มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41094 Posts in 6121 Topics- by 6802 Members - Latest Member: Nice
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบวิทยาศาสตร์โรงเรียนผม  (Read 13428 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Tit-le
Title
neutrino
*

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน

« on: February 17, 2008, 08:25:07 PM »

ตัวต้านทานชนิดปรับค่าได้(ให้ความต้านที่ปรับไว้ที่ค่าใด ๆ =R  \Omega )ต่อกับเซลล์ไฟ้ฟ้ามีแรงเคลื่อนไฟฟ้า =E  Vและมีความต้านภายใ

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน(อตฺตาหิอตฺโนนาโถ)
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #1 on: February 18, 2008, 12:03:15 AM »

เท่าที่ผมจับใจความจากโจทย์ได้คือ นำตัวต้านทานปรับค่าได้มาต่ออันดับเข้ากับเซลล์ไฟฟ้า (ครบวงจร) แล้วหากำลังที่สูญเสียไปบนตัวต้านทานปรับค่าได้ที่มากที่สุดเมื่อปรับค่าความต้านทานไปเรื่อยๆ
ถ้าผมจับใจความถูก วิธีทำก็ประมาณนี้
1. หากระแสที่ไหลผ่านตัวต้านทานปรับค่าได้ (ใช้กฎของโอห์ม)
2. หากำลังที่สูญเสียไปในตัวต้านทานที่ปรับค่าได้จากสูตร P = i^2R
ถึงตรงนี้ ถ้าหากไม่รู้แคลคูลัสก็คงอาจจะลำบากหน่อย แต่ถ้ารู้ ก็ทำการหาอนุพันธ์ของกำลังเทียบR และให้เท่ากับ 0 ก็จะได้เงือนไขว่า R ต้องเป็นเท่าไรจึงจะได้ P มากที่สุด แล้วก็นำกลับไปแทนค่าในข้อ 2. ก็จะได้คำตอบ

แต่ถ้าไม่อยากใช้แคลคูลัส ก็ต้องเดาอย่างมีศิลปะ ( Smiley) โดยข้อนี้ ถ้าผมทำไม่ผิด ผมจะได้เงื่อนไขว่า R=r จะทำให้กำลังมีค่ามากที่สุด เป็น P=\dfrac{{\varepsilon}^2}{4r}

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
Tit-le
Title
neutrino
*

« Reply #2 on: February 18, 2008, 09:04:47 PM »

วันนี้ผมไปสอบที่โรงเรียนมา ข้อนี้ออกพอดีปรากฎว่าพอมาตรวจกับพี่Greatก็ตรงกับที่ผมทำพอดีแต่ผมอยากถามพี่Greatว่าการเดาอย่างมีศิลปะจะทำอย่างไรหรือครับ(ผมทำแบบใช้แคลคูลัสไปครับ Smiley) ขอบคุณมากครับ  icon adore
« Last Edit: February 18, 2008, 09:07:05 PM by tit-le » Logged

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน(อตฺตาหิอตฺโนนาโถ)
Great
SuperHelper

« Reply #3 on: February 19, 2008, 01:21:46 AM »

วันนี้ผมไปสอบที่โรงเรียนมา ข้อนี้ออกพอดีปรากฎว่าพอมาตรวจกับพี่Greatก็ตรงกับที่ผมทำพอดีแต่ผมอยากถามพี่Greatว่าการเดาอย่างมีศิลปะจะทำอย่างไรหรือครับ(ผมทำแบบใช้แคลคูลัสไปครับ Smiley) ขอบคุณมากครับ  icon adore
อย่างที่บอกครับว่าเป็นการเดาเท่านั้น ไม่สามารถบอกวิธีการที่ตายตัวได้(หรืออาจมีแต่ผมยังไม่ทราบ buck2) เพราะผมเองก็ยังไม่ค่อยชินกับการเดาเงื่อนไขสูงสุด ต่ำสุดซักเท่าไร สำหรับข้อนี้ วิธีที่อาจทำได้คือ สมมติ ลองแทนค่า R ให้มากๆๆๆ ก็จะพบว่ากำลังที่ได้จะมีค่าน้อยมากๆ และก็ลองให้ R น้อยมากๆๆ(ให้เป็นศูนย์ไปเลย) ก็จะได้กำลังน้อยมากก็คือ ไม่ได้กำลังเลย และเมื่อลองเพิ่ม R เรื่อยๆ เช่น ให้ R เป็นครึ่งหนึ่งของ r, เป็นสามในสี่ของ r,  เท่ากับr เป็นสามในสองของ r เราก็จะพบว่า มีจุดวกกลับก็คือ ที่ R=r จะให้กำลังมากที่สุด แต่เราก็คงไม่บ้าจี้ไปลองแทนค่า R เป็น 0.988 เท่าของ r เพื่อหวังว่าจะเป็นเงื่อนไขที่ถูกต้องเป๊ะ (แต่อาจลองแทนค่าดูคร่าวๆ เพื่อตรวจสอบว่า R=rให้Pสูงสุดจริงหรือไม่) และเพราะเนื่องจากนี่เป็นการเดาอย่าง "มีศิลปะ" ก็คือ หากเราจะเดาได้ คำตอบ(เงื่อนไข)ที่ออกมาก็ต้องสวยงาม เพราะขืนถ้าคำตอบเป็น R=0.988r ขึ้นมาจริงๆ เราก็คงเดาไม่ได้หรือเดาได้ยาก(มาก) คงต้องใช้แคลคูลัสช่วย นอกจากว่าจะมีความสามารถในการทดลองเดาที่สูงส่งจริงๆ  Smiley
น้อง tit-le ลองฝึกทำของพวกนี้ไปเรื่อยๆ ก็คงจะคล่องเองแหละครับ  coolsmiley

ปล.ผมสงสัยว่านี่เป็นข้อสอบระดับมัธยมไหนครับ?

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
Tit-le
Title
neutrino
*

« Reply #4 on: February 19, 2008, 01:10:07 PM »

ขอขอบคุณพี่Greatมากครับ
ปล.จากที่พี่Greatปล. เป็นข้อสอบปลายภาคเรียนที่2วิชาวิทยาศาสตร์เพิ่มเติมระดับมัธยมศิกษาปีที่3ของโรงเรียนแห่งหนึ่งบนถนนอังรีดูนังต์(โรงเรียนผมเอง Grin)สอบเมื่อวันที่ 18/2/51ครับ
« Last Edit: February 19, 2008, 09:49:34 PM by tit-le » Logged

Great
SuperHelper

« Reply #5 on: February 19, 2008, 05:11:37 PM »

...
ปล.จากที่พี่Greatปล. เป็นข้อสอบปลายภาคเรียนที่2วิชาวิทยาศาสตร์เพิ่มเติมระดับมัธยมศิกษาปีที่3ของโรงสาธิต มศว. ปทุมวัน(โรงเรียนผมเอง Grin)สอบเมื่อวันที่ 18/2/51ครับ

ข้อสอบมัธยมต้นนี่เริ่มยากขึ้นทุกๆทีแล้วนะครับนี่  Grin จำได้ว่า ตอนผมอยู่ม.3 ผมยังทำพวกนี้ไม่เป็นเลย  idiot2 (หรือแม้กระทั่งถ้าเป็นข้อสอบม.ปลาย ผมเชื่อว่า ก็คงมีไม่มากที่จะทำได้ถูกเป๊ะ เพราะคงมีน้อยคนที่จะรู้วิธีการหาค่าสูงสุด ต่ำสุดในเรื่องของวิชาฟิสิกส์ ที่ไม่ใช่ในวิชาคณิตศาสตร์)
ถ้าเป็นข้อสอบม.3 แล้วน้องtit-le ทำแบบใช้แคลคูลัส ผมว่าอาจารย์ผู้ตรวจคงจะไม่ค่อยปลื้มนะครับ เพราะผมคาดว่า อาจารย์หวังเพื่อที่จะให้คาดเดาคำตอบมากกว่า (เด็กมัธยม3โดยทั่วไป คงไม่รู้จัก Chain Rule และแน่นอนว่าตอนนั้นผมก็ไม่รู้จัก embarassed)
เพราะขนาดตอนผมทำข้อสอบของมัธยมปลาย แล้วเผลอไปเขียนแคลคูลัสในวิธีทำ ซึ่งผมได้คะแนนน้อยกว่าคนอื่นแม้ว่าคำตอบจะถูก (ตอนนั้นผมใช้ \ddot x แทนด้วยความเร่ง ตอนทำข้อสอบเรื่องการเคลื่อนที่แนวตรง)
แต่ผมว่าก็เป็นเรื่องที่ดีครับ ที่อาจารย์ในโรงเรียนมัธยมทั่วไปจะได้เห็นแคลคูลัส เพื่อที่จะได้เป็นการยกระดับการเรียนการสอน ตามวัตถุประสงค์ของมูลนิธิ สอวน. ตามที่อาจารย์ปิยพงษ์บอกไว้ในวันแรกที่เรียน (ผมจำข้อนี้ได้แม่นเลยครับ ตั้งแต่ผมไปค่ายม.4 วันแรก  Grin)

Tit-le
Title
neutrino
*

« Reply #6 on: February 19, 2008, 09:11:58 PM »

ขอบพระคุณพี่Greatมากเลยครับ icon adore icon adore

Tit-le
Title
neutrino
*

« Reply #7 on: March 11, 2008, 09:01:54 PM »

ถ้าจะทำแบบไม่ใช้แคลคูลัสนี่ ทำแบบนี้ถูกหรือไม่ครับ ช่วยพิจารณาด้วยครับ ขอบคุณครับ icon adore

tex]R[/tex]เป็นตตอบ Grin
« Last Edit: March 11, 2008, 09:18:22 PM by tit-le » Logged

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น