มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41105 Posts in 6125 Topics- by 7246 Members - Latest Member: Stone
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาไฟฟ้าแม่เหล็กผมมีข้อสงสัยเรื่องพลังงานในสนามไฟฟ้า
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ผมมีข้อสงสัยเรื่องพลังงานในสนามไฟฟ้า  (Read 5560 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« on: March 04, 2008, 05:38:55 PM »

ผมมีข้อสงสัยอยู่ เรื่องเกี่ยวกับพลังงานในสนามไฟฟ้าครับ

ค่าพลังงานศักย์ไฟฟ้านั้นอาจจะมองได้ 2 รูปแบบ คือ  (กรณีประจุ 2 ตัวและมองในแบบสนามไฟฟ้า)U = \dfrac{1}{{4\pi \varepsilon _0 }}\dfrac{{Qq}}{{r }} =\displaystyle \iiint\limits_{{\text{All space}}} {\dfrac{1}{2}\varepsilon _0 E^2 dV} นั้น ถ้า ประจุห่างกันมากๆ จะเห็นว่าทางด้านซ้ายเป็นศูนย์ คือไม่มีพลังงานศักย์อยู่เลย แต่ทางด้านขวากลับไม่ใช่ศูนย์เพราะว่ายังมีสนามไฟฟ้าอยู่ เป็นเพราะอะไรครับ

ขอบพระคุณครับ
« Last Edit: March 04, 2008, 10:30:52 PM by Mwit_Psycoror » Logged
phys_pucca
Administrator
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #1 on: March 04, 2008, 10:24:43 PM »

มันไม่เหมือนกันครับ
U = \dfrac{1}{{4\pi \varepsilon _0 }}\dfrac{{Qq}}{{r^2 }}
เป็นพลังงานศักย์ที่เกิดจากการนำประจุทรงกลมสองอันมาวางใกล้กัน
แต่
U = \displaystyle \iiint\limits_{{\text{All space}}} {\dfrac{1}{2}\varepsilon _0 E^2 dV}
เป็นพลังงานศักย์ที่เกิดจากการนำจุดประจุเล็กๆมาวางเรียงกันจนเป็นประจุที่มีรูปร่างใดๆขึ้นมาครับ  coolsmiley

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #2 on: March 04, 2008, 10:37:47 PM »

แต่ผมว่ามันไม่น่าจะเป็นอย่างนั้นไม่ใช่หรือครับ คือ ในกรณีที่เป็นสเปสว่างเปล่า คือไม่มีประจุเลย แต่เป็นคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้านั้น ก็ยังมีพลังงานนี้ได้  ดังนั้นไม่น่าจะเป็นการนำจุดประจุเล็กๆมาวางเรียงกันใช่ไหมครับ

ขอบคุณที่ตอบนะครับ  icon adore
phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #3 on: March 06, 2008, 10:31:47 PM »

แต่ผมว่ามันไม่น่าจะเป็นอย่างนั้นไม่ใช่หรือครับ คือ ในกรณีที่เป็นสเปสว่างเปล่า คือไม่มีประจุเลย แต่เป็นคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้านั้น ก็ยังมีพลังงานนี้ได้  ดังนั้นไม่น่าจะเป็นการนำจุดประจุเล็กๆมาวางเรียงกันใช่ไหมครับ

ขอบคุณที่ตอบนะครับ  icon adore
อันที่จริงอยากจะถามกลับว่าสมการแรกนี่มันต้องมีประจุอย่างน้อยสองก้อนถึงจะคิดได้ใช่มั้ยครับ แต่อันที่สองมีก้อนเดียวก็คิดได้แล้ว ทำไม?

หากเราโยงไปเรื่องที่ไม่ใช่สนามสถิตย์ก็ต้องคุยยาวเลยล่ะครับ
คือเรื่องมันมีอยู่ว่าตอนที่เราหาพลังงานศักย์ของระบบประจุหลายๆก้อนนี่ เราได้รูปแบบที่เป็นผลรวมของพลังงานศักย์ของการนำประจุสองอันมาวางใกล้กันแล้วรวมกันเป็นคู่ๆ มันก็เกิดคำถามว่าถ้าประจุมันต่อเนื่องล่ะจะเป็นอย่างไร แล้วพอเล่นกับคณิตศาสตร์สักพักนึงมันก็โผล่สมการที่สองออกมา เขาเลยตีความว่าสมการที่สองนี่มันแปลว่าอะไร ก็เลยกลับไปดูที่มาจะเห็นว่าที่เราทำมาเป็นพลังงานที่เกิดจากการนำประจุมากองรวมๆกันจนเป็นก้อน ก็แปลว่าพลังงานที่ใช้ในการเรียงประจุเป็นก้อนที่ต่อเนื่องต้องใช้พลังงานซึ่งคำนวณได้จากสมการที่สองซึ่งอยู่ในรูปของสนามไฟฟ้า ก็เลยมีคนตีความว่าพลังงานที่ว่านั่นมันเก็บอยู่ในรูปของสนามไฟฟ้า และการตีความอย่างนี้ก็มีประโยชน์เวลานำไปคิดเรื่องคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า

แล้วคำถามของน้องนั้น สมการแรกเป็นค่าพลังงานศักย์ที่เกิดขึ้นเมื่อนำประจุทรงกลมสองก้อนมาวางใกล้กันแต่ยังไม่นับค่าพลังงานศักย์ที่คิดจากการสร้างประจุทรงกลมนั้นขึ้นมา เราเลยได้ว่าหากมันอยู่ไกลกันค่ามันก็เป็นศูนย์ แต่ในสมการที่สองนั้นได้คิดพลังงานดังกล่าวด้วยมันจึงไม่เป็นศูนย์ครับ ดังนั้นไม่มีอะไรขัดแยังกันครับ  reading

ถ้าสงสัยที่ผมอธิบาย หรือว่าอยากหาข้อมูลเพิ่มเติมก็ลองไปอ่านหนังสือแม่เหล็กไฟฟ้าของ D.J.Griffiths ดูครับในเรื่องไฟฟ้าสถิตย์บทไหนสักบทผมจำไม่ได้เหมือนกัน  reading

Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
SuperHelper

« Reply #4 on: March 06, 2008, 11:16:24 PM »

อ๋อ ขอบพระคุณมากครับ อันที่จริงแล้วที่ผมสงสัยก็ตั้งแต่เรื่องแรกลากมาถึงเรื่องคลื่นนี่แหละครับ

แสดงว่าเรื่องของสถิตย์มันเป็นคนละกรณีกันใช่ไหมครับ ?

ขอบพระคุณมากครับ  smitten

ปล. หนังสือ D.J.Griffiths หาได้จากไหนหรือครับ  icon adore icon adore
phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #5 on: March 07, 2008, 09:59:45 PM »

เราอยู่โรงเรียนที่รวยๆแถวๆศาลายานี่ ที่นั่นเขาน่าจะมีหนังสือพวกนี้ไว้ให้อ่านนะ  Azn
แต่ถ้าหาไม่ได้ก็บอกแล้วกันครับ  coolsmiley

SuperHelper

« Reply #6 on: March 11, 2008, 11:49:14 AM »

ขอบคุณครับ  Azn    Grin

อันที่จริงโรงเรียนเพิ่งปิด ห้องสมุดก็ไม่เปิด แต่ว่าผมก็โหลด e-Book มาแล้วครับ ขอบคุณครับ  smitten
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น