มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41056 Posts in 6102 Topics- by 6191 Members - Latest Member: newtophysics
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ถามปัญหาจากหนังสือของ Young ครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามปัญหาจากหนังสือของ Young ครับ  (Read 3491 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Blackmaglc
neutrino
*

จงเดินไปตามทางที่เจ้าเลือก

« on: April 11, 2008, 08:52:50 PM »

ผมลองทำข้อที่ 5-113 ในหนังสือของ Young and Freedman

ที่เป็นระบบรอกสองอันอันหนึ่งไม่เคลื่อนที่ อีกอันเคลื่อนที่ได้

แต่ไม่เข้าใจและคิดไม่ออกครับ  Sad

รบกวนผู้ที่เข้าใจช่วยชี้แจงหน่อยครับ ขอบคุณครับ  Smiley

เซื่อในสิ่งที่เฮ็ด  เฮ็ดในสิ่งที่เซื่อ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: April 12, 2008, 09:47:00 AM »

ผมลองทำข้อที่ 5-113 ในหนังสือของ Young and Freedman

ที่เป็นระบบรอกสองอันอันหนึ่งไม่เคลื่อนที่ อีกอันเคลื่อนที่ได้

แต่ไม่เข้าใจและคิดไม่ออกครับ  Sad

รบกวนผู้ที่เข้าใจช่วยชี้แจงหน่อยครับ ขอบคุณครับ  Smiley

1. กำหนดตำแหน่งของวัตถุทุกชิ้นในรูป โดยบอกเทียบกับจุดอ้างอิงที่เลือกตามสะดวก เช่นจุดบนเพดาน
2. เลือกทิศทางอ้างอิงที่เป็นบวก
3. เขียนแผนภาพวัตถุเสรีสำหรับวัตถุแต่ละชิ้น
4. เขียนกฎการเคลื่อนที่ของนิวตันสำหรับวัตถแต่ละชิ้น
5. นับจำนวนตัวแปรเทียบกับจำนวนสมการ จะเห็นว่าจำนวนตัวแปรมากกว่าจำนวนสมการ เพราะฉะนั้นต้องหาข้อมูลเพิ่ม
6. ข้อมูลเพิ่มเติมหาได้จากเงื่อนไขที่ว่าเชือกยาวคงตัว ซึ่งจะให้ความสัมพันธ์ระหว่างความเร่งของวัตถุทั้งหลาย (เชือกมีสองเส้น)
7. เมื่อได้จำนวนสมการเท่ากับจำนวนตัวแปรแล้ว ก็แก้สมการได้ตามต้องการ

ที่จริงน่าจะเรียนแล้วในค่ายสอวน.แรก แต่คงไปร่ายมนต์ดำอยู่ที่ค่ายอื่นมั๊ง เลยพลาดไป  Grin

Blackmaglc
neutrino
*

จงเดินไปตามทางที่เจ้าเลือก

« Reply #2 on: April 12, 2008, 11:46:16 AM »

อ๋อ! (คิดว่า)เข้าใจแล้วครับ  Smiley  Smiley  Smiley

คือผมเข้าใจผิดดังนี้

แรงที่ทำต่อรอก B คือ \vec{T}_{C}(ทิศขึ้น) และ 2\vec{T}_{A}(ทิศลง)
ไม่ใช่   \vec{T}_{C}(ทิศขึ้น) และ  m_{1}\vec{g}+m_{2}\vec{g}(ทิศลง)

แล้วให้ทิศขึ้นเป็นทิศบวก ได้ว่า
T_{C}-2T_{A}=m_{B}\left( -a_{3}\right)

แต่  m_{B}=0ดังนั้น T_{C}=2T_{A}

ขอบคุณอาจารย์มากครับที่ชี้แนะ  Grin
« Last Edit: April 12, 2008, 12:21:48 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

เซื่อในสิ่งที่เฮ็ด  เฮ็ดในสิ่งที่เซื่อ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น