มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8024 Members - Latest Member: Prangg
mPEC Forumฟิสิกส์โอลิมปิก วิทยาศาสตร์โอลิมปิก ข้อสอบแข่งขัน ข้อสอบชิงทุนฟิสิกส์โอลิมปิก ระหว่างประเทศการแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกระดับทวีปเอเชีย ครั้งที่ 9 อูลานบาตอร์ มองโกเลีย
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 »   Go Down
Print
Author Topic: การแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกระดับทวีปเอเชีย ครั้งที่ 9 อูลานบาตอร์ มองโกเลีย  (Read 103091 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #135 on: May 02, 2008, 01:51:40 AM »

เกิดเรื่องอะไรขึ้นกันครับนี่ ทำไมผมไม่เห็นรู้เรื่องเลย  idiot2

ป.ล. ถ้าพูดออกมาจนผมรู้เรื่องโดนแน่  knuppel2  knuppel2  knuppel2

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #136 on: May 02, 2008, 02:06:49 AM »

เกิดเรื่องอะไรขึ้นกันครับนี่ ทำไมผมไม่เห็นรู้เรื่องเลย  idiot2

ป.ล. ถ้าพูดออกมาจนผมรู้เรื่องโดนแน่  knuppel2  knuppel2  knuppel2

2funny 2funny 2funny 2funny 2funny

เหอๆๆๆๆ ว่าแต่น่าอิจฉาจริงๆนิหน่า  2funny 2funny
MwitStu.
neutrino
*

รักแท้แพ้ใกล้ชิด อยู่ห่างคนละทิศหมดสิทธิ์ครอบครอง

« Reply #137 on: May 02, 2008, 08:32:47 AM »

บันทึกการเดินทางไปแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกระดับทวีปเอเชีย ณ เมืองอูลานบาตอร์ ประเทศมองโกเลีย (อีกฉบับ)
วันที่ 19 เมษายน 2551
   หลังจากอำลาผู้คนที่มาส่งพวกเราแล้ว เราก็เข้า Check in ที่ช่อง U ซึ่งต้องเดินไปไกลจากประตู 3 พอสมควร ผู้ปกครองของนักเรียนไทยบางคนยังคงตามมาส่งลูก บางคนก็รอจนพวกเรา Check in จนเสร็จ พวกเราผ่านจุดตรวจ Passport ผ่านร้านพวก Duty Free บ้างก็หารเงินกันซื้อช็อกโกแลต Ferrero Rocher อาหารในนี้ราคาแพงสุดขีด แพงกว่าข้างนอก 2-10 เท่าเลย โทรศัพท์ร่ำลาหวานใจกันกว่าเครื่องบินจะทยานขึ้นจากท่าอากาศยานสุวรรณภูมิก็ 1.45 น. ช้ากว่ากำหนดการไป 25 นาที (1.20 น.)
   เที่ยวบินนี้เป็นครั้งแรกหรือครั้งที่สองสำหรับบางคนทำให้ตื่นเต้นกัน ทุกคนต่างก็รู้สึกเพลียมากเพราะปกติจะนอนแล้ว ประกอบกับความดันที่เปลี่ยนเร็วจนปรับไม่ทัน หูอื้อกันไปหมดเลย ภาพแสงยามรัตติกาลของกรุงบางกอกค่อยเล็กลงเรื่อย ขึ้นมาสูงไม่มากก็พบกลุ่มเมฆแล้ว เครื่องบินปรับลำเอียนเอียงสั่นสะเทือนบ้าง บางคนเมาหลับไป ประมาณ 20 นาที ตื่นมาก็ลอยอยู่เหนือทะเลเมฆแล้ว ไม่นาน Air Hostage ก็มาบริการเครื่องดื่ม มีน้ำอัดลมแป๊ปซี่ สไปร์ น้ำผลไม้ส้ม แอปเปิ้ล สายการบิน Air China ไม่ค่อยส่งรอยยิ้มเหมือน Thai Airline 2.39 น. เขาก็บริการอาหาร มีขนมปังแข็งเป็นหินก้อนหนึ่ง กิมจิ ผลไม้ อาหารหลักให้เลือกระหว่างข้าวกับบะหมี่ รสชาติเทียบการบินไทยไม่ติด เขามาเก็บถาดอาหารไปตอน 2.56 น. (ตามเวลานาฬิกาเพื่อนที่นั่งข้างผม) จากนั้นทุกคนก็เตรียมหลับเอาแรงเผื่อวันรุ่งขึ้น บันทึกของคืนนี้คงจะจบแค่บรรทัดนี้ ต้องรีบปิดไฟเกรงใจคนนอน ราตรีสวัสดิ์ ฝันดี
« Last Edit: May 02, 2008, 08:36:03 AM by MwitStu. » Logged
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #138 on: May 02, 2008, 03:09:05 PM »

สัมภาษณ์กวิน (toaster)

http://www.ch7.com/News/sbnews.aspx?NwType=02&SbType=04&SeqNo=18796

ขอให้ตัวแทน 5 คนสุดท้ายประสบความสำเร็จใน IPhO ที่เวียดนาม

และยินดีด้วยกับทุกคนที่ได้เหรียญกลับมา  great

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
Great
SuperHelper

« Reply #139 on: May 02, 2008, 05:05:51 PM »

ผมก็มีไดอารี่ของผมเหมือนกัน  Smiley

http://upload.one2car.com/download.aspx?pku=4C8F1D8BA4SCTK9T75GOWM7CGNZKF

ไฟล์ใหญ่เหมือนกัน (46.23 Mb)

ลองโหลดไปอ่านแล้วกันนะ

หรือไม่ก็รบกวนอาจารย์ช่วยนำลงเวปด้วยนะครับ พอดีผมหาที่ฝากรูปไม่ได้ เลยทำเป็นไฟล์ word มาครับ ขอบคุณครับ

หวังว่าไดฯนี้คงมีประโยชน์สำหรับคนที่มีความใฝ่ฝันเหมือนผมนะครับ  Smiley

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #140 on: May 02, 2008, 08:40:58 PM »

บันทึกของเกรท

« Last Edit: May 02, 2008, 08:43:17 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

NiG
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #141 on: May 03, 2008, 12:02:53 AM »

โนมินนนนนนน

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
meson_baryon
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #142 on: May 03, 2008, 12:12:46 AM »

อ่านไดอารีของน้องเกรทแล้วซึ้ง+เศร้าตาม มากๆ
น้องคิดอะไรดีๆได้หลายอย่างที่บางคนคิดไม่ได้ มองในบางมุมมันอาจจะเป็นอะไรที่มีค่ากว่าเหรียญ
เห็นด้วยกับน้องเคนที่ว่า  "ประสบการณ์ที่สำคัญของชีวิตคือการรู้จักคำว่า 'ผิดหวัง' ... ถ้าเราไม่เคยผิดหวังเราจะไม่มีทางเข้าใจคนที่ผิดหวัง" (ฟังดูเหมือนน้องเคนโกรธแค้นใครอยู่หรือเปล่า)

ยังงัยก็ขอให้น้องเกรทสู้ต่อไปครับ
Mistakes are stepping stones to success.
(ปล จำไม่ได้ว่าไปจำมาจากไหน แล้วก็ไม่รู้ด้วยว่าจำมาถูกรึเปล่า  แต่ความหมายก็ประมาณนี้คับ )

Ben Smiley
Great
SuperHelper

« Reply #143 on: May 03, 2008, 12:58:19 AM »

อ่านไดอารีของน้องเกรทแล้วซึ้ง+เศร้าตาม มากๆ
น้องคิดอะไรดีๆได้หลายอย่างที่บางคนคิดไม่ได้ มองในบางมุมมันอาจจะเป็นอะไรที่มีค่ากว่าเหรียญ
เห็นด้วยกับน้องเคนที่ว่า  "ประสบการณ์ที่สำคัญของชีวิตคือการรู้จักคำว่า 'ผิดหวัง' ... ถ้าเราไม่เคยผิดหวังเราจะไม่มีทางเข้าใจคนที่ผิดหวัง" (ฟังดูเหมือนน้องเคนโกรธแค้นใครอยู่หรือเปล่า)

ยังงัยก็ขอให้น้องเกรทสู้ต่อไปครับ
Mistakes are stepping stones to success.
(ปล จำไม่ได้ว่าไปจำมาจากไหน แล้วก็ไม่รู้ด้วยว่าจำมาถูกรึเปล่า  แต่ความหมายก็ประมาณนี้คับ )

Ben Smiley

ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ  Wink

ทุกคนที่เข้าใจเข้าใจดีว่า Great ทำทุกอย่างดีที่สุดแล้ว ไม่ได้ไม่ดีพอ แต่ยังไม่ถึงเวลา ประสบการณ์ที่สำคัญของชีวิตคือการรู้จักคำว่า "ผิดหวัง" บ้างก่อนที่จะ "สมหวัง" ถ้าเราไม่เคยผิดหวังเราจะไม่มีทางเข้าใจคนที่ผิดหวัง แล้วเราจะเป็นคนลืมตัว ทำใจให้สบายเพื่อนเอ๋ย อนาคตยังอีกยาวไกล เป็นกำลังใจให้ (แอบพูดเหมือนคนแก่นะนี่)

ปล. เคล็ดลับความสำเร็จของใครบางคนคือ ออกกำลังกายขณะดูโทรทัศน์บ่อยๆ Grin

ขอบคุณมากเคน

ปล. เคล็ดลับความสำเร็จของคนบางคนในค่าย คือ ออกกำลังกายหน้าโน้ตบุคบ่อยๆ - -*

โนมินนนนนนน

คุณ G อิจฉาผมหรอครับ  idiot2
« Last Edit: May 03, 2008, 01:05:26 AM by Great » Logged

NiG
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #144 on: May 03, 2008, 01:19:28 AM »

จะอิจฉาคนกินแห้วไปทำไม

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
sleeper1
neutrino
*

« Reply #145 on: May 03, 2008, 07:27:57 AM »

อ่านไดน้องณภัทรแล้วแบบ อย่างฮาาา  2funny

มาอ่านของน้อง great แล้วคนละอารมณ์เลยย - -''

ตอนนั้นคงเศร้าและ แต่พี่เชื่อว่าตอนนี้คงดีขึ้นแล้ว พี่ว่า MwitStu. พูดไว้ดีแล้ว มันแค่ยังไม่ถึงเวลา

อ่านมาจนตอนท้ายแล้วอยากเล่าให้ฟังบ้าง ตอนนั้นพี่ก้อเหมือนๆ น้องแหละ ตั้งแต่เด็กไม่เคยสอบอะไรไม่ติด มารู้จักสอวน.ตอนม.4 ก้อเข้าค่ายไปเรื่อยๆ ค่ายหนึ่ง ค่ายสอง ได้ไปแข่งฟิสิกส์แห่งชาติ ติดสสวท. ค่ายแล้ว แค่นั้นก้อตกรอบแล้ว
ไม่เคยบอกใครว่าตอนนั้นเสียใจมาก จำได้ว่าไปนอนร้องไห้อยู่หน่อยนึงด้วย (เขินหว่ะ  embarassed) 555+

แต่ถ้านึกกลับไป คงดีด้วยซ้ำที่ตกรอบ เพราะมันทำให้เรารู้ตัว ว่าจริงๆ เราก้อไม่ได้เทพมาจากไหน หลังจากทำใจได้ (ไม่นานนักหรอก) มันทำให้เรากลับมาทุ่มเทกว่าเดิม ฟิตกว่าเดิม ซึ่งมันคงไม่เกิด ถ้าไม่เคยผิดหวังมา
สุดท้ายพี่ก้อได้เป็นผู้แทนฯไปแข่งที่สเปน เมื่อปี 2005
พี่ไม่ได้กำลังบอกว่า ปีหน้าน้องคงจะไปได้แค่ไหนยังไงนะ มันคงขึ้นกับตัวน้องเอง ถึงจะเก่งยังไง คนเราก้อพลาดได้ ถ้าตอนสอบคัดผู้แทน พี่เกิดทำพลาดไป ไม่ได้เป็นผู้แทน ก้อคงเสียใจ แต่มันก้อเป็นไปได้ คิดแค่ว่าทำให้ดีที่สุดก้อแล้วกัน ชีวิตมันไม่ได้มีแค่นี้ ยังไง ระหว่างทางกว่าจะมาถึงจุดนี้ เราก้อได้อะไรมาตั้งเยอะ
ถ้าอยากรู้ว่าพี่เป็นใครไปถามโพดูและกัน (มันรู้จักพี่แหละ แต่เดาถูกเปล่่าวะ)

ปล. โพ เก่งๆ พอดีพี่ไม่ได้ออนเอ็มเลย จะสอบแล้ววว ไว้อีกเดือนสองเดือนกลับไทย ถ้าเป็นไปได้คงเจอที่ค่าย(ถ้าพี่ได้ไปนะ) ไม่ก้ออาจจะไปส่ง(แข่ง)

ปล.อีกอัน ไดน้องเกรท depressing มาก จนย่อหน้านั้น "ถึงงาน พี่แอ๋วดึงผมออกมาเพื่อให้ผมทำใจได้ก่อน บลา บลา บลา" ไอ้เราก้อแอบซึ้งพี่แอ๋ว จนกระทั่ง "สุดท้าย พี่แอ๋วก้อยืมเงินผมซื้อของที่ระลึกไปเลยซะงั้น" ฮาส..ดๆๆๆๆๆ  2funny
NiG
SuperHelper

« Reply #146 on: May 03, 2008, 09:11:51 AM »

sleeper 1 คือพี่ปั้นหรอครับ  Shocked

toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #147 on: May 03, 2008, 10:31:18 AM »

ทุกคนที่เข้าใจเข้าใจดีว่า Great ทำทุกอย่างดีที่สุดแล้ว ไม่ได้ไม่ดีพอ แต่ยังไม่ถึงเวลา ประสบการณ์ที่สำคัญของชีวิตคือการรู้จักคำว่า "ผิดหวัง" บ้างก่อนที่จะ "สมหวัง" ถ้าเราไม่เคยผิดหวังเราจะไม่มีทางเข้าใจคนที่ผิดหวัง แล้วเราจะเป็นคนลืมตัว ทำใจให้สบายเพื่อนเอ๋ย อนาคตยังอีกยาวไกล เป็นกำลังใจให้ (แอบพูดเหมือนคนแก่นะนี่)

ปล. เคล็ดลับความสำเร็จของใครบางคนคือ ออกกำลังกายขณะดูโทรทัศน์บ่อยๆ Grin

ผมไม่ได้บ่อยนะ  2funny ผมแค่ทำเมื่อต้องการผ่อนคลาย 555 แล้วเคร็ดลับความสำเร็จของ MwitStu ล่ะ สนใจให้บอกมั้ย ว่าทำอะไรมั่ง ผมว่ามันน่าสนใจว่าของผมอีกนะ
ป.ล. ใครอยากรู้pmมาถามได้เลยนะ มันอนาจารเกิน 55555  2funny

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
Great
SuperHelper

« Reply #148 on: May 03, 2008, 11:05:21 AM »

จะอิจฉาคนกินแห้วไปทำไม

แห้วไหนครับ เรื่องรางวัล หรือเรื่องความรัก ถ้าเปนเรื่องรางวัลพอเข้าใจ แต่ถ้าเรื่องความรักล่ะก็ ผมไม่ได้แห้วนะ  Shocked

...

ผมไม่ได้บ่อยนะ  2funny ผมแค่ทำเมื่อต้องการผ่อนคลาย 555 แล้วเคร็ดลับความสำเร็จของ MwitStu ล่ะ สนใจให้บอกมั้ย ว่าทำอะไรมั่ง ผมว่ามันน่าสนใจว่าของผมอีกนะ
ป.ล. ใครอยากรู้pmมาถามได้เลยนะ มันอนาจารเกิน 55555  2funny

สองคนเดิม คืนดีกันไปแล้ว
แต่สองคนนี้ ท่าทางจะเกิดเรื่องแล้ว 55+

เรื่องราวบนรถบัสวันนั้นบอกได้เป็นอย่างดี
นะ กวิง ^^

อ่านไดน้องณภัทรแล้วแบบ อย่างฮาาา  2funny

มาอ่านของน้อง great แล้วคนละอารมณ์เลยย - -''

ตอนนั้นคงเศร้าและ แต่พี่เชื่อว่าตอนนี้คงดีขึ้นแล้ว พี่ว่า MwitStu. พูดไว้ดีแล้ว มันแค่ยังไม่ถึงเวลา

อ่านมาจนตอนท้ายแล้วอยากเล่าให้ฟังบ้าง ตอนนั้นพี่ก้อเหมือนๆ น้องแหละ ตั้งแต่เด็กไม่เคยสอบอะไรไม่ติด มารู้จักสอวน.ตอนม.4 ก้อเข้าค่ายไปเรื่อยๆ ค่ายหนึ่ง ค่ายสอง ได้ไปแข่งฟิสิกส์แห่งชาติ ติดสสวท. ค่ายแล้ว แค่นั้นก้อตกรอบแล้ว
ไม่เคยบอกใครว่าตอนนั้นเสียใจมาก จำได้ว่าไปนอนร้องไห้อยู่หน่อยหนึ่งด้วย (เขินหว่ะ  embarassed) 555+

แต่ถ้านึกกลับไป คงดีด้วยซ้ำที่ตกรอบ เพราะมันทำให้เรารู้ตัว ว่าจริงๆ เราก้อไม่ได้เทพมาจากไหน หลังจากทำใจได้ (ไม่นานนักหรอก) มันทำให้เรากลับมาทุ่มเทกว่าเดิม ฟิตกว่าเดิม ซึ่งมันคงไม่เกิด ถ้าไม่เคยผิดหวังมา
สุดท้ายพี่ก้อได้เป็นผู้แทนฯไปแข่งที่สเปน เมื่อปี 2005
พี่ไม่ได้กำลังบอกว่า ปีหน้าน้องคงจะไปได้แค่ไหนยังไงนะ มันคงขึ้นกับตัวน้องเอง ถึงจะเก่งยังไง คนเราก้อพลาดได้ ถ้าตอนสอบคัดผู้แทน พี่เกิดทำพลาดไป ไม่ได้เป็นผู้แทน ก้อคงเสียใจ แต่มันก้อเป็นไปได้ คิดแค่ว่าทำให้ดีที่สุดก้อแล้วกัน ชีวิตมันไม่ได้มีแค่นี้ ยังไง ระหว่างทางกว่าจะมาถึงจุดนี้ เราก้อได้อะไรมาตั้งเยอะ
ถ้าอยากรู้ว่าพี่เป็นใครไปถามโพดูและกัน (มันรู้จักพี่แหละ แต่เดาถูกเปล่่าวะ)

ปล. โพ เก่งๆ พอดีพี่ไม่ได้ออนเอ็มเลย จะสอบแล้ววว ไว้อีกเดือนสองเดือนกลับไทย ถ้าเป็นไปได้คงเจอที่ค่าย(ถ้าพี่ได้ไปนะ) ไม่ก้ออาจจะไปส่ง(แข่ง)

ปล.อีกอัน ไดน้องเกรท depressing มาก จนย่อหน้านั้น "ถึงงาน พี่แอ๋วดึงผมออกมาเพื่อให้ผมทำใจได้ก่อน บลา บลา บลา" ไอ้เราก้อแอบซึ้งพี่แอ๋ว จนกระทั่ง "สุดท้าย พี่แอ๋วก้อยืมเงินผมซื้อของที่ระลึกไปเลยซะงั้น" ฮาส..ดๆๆๆๆๆ  2funny

ขอบคุณมากๆสำหรับข้อคิดครับ ผมใช้เวลาหลังจากนี้เรียกความมั่นใจของผมมาให้ได้  Smiley ฟิสิกส์ของผมต้องดีขึ้น
« Last Edit: May 03, 2008, 11:10:02 AM by Great » Logged

Peace
neutrino
*

« Reply #149 on: May 04, 2008, 12:32:53 AM »

เข้ามาโพสช้าไปหน่อย แต่แอบอ่านอยู่นานแระ ติดตามอยู่เรื่อยๆ

ขอแสดงความยินดีกับน้องๆ ทุกคนอีกครั้งละกันครับ คนที่ไม่ได้เป็นตัวแทนต่อไปก็ไม่ต้องเสียใจ สู้ๆ ต่อไปนะครับ
เชื่อว่าทุกคนทำเต็มที่แล้ว

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น