ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40964 Posts in 6080 Topics- by 6009 Members - Latest Member: raiton
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: แรงดันที่ก้นขวดรูปต่างๆกัน  (Read 5165 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« on: March 18, 2008, 02:52:09 PM »

มีคำถามครับ ถ้าขวดรูปชมพู่มีพื้นที่ก้นขวดเท่ากับแก้วน้ำรูปทรงกระบอก แล้วบรรจุน้ำสูงเท่ากัน  เห็นได้ชัดเจนว่ามวลในแก้วน้ำรูปทรงกระบอกมีมากกว่ามวลในแก้วน้ำรูปชมพู่ แต่ทว่า แรงดันที่ก้นขวดกลับเท่ากัน คือ \rho g h A อยากจะถามว่า

1. ผมผิดอะไรรึเปล่าครับ
2. ถ้าผมไม่ผิด ก็เป็นเพราะแรงปฏิกิริยาตั้งฉากที่ข้างๆขวดรูปชมพู่ ที่มีองค์ประกอบตามแนวแกน y ด้วยรึเปล่าครับ ช่วยแสดงให้ดูด้วยครับ  Wink

ขอบพระคุณมากครับ  smitten icon adore
Tangg
neutrino
*

« Reply #1 on: July 17, 2008, 05:16:14 PM »

จริงครับ เนื่องจาก
 \frac{F}{A}=\rho gh
F เป็นค่าที่เราจะหา
\rho , g, h, A เป็นค่าคงที่
จะได้ว่า F= \rho ghA ครับ ซึ่งมีค่าเท่ากันแน่นอน เนื่องจาก \rho , g, h, A คงที่

กรรม! กระผมไปขุดกระทู้ตั้งแต่ไหนมาก็ไม่รู้ ขออภัยด้วยครับ
« Last Edit: July 17, 2008, 05:20:45 PM by putmusic » Logged
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น