มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41094 Posts in 6121 Topics- by 6802 Members - Latest Member: Nice
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาไฟฟ้าแม่เหล็กช่วยหน่อยครับๆๆ ความต้านทานสมมูลของวงจรที่ต่อเป็นด้านของลูกบาศก์
Pages: « 1 2   Go Down
Print
Author Topic: ช่วยหน่อยครับๆๆ ความต้านทานสมมูลของวงจรที่ต่อเป็นด้านของลูกบาศก์  (Read 13207 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Tangg
neutrino
*

« Reply #15 on: July 18, 2008, 02:39:52 PM »

อ่าา ทำไมอาจารย์แซวผมเงี้ยนี่ครับ = = เดี๋ยวจะลองทำให้ดูนะครับ ไม่มั่นใจว่าถูก 100% มั้ยครับ ยังไงอาจารย์ช่วยตรวจให้ด้วยนะครับ
จากวงจรนี้ เราจะเขียนกระแสแยกไหลครับ และจะเห็นชัดเลยว่า กระแสไม่ผ่านความต้านทาน 2 ตัวครับ แต่เราไม่สนใจตรงนั้น เข้าเรื่องเลยที่ว่า v ที่คร่อมจัด 2 จุดเท่ากันครับ
เราก็จัดว่า IR_{all}=\frac{IR}{3}+\frac{IR}{3} ที่ตัวฐานของลูกบาศก์ครับ
แล้วก็จะได้เลยครับว่า Rรวม=2R/3 ครับ ^ ^

ถูกผิดอย่างไรก็กรุณาช่วยชี้แนะด้วยครับ
ทำข้อไหนอยู่ครับ ข้อบนสุดหรือข้อถัดมา?

ใช่ครับ ข้อบนสุดครับ ไม่มั่นใจเหมือนกันครับ ว่าวิธีนี้ใช้ได้มั้ยครับ ยังไงท่าน Great ช่วยตรวจสอบให้ด้วยละกันนะครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #16 on: July 18, 2008, 04:32:14 PM »

อ่าา ทำไมอาจารย์แซวผมเงี้ยนี่ครับ = = เดี๋ยวจะลองทำให้ดูนะครับ ไม่มั่นใจว่าถูก 100% มั้ยครับ ยังไงอาจารย์ช่วยตรวจให้ด้วยนะครับ
จากวงจรนี้ เราจะเขียนกระแสแยกไหลครับ และจะเห็นชัดเลยว่า กระแสไม่ผ่านความต้านทาน 2 ตัวครับ แต่เราไม่สนใจตรงนั้น เข้าเรื่องเลยที่ว่า v ที่คร่อมจัด 2 จุดเท่ากันครับ
เราก็จัดว่า IR_{all}=\frac{IR}{3}+\frac{IR}{3} ที่ตัวฐานของลูกบาศก์ครับ
แล้วก็จะได้เลยครับว่า Rรวม=2R/3 ครับ ^ ^

ถูกผิดอย่างไรก็กรุณาช่วยชี้แนะด้วยครับ
ทำข้อไหนอยู่ครับ ข้อบนสุดหรือข้อถัดมา?

ใช่ครับ ข้อบนสุดครับ ไม่มั่นใจเหมือนกันครับ ว่าวิธีนี้ใช้ได้มั้ยครับ ยังไงท่าน Great ช่วยตรวจสอบให้ด้วยละกันนะครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

ถ้าอ่านที่คนอื่นเขาช่วยแนะนำมาตั้งแต่ต้น ๆ ก็จะเห็นคำตอบ  knuppel2

ถ้าจะเอาแบบง่ายๆก็ลองผ่านกระแสไฟฟ้า I เข้าไปจากจุด A ดูครับ แล้วใช้ความสมมาตรแบ่งดูว่าที่จุดเชื่อมต่างๆกระแสจะแบ่งไหลอย่างไร เท่าไหร่ เสร็จแล้วก็ให้หาค่าความต่างศักย์ระหว่างจุด A และ B แล้วใช้กฎของโอห์มหาค่าความต้านทานสมมูลครับ  coolsmiley  reading

toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #17 on: July 18, 2008, 05:36:50 PM »

ทำไมกระแสที่ฐานต้องเป็น 1/3ด้วยครับ

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
Pages: « 1 2   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น