อ ความโลภ ความกลัวเสียหน้า ความอยากเอาชนะคนอื่น เข้าครอบงำ  coolsmiley

SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #11 on: May 12, 2008, 09:48:21 AM »

ยังมีคนอื่นอีก  Sad Sad Sad

พอจะรู้ละครับ  Grin
MwitStu.
neutrino
*

รักแท้แพ้ใกล้ชิด อยู่ห่างคนละทิศหมดสิทธิ์ครอบครอง

« Reply #12 on: May 12, 2008, 03:10:04 PM »

Lab ความดันผมประมาณเวลาว่าพอแน่ๆ เลยก็เก็บข้อมูลไป 15 ข้อมูล แต่คำตอบได้ค่าความดันบรรยากาศเป็น 78 kPa เลยได้คะแนนคำตอบศูนย์เลย เหอๆ Cry
physics2u
neutrino
*

« Reply #13 on: May 12, 2008, 08:26:09 PM »

ชอบคำพูด ดร.ปิยพงษ์ มากครับ
"ให้รู้ตัวเมื่อ ความโลภ ความกลัวเสียหน้า ความอยากเอาชนะคนอื่น เข้าครอบงำ"

ครั้งนี้ในตอนจะอุทรณ์คะแนน ก็ได้สาเหตุที่กรรมการไม่ใช่คะแนนในส่วนกราฟ
ปฏิบัติการข้อที่ 1 ของเด็กศูนย์ผม ว่า
"เราให้คะแนนส่วนกราฟไม่ได้เลย เพราะข้อมูลที่เอามา ดูก็รู้ทันทีว่าเป็นข้อมูลที่เมกขึ้น"

ตอนนี้ เด็กคนนั้น คงเข็ดจนตายแล้วล่ะครับ
SuperHelper

« Reply #14 on: May 12, 2008, 08:45:02 PM »

ชอบคำพูด ดร.ปิยพงษ์ มากครับ
"ให้รู้ตัวเมื่อ ความโลภ ความกลัวเสียหน้า ความอยากเอาชนะคนอื่น เข้าครอบงำ"

ครั้งนี้ในตอนจะอุทรณ์คะแนน ก็ได้สาเหตุที่กรรมการไม่ใช่คะแนนในส่วนกราฟ
ปฏิบัติการข้อที่ 1 ของเด็กศูนย์ผม ว่า
"เราให้คะแนนส่วนกราฟไม่ได้เลย เพราะข้อมูลที่เอามา ดูก็รู้ทันทีว่าเป็นข้อมูลที่เมกขึ้น"

ตอนนี้ เด็กคนนั้น คงเข็ดจนตายแล้วล่ะครับ

เด็กคนนั้น ดูจากคะแนน Lab ก็คงรู้ Grin Grin (เด็กผมเอง 2funny 2funny)
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: