ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41238 Posts in 6174 Topics- by 8091 Members - Latest Member: Korn.sd15
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามเรื่อง องศาเสรี (Degree of Freedom)  (Read 14321 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Milky_Favorite
neutrino
*

« on: February 21, 2009, 05:41:47 PM »

อยากทราบว่า ถ้าให้ระบบมาระบบหนึ่ง เราจะทราบได้อย่างไรว่า ระบบนั้นมี Degree of Freedom เป็นเท่าไหร่?
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #1 on: February 22, 2009, 05:50:43 PM »

ตามความเข้าใจนะครับ Degree of Freedom ของระบบก็คือจำนวนตัวแปรที่จำเป็นสำหรับการอธิบายระบบนั้นได้อย่างครบถ้วนครับ
อย่างเช่น อนุภาคหนึ่งเคลื่อนที่ในปริภูมิสามมิติ พบว่ามี 6 degrees of freedom นั่นคือ ตำแหน่งของอนุภาคตามพิกัด (x,y,z) และ โมเมนตัมของอนุภาคตามแกนทั้งสาม ( p_x,p_y,p_z )
แต่ว่านี่เป็นแนวคิดแบบคลาสสิกนะครับ เพราะว่าถ้าเป็นแบบควอนตัม ที่พูดมามันจะแปลกๆเพราะไปขัดแย้งกับหลักความไม่แน่นอนของไฮเซนเบิร์กครับที่ว่าเราไม่สามารถระบุตำแหน่งของวัตถุและโมเมนตัมของมันพร้อมกันได้ครับ ต้องมีค่าความไม่แน่นอนมากกว่าค่าๆหนึ่งเสมอ

หมายเหตุ: จากหนังสือฟิสิกส์ระดับอุดมศึกษาของ Young&Freedman เล่ม2 ที่อ.ปิยพงษ์แปลนั้นให้คำแปลภาษาไทยของคำว่า Degree of freedom ว่า "ระดับขั้นความเสรี" ครับ คำว่า Degree นั้นแปลได้หลายความหมายครับ แปลว่าองศา(มุม) องศา(อุณหภูมิ) หรือแปลว่าระดับก็ได้ครับ ในที่นี้ผมคิดว่าคำว่าระดับน่าจะเหมาะสมกว่าเพราะว่าจากที่ดูนิยามของคำนี้ในฟิสิกส์ พบว่ายิ่งถ้า Degree of freedom ของระบบมีค่ามาก มันบ่งว่าระบบนั้นมี "ความเสรี" มาก นั่นแปลว่าเรากำลังระบุ "ระดับขั้นความเสรี" ของระบบนี้อยู่ครับ  Smiley

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
Milky_Favorite
neutrino
*

« Reply #2 on: February 27, 2009, 08:28:11 PM »

ขอโทษที่มาดูคำตอบของพี่ Great ช้าค่ะ ขอบคุณมาก ๆ นะคะ

คือจริง ๆ แล้วเอามาจาก http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php?Itemid=114&topic=332.0

ข้อสอบความถนัดวิศวะฯ ปี 48 ค่ะ แต่ดูคำตอบในกระทู้แล้วยังงง ๆ ค่ะ...

ตกลงคือมันคิดยังไงคะ ทำไมถึงได้ 4
« Last Edit: March 01, 2010, 12:58:06 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: