มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41092 Posts in 6121 Topics- by 6715 Members - Latest Member: ptrkpss
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ถามโจทย์ข้อ 11-83 ในหนังสือ Young ครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามโจทย์ข้อ 11-83 ในหนังสือ Young ครับ  (Read 5527 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Blackmaglc
neutrino
*

จงเดินไปตามทางที่เจ้าเลือก

« on: May 01, 2008, 04:39:29 PM »

(โพสท์ครั้งที่ 3 แล้วครับ ครั้งแรกโพสท์ไม่ติด  buck2 ครั้งที่ 2 พิมพ์อยู่ not responding เฉยเลยครับ  Cry )
ผมลองวาดรูปประกอบมาครับแต่ไม่รู้ว่าถูกหรือเปล่า ในรูปความยาวสีเขียว แรงสีดำนะครับ

คิดทอร์กรอบบานพับ ให้แนวโน้มการหมุนในทิศทวนเข็มเป็น+ ได้สมการ
\left[\frac{Th}{\sqrt{x^{2}+h^{2}}}\right]\left(\frac{L}{2}+x\right)-wd=0
\left[\frac{T}{\sqrt{x^{2}+h^{2}}}\right]\left(\frac{L}{2}+x\right)=\frac{wd}{h}
เนื่องจากฝั่งขวาสมการมีค่าคงที่ \left[\frac{1}{\sqrt{x^{2}+h^{2}}}\right]\left(\frac{L}{2}+x\right) ต้องมีค่า max เพื่อ T จะมีค่า min
หาอนุพันธ์อันดับ 1 ของ \left[\frac{1}{\sqrt{x^{2}+h^{2}}}\right]\left(\frac{L}{2}+x\right) เทียบ x แล้วหาค่า x ที่ทำให้อนุพันธ์มีค่า =0
ทำไปทำมาได้ว่าอนุพันธ์เป็น 0 ที่ x=\frac{2h^{2}}{L} นั่นคือค่า \left[\frac{1}{\sqrt{x^{2}+h^{2}}}\right]\left(\frac{L}{2}+x\right) จะมาขึ้นเรื่อยๆเมื่อ x เพิ่มแล้วสุดที่ x=\frac{2h^{2}}{L}
ดังนั้น T min เมื่อเชือกผูกห่างเป็นระยะ L หรือ \frac{L}{2}+\frac{2h^{2}}{L}จากปลาบซ้าย (เลือกค่าที่น้อยกว่า)
แต่ในหนังสือเขาเฉลยว่าค่าที่น้อยกว่าระหว่าง L กับ \frac{L}{2}+\frac{h^{2}}{L}ครับ

ผมเลยอยากรู้ว่าผมผิดพลาดอย่างไร จุดไหน ผู้ที่ทราบข้อผิดช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ  icon adore  icon adore  icon adore
« Last Edit: May 01, 2008, 11:38:48 PM by Blackmaglc » Logged

เซื่อในสิ่งที่เฮ็ด  เฮ็ดในสิ่งที่เซื่อ
Blackmaglc
neutrino
*

« Reply #1 on: May 01, 2008, 10:42:51 PM »

ไม่รู้ทำไมผมโพสท์รูปแล้วมันขึ้นว่า An Error has occurred. ครับทั้งที่รูปก็ขนาดไม่เกิน แล้วผมก็ไม่ได้ดับเบิ้ลคลิกหรือ refresh ด้วย

สงสัยคอมผมห่วย โดนไวรัสกินอยู่  Cry

เซื่อในสิ่งที่เฮ็ด  เฮ็ดในสิ่งที่เซื่อ
DB
neutrino
*

« Reply #2 on: May 02, 2008, 04:00:49 PM »

ผมก็ใช้วิธีเดียวกับ Blackmagic เหมือนกัน แล้วก็ได
Exflipper
neutrino
*

« Reply #3 on: May 03, 2008, 02:33:20 PM »

ผมก็ได้คำตอบเหมือนกันครับ แต่เท่าที่ดูในหนังสือเวอร์ชั่น 12 คำตอบก็ยังเฉลยเหมือนเดิมนะครับ
« Last Edit: May 03, 2008, 03:18:05 PM by Exflipper » Logged
Tit-le
Title
neutrino
*

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน

« Reply #4 on: May 03, 2008, 04:22:43 PM »

ลองไปcheckในYoung & Freedman edition11 ด้วยก็ดีนะครับ เพราะว่าใบแก้คำผิดของพี่"sg24979" ที่attachมา จะไม่มีแก้ไขในบทนี้นะครับ
ปล.ผมไม่มี edition11 นะครับ
« Last Edit: May 03, 2008, 04:26:59 PM by Tit-le » Logged

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน(อตฺตาหิอตฺโนนาโถ)
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #5 on: May 03, 2008, 05:01:20 PM »

...
ดังนั้น T min เมื่อเชือกผูกห่างเป็นระยะ L หรือ \frac{L}{2}+\frac{2h^{2}}{L}จากปลาบซ้าย (เลือกค่าที่น้อยกว่า)
แต่ในหนังสือเขาเฉลยว่าค่าที่น้อยกว่าระหว่าง L กับ \frac{L}{2}+\frac{h^{2}}{L}ครับ

ผมเลยอยากรู้ว่าผมผิดพลาดอย่างไร จุดไหน ผู้ที่ทราบข้อผิดช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ  icon adore  icon adore  icon adore

ทำมาถูกแล้ว คนที่เฉลย (A. Lewis Ford) เขาเฉลยผิด คาดว่าคงเผลอที่ไหนสักแห่ง  coolsmiley

Tit-le
Title
neutrino
*

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน

« Reply #6 on: May 03, 2008, 09:09:00 PM »

...

ทำมาถูกแล้ว คนที่เฉลย (A. Lewis Ford) เขาเฉลยผิด คาดว่าคงเผลอที่ไหนสักแห่ง  coolsmiley
ขอบคุณครับอาจารย์
ปล.แล้วeditionต่อไปเขาจะแก้ให้หรือเปล่าครับ

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน(อตฺตาหิอตฺโนนาโถ)
Blackmaglc
neutrino
*

« Reply #7 on: May 03, 2008, 11:07:03 PM »

ขอบคุณครับอาจารย์ หายสงสัยข้อนี้แล้ว จะได้ไปสงสัยข้ออื่นต่อ  Grin

ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #8 on: May 05, 2008, 09:09:55 AM »

...
ขอบคุณครับอาจารย์
ปล.แล้วeditionต่อไปเขาจะแก้ให้หรือเปล่าครับ

เท่าที่ค้นดู เห็นว่าผิดมาตั้งแต่ edition ที่ 10 จนถึง 12 คงไม่มีใครแจ้งไป
ว่าง ๆ จะลองเขียนไปถามเขาดู  Grin

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น