ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41497 Posts in 6261 Topics- by 9246 Members - Latest Member: nata6969
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาฟิสิกส์อื่นๆ ขอถามข้อสอบฟิสิกส์ ANet มีนาคม 2551 หน่อย
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ขอถามข้อสอบฟิสิกส์ ANet มีนาคม 2551 หน่อย  (Read 10197 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
chama
neutrino
*

« on: March 23, 2008, 10:29:25 AM »

ขอถามข้อสอบฟิสิกส์ ANet มีนาคม 2551 หน่อย
ผู้เชี่ยวชาญช่วยแนะให้หน่อย  มีน้องไปสอบมา แล้วมาถามไม่แน่ใจว่าทำอย่างไร
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: March 23, 2008, 09:20:10 PM »

ข้อ 113 ตอบข้อ  4

chama
neutrino
*

« Reply #2 on: March 24, 2008, 04:39:30 PM »

ขอบคุณค่ะอาจารย์   
แล้วที่อาจารย์คิดว่ายังมีกระแสไหลอยู่ ดูจากทิศของกระแส I ที่กำหนดในรูปใช่มั๊ยค่ะ
แต่ถ้าปล่อยไปนานๆ จะไม่มีกระแสไหลหรือเปล่าค่ะ เพราะต่อกับแหล่งกำเนิดกระแสตรง
ดังนั้น ถ้าปล่อยไปนานๆ จะไม่มีกำลังเกิดบนตัว R  (เพราะไม่มีกระแสไหลผ่าน) แต่จะมีพลังงานสะสมอยู่เฉพาะในตัวเก็บประจุ C  เท่านั้น ซึ่งตอบเป็นข้อ 2 หรือเปล่าค่ะ (ไม่แน่ใจ)
แล้วข้อ 111   ตอบข้อ 3 หรือเปล่าค่ะ   เหมือนเป็นวงจรกรองกระแสแบบครึี่งคลื่นหรือเปล่าค่ะ ไม่แน่ใจค่ะ
ขอบคุณค่ะ ขอให้สุขภาพแข็งแรงค่ะ
SuperHelper

« Reply #3 on: March 24, 2008, 05:55:56 PM »

ขอบคุณค่ะอาจารย์   
แล้วที่อาจารย์คิดว่ายังมีกระแสไหลอยู่ ดูจากทิศของกระแส I ที่กำหนดในรูปใช่มั๊ยค่ะ
แต่ถ้าปล่อยไปนานๆ จะไม่มีกระแสไหลหรือเปล่าค่ะ เพราะต่อกับแหล่งกำเนิดกระแสตรง
ดังนั้น ถ้าปล่อยไปนานๆ จะไม่มีกำลังเกิดบนตัว R  (เพราะไม่มีกระแสไหลผ่าน) แต่จะมีพลังงานสะสมอยู่เฉพาะในตัวเก็บประจุ C  เท่านั้น ซึ่งตอบเป็นข้อ 2 หรือเปล่าค่ะ (ไม่แน่ใจ)
แล้วข้อ 111   ตอบข้อ 3 หรือเปล่าค่ะ   เหมือนเป็นวงจรกรองกระแสแบบครึี่งคลื่นหรือเปล่าค่ะ ไม่แน่ใจค่ะ
ขอบคุณค่ะ ขอให้สุขภาพแข็งแรงค่ะ

ข้อ 113 ต้องอ่านภาษาไทยในโจทย์ให้ดี ๆ โจทย์ถามว่าเซลล์ไฟฟ้ากำลังทำงานด้วยอัตรารวมเท่าใด ดังนั้นสถานการณ์เป็นไปตามรูปที่กำลังมีกระแส I และตัวเก็บประจุขณะนั้นมีขนาดประจุเท่ากับ q

วิธีทำใช้ P=IV=I(IR+q/C)

ส่วนข้อ 111 โจทย์อาจจะกำกวม ถ้าคิดมากก็ทำไม่ได้ ต้องทำตัวเป็นเด็กระดับม.ปลาย แล้วตอบด้วยความรู้ม.ปลาย  ในรอบของสัญญานตอนที่กระแสไหลผ่านไดโอดได้ ประจุจะสะสมในตัวเก็บประจุ แต่ช่วงที่ผ่านไม่ได้ ประจุก็ออกจากตัวเก็บประจุไม่ได้ เมื่อทิ้งไว้นาน ๆ หลายรอบ ประจุจะสะสมจน"เต็ม"และมีค่าคงตัว ทำให้ความต่างศักย์คร่อมตัวเก็บประจุมีค่าคงตัวในที่สุด และนี่คือคำตอบที่คนออกข้อสอบต้องการให้ตอบ  ตอนที่เต็มคือตอนที่มีความต่างศักย์เท่ากับความต่างศักย์สูงสุดคร่อม R_2 นั่นคือเท่ากับ R_2V_0/(R_1+R_2)  คำตอบคือข้อ 1  coolsmiley
« Last Edit: March 24, 2008, 09:58:11 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

chama
neutrino
*

« Reply #4 on: March 24, 2008, 09:37:27 PM »

เข้าใจแล้วค่ะ ขอบพระคุณอาจารย์มากนะค่ะ
ขอให้อาจารย์สุขภาพแข็งแรง เป็นที่พึ่งแก่นักเรียน และผู้ที่ต้องการความรู้ตลอดไปนะค่ะ  icon adore
serios
neutrino
*

« Reply #5 on: April 19, 2010, 12:25:05 AM »

ขอถามข้อสอบฟิสิกส์ ANet มีนาคม 2551 หน่อย
ผู้เชี่ยวชาญช่วยแนะให้หน่อย  มีน้องไปสอบมา แล้วมาถามไม่แน่ใจว่าทำอย่างไร

ข้อสอบanetข้อ111   ทำไมค่าความต่างศักย์จึงใช้ค่าสูงสุดอะครับ  ทำไมไม่ใช้Vrms อะครับ   

ช่วยตอบให้ทีครับงงมากๆ
SuperHelper

« Reply #6 on: April 19, 2010, 05:49:27 AM »

ผู้เชี่ยวชาญช่วยแนะให้หน่อย  มีน้องไปสอบมา แล้วมาถามไม่แน่ใจว่าทำอย่างไร

ข้อสอบanetข้อ111   ทำไมค่าความต่างศักย์จึงใช้ค่าสูงสุดอะครับ  ทำไมไม่ใช้Vrms อะครับ  

ช่วยตอบให้ทีครับงงมากๆ

ถ้าไม่มีไดโอดต่ออยู่ ความต่างศักย์คร่อมตัวเก็บประจุก็คงมีค่าเท่ากับความต่างศักย์คร่อมตัวต้านทาน R_2  แต่นี่มีไดโอดขวางอยู่ และเหตุผลก็ให้ไว้แล้วใน Reply#3 ว่าทำไมคำตอบจึงใช้ค่าสูงสุด ช่วยกลับไปอ่านใหม่  coolsmiley

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: