ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก
Did you miss your activation email?

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

39903 Posts in 5852 Topics- by 4493 Members - Latest Member: pi
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์คำถามจากเพื่อนของผม สปริงมีมวล
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: คำถามจากเพื่อนของผม สปริงมีมวล  (Read 6808 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Tit-le
Title
neutrino
*

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน

« on: February 21, 2008, 11:36:06 AM »

สปริงมวล M  มีความยาวธรรมชาติเท่ากับ l ถ้านำไปวางบนพื้นแล้วสปริงจะถูกกดลงไปเป็นระยะเท่าใดจากความยาวธรรมชาติเมื่อ
1.หลังจากวางทันที
2.เมื่อสปริงหยุดนิ่ง
ปล.ขอความช่วยเหลือด้วยครับ Cry
« Last Edit: April 24, 2008, 08:59:57 PM by Tit-le » Logged

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน(อตฺตาหิอตฺโนนาโถ)
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #1 on: March 07, 2008, 02:27:35 AM »

ไม่ลองทำเองก่อนหรอครับ

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
Blackmaglc
neutrino
*

จงเดินไปตามทางที่เจ้าเลือก

« Reply #2 on: April 11, 2008, 09:07:22 PM »

ข้อ 1 หลังจากวางทันที สปริงยังไม่น่าจะถูกกดนะครับ

ข้อ 2 เดี๋ยวลองไปคิดก่อนครับ

เซื่อในสิ่งที่เฮ็ด  เฮ็ดในสิ่งที่เซื่อ
Tit-le
Title
neutrino
*

« Reply #3 on: April 12, 2008, 06:39:53 PM »

ผมคิดว่าน่าจะใช้แนวคิดเดียวกับการขับดันจรวดนะครับ Smiley

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน(อตฺตาหิอตฺโนนาโถ)
DB
neutrino
*

« Reply #4 on: April 17, 2008, 05:27:14 PM »

ขอลองทำดูนะครับ

เมื่อสปริงถูกวางทันที สปริงยังไม่ถูกกด
พลังงานของระบบจะมีแต่พลังงานศักย์โน้มถ่วงซึ่งมีค่า
\int_{0}^{l}\frac{M}{l}gxdx=Mg\frac{l}{2}

เมื่อสปริงหยุดนิ่ง ให้สปริงหดเข้าไปเป็นระ
FPGA
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #5 on: April 18, 2008, 11:39:25 AM »

ผมว่าที่ทำมายังมีปัญหาอยู่คือ จู่ๆเราก็สมมุติว่าทุกส่วนของสปริงหดอย่างเท่าๆกัน
ผมว่ามันไม่น่าจะเท่ากัน
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #6 on: April 19, 2008, 08:35:56 AM »

สปริงทุกจุดยืดไม่เท่ากันครับ

คือ วิธการก็คือ ลองตั้งสมการของนิวตันดูก็ได้ สำหรับมวล m(นับจากข้างบน)ที่ระยะ x ใด

แล้วก็อินทีเกรทออกมา  2funny
FPGA
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #7 on: April 19, 2008, 10:19:15 AM »

Too vague, be more specific!

Your statement make no difference from "Just use Newton's laws".
DB
neutrino
*

« Reply #8 on: April 21, 2008, 12:06:38 AM »

ผมยังมองไม่ออกน่ะครับว่าจะใช้กฎนิวตันแก้ยังไง buck2

ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #9 on: April 21, 2008, 12:22:55 AM »

คือ กฎของนิวตันใช้ได้กับข้อที่ค่อยๆวางสปริงลงไปช้าๆ พลังงานจลน์แทบไม่มี

เราคิดสมดุลของมวลสปริงเหนือจุดใดๆก็ได้

แต่ว่าเราต้องบวกค่านิจสปริงแบบที่ต่ออันดับเป็นนะ  smitten

ปล. Tit-le เวลาที่เขียนโจทย์ ถ้าค่าที่กำหนดให้เป็นตัวแปรก็ไม่ต้องใส่หน่วยนะ เพราะหน่วยมันจะอยู่ในตัวแปรอยู่แล้ว  ที่Tit-le พิมพ์มานั่นไม่ดีเท่าไรเช่นไม่ควรเป็น M \text{  kg} และ l \text{  m}
« Last Edit: April 21, 2008, 12:26:27 AM by Mwit_Psycoror » Logged
Tit-le
Title
neutrino
*

« Reply #10 on: April 24, 2008, 09:03:36 PM »

...
ปล. Tit-le เวลาที่เขียนโจทย์ ถ้าค่าที่กำหนดให้เป็นตัวแปรก็ไม่ต้องใส่หน่วยนะ เพราะหน่วยมันจะอยู่ในตัวแปรอยู่แล้ว  ที่Tit-le พิมพ์มานั่นไม่ดีเท่าไรเช่นไม่ควรเป็น M \text{  kg} และ l \text{  m}
ขอบคุณครับพี่ Mwit_Psycoror  icon adoreแก้ให้แล้วครับ Smiley

Innovation
neutrino
*

« Reply #11 on: February 21, 2009, 11:25:40 PM »

ผมลองทำดูนะครับ รบกวนช่วยแนะนำด้วยว่าถูกหรือผิดอย่างไรด้วยนะครับ

เนื่องจากสปริงทำจากวัสดุเดียวกันจึงมาค่ายังโมดูลัสเท่ากัน
E\;\equiv \;\frac{F/A}{ \Delta L/L}

ถ้าผมเลือกสปริงมาชิ้นหนึ่งยาว \xi จากสปริงยาว  L ค่านิจสปริง  K และเนื่องจากอยู่บนสปริงเส้นเดียวกัน
สปริงทุกชิ้นที่เลือกมาจะต้องออกแรงเท่ากับสปริงทั้งเส้น ถ้าไม่เท่ากันสปริงจะมีความเร่ง จะได้ว่า
\begin{array}{rcl}\\ \frac{F/A}{\Delta \xi /\xi } &=& \frac{F/A}{\Delta L/L} \\ \frac{\Delta \xi }{\xi } &=& \frac{\Delta L}{L} \\ K_{\xi }\Delta\xi &=& K\Delta L \\ K_{\xi } &=& \frac{KL}{\xi }\end{array}

ต่อไปตั้งสมการนิวตันของสปริงเล็กๆยาว dx นะครับ และ d(\Delta x) เป็นความยาวส่วนที่หด
และให้ xเป็นระยะจากปลายด้านบน \lambda = \frac{M}{L}

\begin{array}{rcll} K_{dx}d(\Delta x)&=&x\lambda g \\ \frac{KL}{dx}d(\Delta x)&=&x\lambda g \\ KL\int_{0}^{\Delta x}d(\Delta x)&=&\frac{Mg}{L}\int_{0}^{x}xdx \\ \Delta x&=& \frac{Mg}{2K}\end{array}

buck2 buck2 buck2

ปล.เขีย
« Last Edit: February 22, 2009, 08:32:41 PM by Innovation » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

« Reply #12 on: February 22, 2009, 08:35:16 AM »

...

ปล.เขีย

ลองไปอ่านดูที่ http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,32.0.html

Innovation
neutrino
*

« Reply #13 on: February 22, 2009, 09:42:28 AM »

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะไปศึกษาดู

ปล.คือ ผมสงสัยว่าวิธีที่ผมคิดมา ผมสมมติว่าตอนที่หาค่านิจสปริง ให้สปริงไม่มีมวล แต่ตอนทำผมใส่มวลไปทีหลังอย่างนี้จะได้ไหมครับ
ผมรู้สึกว่ามันแปลกๆครับ
« Last Edit: February 22, 2009, 09:54:51 AM by Innovation » Logged
NiG
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #14 on: March 01, 2009, 06:22:59 AM »

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะไปศึกษาดู

ปล.คือ ผมสงสัยว่าวิธีที่ผมคิดมา ผมสมมติว่าตอนที่หาค่านิจสปริง ให้สปริงไม่มีมวล แต่ตอนทำผมใส่มวลไปทีหลังอย่างนี้จะได้ไหมครับ
ผมรู้สึกว่ามันแปลกๆครับ
ในสมการโมดูลัสของยัง ไม่มีตรงไหนที่ต้องใส่มวลนี่ครับ

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น