มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41135 Posts in 6132 Topics- by 7736 Members - Latest Member: sleepy666
mPEC Forumฟิสิกส์โอลิมปิก วิทยาศาสตร์โอลิมปิก ข้อสอบแข่งขัน ข้อสอบชิงทุนฟิสิกส์โอลิมปิก ระหว่างประเทศการแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกระดับทวีปเอเชีย ครั้งที่ 9 อูลานบาตอร์ มองโกเลีย
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 »   Go Down
Print
Author Topic: การแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกระดับทวีปเอเชีย ครั้งที่ 9 อูลานบาตอร์ มองโกเลีย  (Read 102700 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #30 on: April 20, 2008, 04:19:23 PM »

2funny เย่ ในที่สุดเมื่อกี้อ.สุวรรณมาบอกที่ห้อง ไฟต์เลื่อนอีกละ ได้กินเข้าเย็นที่โรงแรม

ทำไมมันถึงดีใจวะ  Huh Huh Huh 
ไปไหนก็ไม่ได้ ต้องคอยที่ห้องอย่างเดียว รอบ ๆ ที่อยู่ก็ไม่มีอะไรเลย หนาวก็หนาว tickedoff tickedoff tickedoff

Peeravit
neutrino
*

« Reply #31 on: April 20, 2008, 04:28:22 PM »

2funny เย่ ในที่สุดเมื่อกี้อ.สุวรรณมาบอกที่ห้อง ไฟต์เลื่อนอีกละ ได้กินเข้าเย็นที่โรงแรม
หวังว่าคงไปสอบทัน  Wink

โปรแกรมการแข่งขันครับ
http://mps.org.mn/apho-2008/index.php?option=com_content&task=view&id=52&Itemid=9
สอบทฤษฎีวันที่ 22 ปฏิบัติ 24
SuperHelper

« Reply #32 on: April 20, 2008, 04:32:33 PM »

หวังว่าคงไปสอบทัน  Wink

โปรแกรมการแข่งขันครับ
http://mps.org.mn/apho-2008/index.php?option=com_content&task=view&id=52&Itemid=9
สอบทฤษฎีวันที่ 22 ปฏิบัติ 24

ถ้าคืนนี้ไม่ได้เดินทาง และมีแนวโน้มว่าคงไม่ได้เดินทาง ก็คงไม่ได้แปลข้อสอบเป็นภาษาไทย  นักเรียนไปถึงคงต้องสอบข้อสอบภาษาอังกฤษ  Sad

sleeper1
neutrino
*

« Reply #33 on: April 20, 2008, 06:48:57 PM »

เป็นกำลังใจให้อาจารย์และนักเรียนทุกคนนะครับ เข้าใจว่าเตรียมตัวกันมานาน แต่เรื่องอย่างนี้อยู่เหนือการควบคุมของเรา เอาเป็นว่าพอถึงเวลา ก็ทำหน้าที่ของเราที่ทำได้ให้ดีที่สุด

ขอให้ไปสอบทัน (ถึงจะไม่ได้แปลก็ไม่เป็นไร) ตั้งใจทำดีๆ เก็บไว้เป็นประสบการณ์ครับ โชคดีๆ
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #34 on: April 20, 2008, 07:22:14 PM »

ถ้าคืนนี้ไม่ได้เดินทาง และมีแนวโน้มว่าคงไม่ได้เดินทาง ก็คงไม่ได้แปลข้อสอบเป็นภาษาไทย  นักเรียนไปถึงคงต้องสอบข้อสอบภาษาอังกฤษ  Sad

อาจารย์วิจิตรบอกมาว่า อาจารย์สุจินต์เจอข้อสอบภาษาอังกฤษ แล้วได้เหรียญทองแดง great (เหรียญแรกของประเทศ)

ทำข้อสอบภาษาอังกฤษก็อาจจะได้ความหมายที่รัดกุมกว่าครับ ภาษาไทยตีความได้หลากหลาย  Angry Angry
SuperHelper

« Reply #35 on: April 20, 2008, 07:29:39 PM »

อาจารย์วิจิตรบอกมาว่า อาจารย์สุจินต์เจอข้อสอบภาษาอังกฤษ แล้วได้เหรียญทองแดง great (เหรียญแรกของประเทศ)

ทำข้อสอบภาษาอังกฤษก็อาจจะได้ความหมายที่รัดกุมกว่าครับ ภาษาไทยตีความได้หลากหลาย  Angry Angry

แต่อาจารย์สุจินต์ไม่ได้ไปแข่งนะ  Grin

NiG
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #36 on: April 20, 2008, 07:33:11 PM »

ตอนนี้พวกเราใช้คอมอยู่ที่โรงแรม ยังไม่รู้ชะตากรรมว่าเราจะได้ไปแข่งกันรึเปล่า Cry
ทุกคนสลบสไล ไม่ได้สติอยู่  uglystupid2
ยังไม่มีใครบอกเราได้เลยว่าจะได้ไปวันนี้ หรือว่าพรุ่งนี้ หรือว่าเร็วๆนี้ มีผู้โดยสารหลายคนติดแหง็กอยู่ที่นี่กับพวกเรา รวมทั้งตัวแทนจากจีนด้วย embarassed

ตอนนี้ต้องหวังปาติหานอยู่สี่อย่าง ก็คือ
1 พวกเราได้ไปที่สนามบิน
2 พวกเราได้ขึ้นเครื่องบิน
3 เครื่องบิน บินออกจากสนามบิน
4 เราไปสอบทัน

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
SuperHelper

« Reply #37 on: April 20, 2008, 07:42:26 PM »

ตอนนี้พวกเราใช้คอมอยู่ที่โรงแรม ยังไม่รู้ชะตากรรมว่าเราจะได้ไปแข่งกันรึเปล่า Cry
ทุกคนสลบสไล ไม่ได้สติอยู่  uglystupid2
ยังไม่มีใครบอกเราได้เลยว่าจะได้ไปวันนี้ หรือว่าพรุ่งนี้ หรือว่าเร็วๆนี้ มีผู้โดยสารหลายคนติดแหง็กอยู่ที่นี่กับพวกเรา รวมทั้งตัวแทนจากจีนด้วย embarassed

ตอนนี้ต้องหวังปาติหานอยู่สี่อย่าง ก็คือ
1 พวกเราได้ไปที่สนามบิน
2 พวกเราได้ขึ้นเครื่องบิน
3 เครื่องบิน บินออกจากสนามบิน
4 เราไปสอบทัน

ภาษาไทยของเราทำไมมันสะกดแปลก ๆ จัง   Shocked

สลบไสล ปาติหาน

ปัญหาตอนนี้ที่ทำให้เรายังไม่ได้ไปก็คืออากาศแย่ ซึ่งเขากลัวว่าจะเอาเครื่องบินลงไม่ได้ แต่ก็ไม่เห็นขอให้มีปาฏิหารย์นี้เลย  Grin

SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #38 on: April 20, 2008, 09:09:56 PM »

แต่อาจารย์สุจินต์ไม่ได้ไปแข่งนะ  Grin

laugh laugh laugh laugh laugh laugh laugh laugh
SuperHelper

« Reply #39 on: April 20, 2008, 10:25:46 PM »

ไม่มีรถไฟเหรอครับ รถไฟที่จะไปมองโกเลียเลยครับ

คือเท่าที่ฟังพ่อผมมา(แม่ผมเป็นแอร์โฮสเตจครับ) พ่อผมบอกว่าถ้าท้องฟ้าปิดเขาจะไม่เอาเครื่องขึ้นอยู่แล้วครับ ถ้าไปทางอื่นมันจะดีกว่า ถ้าเป็นรถไฟหรือรถทัวร์มันน่าจะเร็วกว่าที่จะไปนั่งรอเครื่องบินนะครับ(ผมว่า)

ปล. ตอนที่ผมโพลต์อยู่นี่อาจจะขึ้นเครื่องไปแล้วก็ขออภัยที่ปล่อยแม่ไก่ตัวยักษ์ลักันครับ  icon adore icon adore
phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #40 on: April 20, 2008, 10:56:38 PM »

icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore

ผมช่วยกราบไว้ฟ้าดินอีกแรงครับ ขอให้ไปถึงอย่างปลอดภัย

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
SuperHelper

« Reply #41 on: April 20, 2008, 11:15:50 PM »

พ่อผมบอกว่า ถ้าจะให้ดีที่สุด

1. ไปรายงานตัวต่อสถานฑูตไทยที่จีน เพื่อให้เขาจัดการให้ (เพราะคนจีนพูดอังกฤษไม่ค่อยได้ ก็มีแต่สถานฑูตเท่านั้นแหละครับ ที่พึ่งได้)
2. ถ้าสถานฑูตทำอะไรไม่ได้ก็ให้สถานฑูตแนะนำบริษัททัวร์ให้ เพราะทางทัวร์จะชำนาญมากที่สุดและไว้ใจได้(สำคัญมาก นี่เป็นเทคนิคพิเศษ  smitten )
3. โทรไปหาคณะผู้จัดการแข่งขันให้เขาแนะนำวิธีการให้ครับ

คาดว่าที่เครื่องไม่ขึ้นเพราะฟ้าปิดครับ

ถ้ายังไม่ขึ้นเครื่องวันนี้ พรุ่งนี้เช้าก็ลองทำตามที่พ่อผมแนะนำดูครับ น่าจะ้ได้ผลนะครับ (พ่อกับแม่ผมไปเที่ยวบ่อย ก็น่าจะมีประสบการณ์อยู่บ้าง)

ขอให้โชคดีครับ เอาใจช่วยอยู่ครับ อุตส่าห์ฝ่าฟันมาได้ถึงขั้นนี้แล้ว จะไปติดที่ China Airline เส็งเคร็ง เป็นเรื่องเหลวไหลมาก Angry Angry
SuperHelper

« Reply #42 on: April 21, 2008, 04:24:45 AM »

พ่อผมบอกว่า ถ้าจะให้ดีที่สุด

1. ไปรายงานตัวต่อสถานฑูตไทยที่จีน เพื่อให้เขาจัดการให้ (เพราะคนจีนพูดอังกฤษไม่ค่อยได้ ก็มีแต่สถานฑูตเท่านั้นแหละครับ ที่พึ่งได้)
2. ถ้าสถานฑูตทำอะไรไม่ได้ก็ให้สถานฑูตแนะนำบริษัททัวร์ให้ เพราะทางทัวร์จะชำนาญมากที่สุดและไว้ใจได้(สำคัญมาก นี่เป็นเทคนิคพิเศษ  smitten )
3. โทรไปหาคณะผู้จัดการแข่งขันให้เขาแนะนำวิธีการให้ครับ

คาดว่าที่เครื่องไม่ขึ้นเพราะฟ้าปิดครับ

ถ้ายังไม่ขึ้นเครื่องวันนี้ พรุ่งนี้เช้าก็ลองทำตามที่พ่อผมแนะนำดูครับ น่าจะ้ได้ผลนะครับ (พ่อกับแม่ผมไปเที่ยวบ่อย ก็น่าจะมีประสบการณ์อยู่บ้าง)

ขอให้โชคดีครับ เอาใจช่วยอยู่ครับ อุตส่าห์ฝ่าฟันมาได้ถึงขั้นนี้แล้ว จะไปติดที่ China Airline เส็งเคร็ง เป็นเรื่องเหลวไหลมาก Angry Angry

ขอบคุณที่แนะนำ เราได้ติดต่อสถานทูตแล้ว และมีคนโทรศัพท์ช่วยติดต่อให้ด้วยอีกทางหนึ่ง

อย่างไรก็ตาม ตอนนี้พวกเรามาถึงอูลานบาตอร์กันแล้วด้วยอภินิหาร แต่ยังไม่หมดเคราะห์ทีเดียว เพราะกระเป๋าใบใหญ่เกินไปของพลณพต้องไปช่องทางต่างจากคนอื่น เลยหลงไปไหนไม่รู้ พลณพอาจแข็งตายไปแล้ว เรามาถึงที่นี่ตอนตี 3 อุณหภูมิ -8 องศาเซลเซียส เท่านั้นเอง  Shocked
« Last Edit: April 21, 2008, 05:09:59 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Peeravit
neutrino
*

« Reply #43 on: April 21, 2008, 09:07:18 AM »

................................
พี่คิดว่า ภาษาไทยที่อาจารย์แปลมีความหมายรัดกุมมากกว่าอังกฤษนะ
สังเกตจากข้อสอบปีก่อนๆ  การใช้ภาษาไทยมีความชัดเจน ตรงไปตรงมา  อธิบายละเอียด
ยังไงก็  ขอให้อาจารย์แปลข้อสอบปีนี้ให้ทันเวลานะครับ  laugh

............................
ตอนนี้พวกเรามาถึงอูลานบาตอร์กันแล้วด้วยอภินิหาร
ในที่สุดก็ถึงซะที   smitten
SuperHelper

« Reply #44 on: April 21, 2008, 09:09:06 AM »

smitten smitten smitten

เย่ๆๆๆๆๆๆๆ

ดีใจด้วยครับ ไปถึงนอนกันก่อนเลย แล้วคตื่นมาสู้เต็มที่งับ

ส่วนอาจารย์ก็ขอให้แปลข้อสอบทันนะครับ  smitten

อย่างไรก็ตาม ตอนนี้พวกเรามาถึงอูลานบาตอร์กันแล้วด้วยอภินิหาร แต่ยังไม่หมดเคราะห์ทีเดียว เพราะกระเป๋าใบใหญ่เกินไปของพลณพต้องไปช่องทางต่างจากคนอื่น เลยหลงไปไหนไม่รู้ พลณพอาจแข็งตายไปแล้ว เรามาถึงที่นี่ตอนตี 3 อุณหภูมิ -8 องศาเซลเซียส เท่านั้นเอง  Shocked

หนาวเวอร์  Shocked  แต่พลณพคงไม่... หรอกมั้งครับ ถ้าหนาวจัดก็เข้าไปในกระเป๋าซะเลย  Grin
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น