ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40740 Posts in 6014 Topics- by 5872 Members - Latest Member: Hunter21145
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: คำถามใน Young ของ Blackmaglc ครับ  (Read 10055 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Tit-le
Title
neutrino
*

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน

« on: April 06, 2008, 06:57:54 PM »

ในเล่ม Young ข้อ5-63 ฉบับพิมพ์ครั้งที่ 10
โจทย์มีอยู่ว่า ก้อนวัตถุมวล M ผูกติดปลายล่างของเชือกสม่ำเสมอมวล m ยาว L ซึ่งอยู่ในแนวดิ่ง มีแรง \vec{F} ในทิศขึ้นขนาดคงตัวทำกับปลายบนของเชือกและวัตถุมีความเร่งในทิศขึ้น
จงหาความตึงของเส้นเชือกที่ระยะ x จากปลายบนของเชือก โดยที่ x มีค่าใด ๆ ก็ได้จาก 0 ถึง L
ปล.Blackmaglcโทรมาถามผมแต่ผมคิดยังไงก็คิดไม่ออก ขอความกรุณาช่วยด้วยครับ ขอบคุณมาก ๆ ครับ icon adore icon adore icon adore

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน(อตฺตาหิอตฺโนนาโถ)
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #1 on: April 06, 2008, 07:20:33 PM »

ใช้กฏข้อที่ 2 ของครับ บอกว่า \sum \vec{F}=m\vec{a} แล้วก็พิจารณาที่จุดใดๆของเชือก เป็นจุด x  เรา"มอง" ว่าข้างล่างเป็นวัตถุที่มีมวลเป็น M+\lambda(L-x) แล้วก็จะได้ว่าแรงตึงเชือกที่จุด x เท่ากับมวลใต้จุด x คูณกับความเร่งของระบบ (กฎข้อที่สองของนิวตัน) 

เข้าใจหรือไม่บอกด้วยครับ  smitten
Tit-le
Title
neutrino
*

« Reply #2 on: April 06, 2008, 07:35:57 PM »

ใช้กฏข้อที่ 2 ของครับ บอกว่า \sum \vec{F}=m\vec{a} แล้วก็พิจารณาที่จุดใดๆของเชือก เป็นจุด x  เรา"มอง" ว่าข้างล่างเป็นวัตถุที่มีมวลเป็น M+\lambda(L-x) แล้วก็จะได้ว่าแรงตึงเชือกที่จุด x เท่ากับมวลใต้จุด x คูณกับความเร่งของระบบ (กฎข้อที่สองของนิวตัน) 

เข้าใจหรือไม่บอกด้วยครับ  smitten
เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากครับ icon adore icon adore
« Last Edit: April 06, 2008, 07:46:52 PM by tit-le » Logged

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน(อตฺตาหิอตฺโนนาโถ)
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #3 on: April 06, 2008, 07:43:26 PM »

เชือกสม่ำเสมอไม่ใช่หมายความว่าเชือกมีมวลเท่ากันทุก ๆ ความยาวของเชือกหรือครับ

เนื่องจากเชือกมีมวลสม่ำเสมอ ดังน

Tit-le
Title
neutrino
*

« Reply #4 on: April 06, 2008, 07:48:05 PM »

เชือกสม่ำเสมอไม่ใช่หมายความว่าเชือกมีมวลเท่ากันทุก ๆ ความยาวของเชือกหรือครับ

เนื่องจากเชือกมีมวลสม่ำเสมอ ดังน
เข้าใจแล้วครับขอบคุณมาก ๆ ครับ icon adore icon adore

Blackmaglc
neutrino
*

จงเดินไปตามทางที่เจ้าเลือก

« Reply #5 on: April 07, 2008, 12:34:28 PM »

เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากๆครับ  icon adore icon adore icon adore
(ตอนแรกผมไปคิดว่าที่จุดที่พิจารณานั้นมีแรง \vec{F} ทำด้วย)

เซื่อในสิ่งที่เฮ็ด  เฮ็ดในสิ่งที่เซื่อ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น