มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41141 Posts in 6136 Topics- by 7796 Members - Latest Member: balloon
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ถามโจทย์ข้อ 9-73 ในหนังสือ Young ครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามโจทย์ข้อ 9-73 ในหนังสือ Young ครับ  (Read 4481 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Blackmaglc
neutrino
*

จงเดินไปตามทางที่เจ้าเลือก

« on: April 22, 2008, 11:43:26 PM »

ข้อ 9-73

ผมสงสัยว่าเมื่อเราปล่อยให้ห่วงเคลื่อนที่แล้ว
ห่วงน่าจะเคลื่อนที่แบบ swinging pendulum เมหือน CM ของห่วงแขวนไว้กับตะปู
แล้วอัตราเร็วเชิงมุมจะเป็นอัตราเร็วเชิงมุมของอะไร และจะหาอย่างไรครับ

(หรือว่าผมเข้าใจโจทย์ผิด ถ้าเช่นนั้นผู้ที่ทราบช่วยเขียนรูปให้หน่อยครับ)

icon adore   icon adore   icon adore คิดไม่ออกครับ  icon adore   icon adore   icon adore

เซื่อในสิ่งที่เฮ็ด  เฮ็ดในสิ่งที่เซื่อ
DB
neutrino
*

« Reply #1 on: April 23, 2008, 02:05:08 AM »

ผมคิดว่าการเคลื่อนที่นี้อาจไม่เป็นแบบฮาร์มอนิกอย่างง่าย เพราะว่าโจทย์ไม่ได้กำหนดว่ามุ
« Last Edit: April 23, 2008, 12:18:47 PM by DB » Logged
Blackmaglc
neutrino
*

« Reply #2 on: April 24, 2008, 10:30:18 AM »

ขอบคุณครับ

ผมพิมพ์ผิดจริงๆด้วยละ simple pendulum ถูกแล้วครับ

คือเรื่องจุด CM ตอนแรกผมไปเข้าใจว่า ห่วงเป็นเหมือนลูกตุ้มที่แขวนไว้ห่างจากตะปู เป็นระยะ R ของห่วงครับ
แล้วก็คิดว่าห่วงน่าจะหมุนรอบจุด CM ด้วย (ไม่รู้ว่าคิดมาได้ยังไง)

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เดี๋ยวจะไปลองทำใหม่

เซื่อในสิ่งที่เฮ็ด  เฮ็ดในสิ่งที่เซื่อ
Blackmaglc
neutrino
*

« Reply #3 on: April 25, 2008, 11:02:33 AM »

...
คือเรื่องจุด CM ตอนแรกผมไปเข้าใจว่า ห่วงเป็นเหมือนลูกตุ้มที่แขวนไว้ห่างจากตะปู เป็นระยะ R ของห่วงครับ
...

เป็นความผิดร้ายแรงเลยครับ ผมลืมไปว่า ห้ามคิดโมเมนต์ความเฉื่อย โดยสมมติให้มวลทั้งหมดอยู่ที่จุด CM
โมเมนต์ความเฉื่อยของแหวนรอบตะปูต้องใช้ทฤษฎีแกนขนานต่างหาก

ขอบคุณอีกทีที่ชี้แนะครับ

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น