มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41141 Posts in 6136 Topics- by 7801 Members - Latest Member: Laphat
mPEC Forumฟิสิกส์โอลิมปิก วิทยาศาสตร์โอลิมปิก ข้อสอบแข่งขัน ข้อสอบชิงทุนฟิสิกส์โอลิมปิก ระหว่างประเทศข้อสอบฟิสิกส์โอลิมปิกระดับเอเชีย ครั้งที่ 9 ที่มองโกเลีย ภาคทฤษฎี
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบฟิสิกส์โอลิมปิกระดับเอเชีย ครั้งที่ 9 ที่มองโกเลีย ภาคทฤษฎี  (Read 13934 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« on: April 24, 2008, 08:47:27 AM »

ข้อสอบฟิสิกส์โอลิมปิกระดับเอเชีย ครั้งที่ 9 ที่มองโกเลีย ภาคทฤษฎี  ลองทำกันดู
ข้อ 1
« Last Edit: April 24, 2008, 09:02:49 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

SuperHelper

« Reply #1 on: April 24, 2008, 09:03:40 AM »

ข้อ 1 ต่อ และตามด้วยข้อ 2
« Last Edit: April 24, 2008, 09:06:54 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

SuperHelper

« Reply #2 on: April 24, 2008, 09:08:37 AM »

ข้อ 3

Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #3 on: April 24, 2008, 02:03:01 PM »

อาจารย์ครับ อ่านสัญลักษณ์ไม่ออกครับ  Grin (ตัวที่มีห้อยครับ)  icon adore icon adore
nklohit
neutrino
*

« Reply #4 on: April 24, 2008, 06:20:29 PM »

ข้อสอบปีนี้มีสัมพัทธภาพด้วย  Shocked Shocked

It seems that if one is working from the point of view of getting beauty in one's equations, and if one has really a sound insight, one is on a sure line of progress. ------------------------------ Paul Dirac
SuperHelper

« Reply #5 on: April 24, 2008, 08:30:13 PM »

อาจารย์ครับ อ่านสัญลักษณ์ไม่ออกครับ  Grin (ตัวที่มีห้อยครับ)  icon adore icon adore

ใช้สามัญสำนึกเดาจากบริบท  Grin
บางแห่งก็เป็นแค่เครื่องหมาย comma

Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #6 on: April 25, 2008, 11:27:18 AM »

ลองโพสต์คำตอบก่อนนะครับ ไม่แน่ใจว่าถูกรึเปล่า

ข้อ 1
Q1. P_{ab}=\rho g (H-h) + P_0 + \dfrac{2\sigma}{R_{ab}}
Q2. \dfrac{3\sigma r_{ab}}{2} = \rho g R_{ab}^3}
Q3. \xi = \dfrac{ \rho_v R T}{\mu_{air}(\rho_w g H + P_0 + \dfrac{2 \sigma}{R_b})}

พยายามใช้วิชา มาณ อย่างที่อาจารย์บอกครับ

ถ้าทำถูกก็อาจจะมาโพสต์(ย้ำว่า อาจจะ) เพราะว่า วันนี้ต้องคืนคอมให้โรงเรียน(โดนยึดคืน Grin)  ต้องไปใช้ที่ห้องสมุดครับ แล้วก็ไม่ค่อยว่างเลยครับ(ไม่ได้เรียนพิเศษ แต่สอนพิเศษอยู่ ------>> ใช้วิจารณญาณในการอ่านด้วยอย่าเพิ่งด่านะครับ 2funny 2funny) แค่เจียดเวลามาทำได้นี่ก็เทพแล้วครับ  icon adore icon adore icon adore
« Last Edit: April 25, 2008, 11:31:57 AM by Mwit_Psycoror » Logged
nklohit
neutrino
*

« Reply #7 on: January 01, 1970, 10:24:03 AM »

โจทย์ข้อ 2 ขอลองโพสคำตอบก่อนนะครับ วิธีทำจะตามมาทีหลัง (ไม่ค่อยแน่ใจนะครับว่าจะถูกรึเปล่า idiot2)
Q1) \alpha_{0} \cong 2.1335
Q2) V_{1}(r) = -\dfrac{\alpha ke^{2}}{r}+\lambda\exp \left\{ -\dfrac{r}{\rho} \right\}
       r_{0}^{2}\exp \left\{ -\dfrac{r_{0}}{\rho} \right\} = \dfrac{\alpha\rho ke^{2}}{\lambda} (ยังแก้ไม่ออกครับ  uglystupid2)
       V_{1}(r_{0}) = \dfrac{\alpha ke^{2}}{r_{0}^{2}}(\rho-r_{0})=-E_{dis}
Q3) จากข้อ 2 ได้ว่า \rho = r_{0}-\dfrac{E_{dis}r_{0}^{2}}{\alpha ke^{2}}
       สำหรับ NaCl \rho = 3.2\times10^{-11}  m
       สำหรับ LiF \rho = 2.3\times10^{-11}  m
       สำหรับ RbBr \rho = 3.22\times10^{-11}  m
Q4) V_{2}(r) = -\dfrac{\alpha ke^{2}}{r}+br^{-n}
       br_{0}^{1-n} = (\dfrac{\alpha ke^{2}}{n})
       V_{2}(r_{0}) = \dfrac{\alpha ke^{2}}{r_{0}}(\dfrac{1}{n}-1)
« Last Edit: May 03, 2008, 10:16:23 AM by nklohit » Logged

It seems that if one is working from the point of view of getting beauty in one's equations, and if one has really a sound insight, one is on a sure line of progress. ------------------------------ Paul Dirac
nklohit
neutrino
*

« Reply #8 on: May 03, 2008, 12:31:34 AM »

อาจารย์ครับ ขอเฉลยด้วยได้รึเปล่าครับ  icon adore icon adore icon adore

Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #9 on: May 03, 2008, 12:52:05 AM »

โจทย์ข้อ 2 ขอลองโพสคำตอบก่อนนะครับ วิธีทำจะตามมาทีหลัง (ไม่ค่อยแน่ใจนะครับว่าจะถูกรึเปล่า idiot2)
Q1) \alpha_{0} \cong 2.1335
Q2) V_{1}(r) = -\dfrac{\alpha ke^{2}}{r}+\lambda\exp \left\{ -\dfrac{r}{\rho} \right\}
       อนุภาคอยู่ในสมดุล ตามการวิเคราะห์แบบคลาสสิค อนุภาคจะมีพลังงานจลน์เป็น 0 และ r=r_{0}  Lagrangian L ลดรูปเหลือเป็น -V_{1}(r_{0}) จาก Euler-lagrange equation จะได้
       r_{0}^{2}\exp \left\{ -\dfrac{r_{0}}{\rho} \right\} = \dfrac{\alpha\rho ke^{2}}{\lambda} (ยังแก้ไม่ออกครับ  uglystupid2)
       V_{1}(r_{0}) = \dfrac{\alpha ke^{2}}{r_{0}^{2}}(\rho-r_{0})=-E_{dis}
Q3) จากข้อ 2 ได้ว่า \rho = r_{0}-\dfrac{E_{dis}r_{0}^{2}}{\alpha ke^{2}}
       สำหรับ NaCl \rho = 3.2\times10^{-11}  m
       สำหรับ LiF \rho = 2.3\times10^{-11}  m
       สำหรับ RbBr \rho = 3.22\times10^{-11}  m
Q4) V_{2}(r) = -\dfrac{\alpha ke^{2}}{r}+br^{-n}
       r_{0}^{1-n} = (\dfrac{\alpha ke^{2}}{n})
       V_{2}(r_{0}) = \dfrac{\alpha ke^{2}}{r_{0}}(\dfrac{1}{n}-1)

แรง = - grad {พลังงานศักย์}

ก็พอครับ ผมตามน้องเก่งไม่ทัน

(ในห้องสอบ ผมลืมแม้กระทั่งลบ grad ของพลังงานศักย์ได้แรง ข้อนี้ ผมได้คะแนนน้อยสุดๆเลย  Cry)

เอาไว้ ถ้าสมองผมหายล้าแล้ว ผมจะมาทำทั้งหมดให้นะครับ ถ้าผมทำได้นะ
« Last Edit: May 03, 2008, 01:01:19 AM by Great » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
NiG
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #10 on: May 03, 2008, 01:02:44 AM »

อาจารย์ครับ ขอเฉลยด้วยได้รึเปล่าครับ  icon adore icon adore icon adore
ตอนพวกผมทำกันไม่มีเฉลยนะ ทำรวดห้าชั่วโมง ไม่ได้พัก
       อนุภาคอยู่ในสมดุล ตามการวิเคราะห์แบบคลาสสิค อนุภาคจะมีพลังงานจลน์เป็น 0 และ r=r_{0}  Lagrangian L ลดรูปเหลือเป็น -V_{1}(r_{0}) จาก Euler-lagrange equation จะได้
       ....
       r_{0}^{1-n} = (\dfrac{\alpha ke^{2}}{n})
       ...
Lagrangian ไม่ได้อยู่ในหลักสูตรโอลิมปิกนะ ถ้าจะใช้ก้อช่วยแสดงให้ละเอียดหน่อย แล้วบรรทัดที่สองของ Q4 ตก b ไปตัวนึง
สมการ Euler Lagrange เอาไว้ใช้บรรยายฟังก์ชันทั่วไปมีรูปเป็น \dfrac{\partial}{\partial y}f -\dfrac{\partial}{\partial x}\dfrac{\partial}{\partial y^\prime}f =0 ถ้าในกรณีที่เอามาใ้ช้กับกลศาสตร์ สมการ \dfrac{\partial}{\partial q}L -\dfrac{\partial}{\partial t}\dfrac{\partial}{\partial \dot{q}}L =0จะเรียกว่า สมการ Lagrange ครับ
« Last Edit: May 03, 2008, 01:16:26 AM by NiG » Logged

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
nklohit
neutrino
*

« Reply #11 on: May 03, 2008, 10:13:52 AM »

ขอบคุณพี่เกรทกับพี่นิกมากครับ  icon adore
ตอนแรกผมก็คิดแบบพี่เกรทแหละครับ คิดไปคิดมา ดันสับสนเอง  2funny

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น