มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41105 Posts in 6125 Topics- by 7249 Members - Latest Member: Sakuranosuke
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ถามโจทย์วิทย์(ฟิสิกส์)ม.ต้น เรื่อง งาน การเคื่อนที่ คาน หน่อยครับ
Pages: « 1 2   Go Down
Print
Author Topic: ถามโจทย์วิทย์(ฟิสิกส์)ม.ต้น เรื่อง งาน การเคื่อนที่ คาน หน่อยครับ  (Read 23465 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Thanakorn
neutrino
*

« Reply #15 on: December 31, 2009, 10:50:22 AM »

ข้อ 1 ตามสูตร P = FV

เราจะหา P  เพราะฉะนั้น F = mgsin30องศา (แรงดึงขึ้น = แรงดึงลง) เพราะฉะนั้น F = 150 x 10 x 1/2 = 750

V โจทย์บอกว่า 4 m/s

แทนค่า  P =FV >  P = 750 x 4 = 3000 W. ครับ
ตอนขาขึ้นต้องออกแรงไม่เท่ากับ mg\sin\thetaเพราะมีแรงเสียดทานกระทำด้วยเท่าก
Thanakorn
neutrino
*

« Reply #16 on: December 31, 2009, 10:52:45 AM »

พึ่งเห็นว่ากระทู้นี้ตั้งแต่ต้นปี 2008  buck2 buck2 ป่านนี้เจ้าของกระทู้อยู่ม.5 แล้วมั้ง Grin Grin
sarasit
neutrino
*

« Reply #17 on: January 01, 2010, 11:57:22 AM »

สอบอะไรหรอครับ เตรียมอุดม หรือเตรียมทหาร
sarasit
neutrino
*

« Reply #18 on: January 01, 2010, 12:01:09 PM »

ถูกต้องแล้วครับแต่จากโจทย์ ข้อ 1 ไม่ได้บอกถึงแรงเสียดทานเพราะฉะนั้นแรงอย่างต่ำก้อคือ mgsin ครับ
Thanakorn
neutrino
*

« Reply #19 on: January 01, 2010, 06:41:39 PM »

ถูกต้องแล้วครับแต่จากโจทย์ ข้อ 1 ไม่ได้บอกถึงแรงเสียดทานเพราะฉะนั้นแรงอย่างต่ำก้อคือ mgsin ครับ
บอกนะครับผมว่า  Grin เพราะตอนแรก ที่รถลงมาด้วยความเร็วคงตัว มีแรงเสียดทานกระทำต่อรถขนาดเท่ากับ mg\sin\theta นะครับ แล้วเราก็เอาค่านี้มาคิดต่อ
ดูจากที่อาจารย์บอกก็ได้ครับ  Smiley Smiley
...
รถแล่นลงมาด้วยความเร็วคงตัว แสดงว่าต้องมีแรงเสียดทานทำต่อรถด้วย และแรงเสียดทานนี้มีขนาดเท่ากับ mg\sin\thetaตอนขาขึ้นแรงเสียดทานนี้มีิทิศทางลงมาตามพื้นเอียง กำลังของรถต้องใช้ในการยกรถขึ้นและเอาชนะแรงเสียดทานด้วย   coolsmiley
ฉะนั้นตอนขาขึ้นก็ต้องออกแรงเพิ่มเพื่อให้หักล้างกันกับแรงเสียดทานจลน์ด้วย
Pages: « 1 2   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น