ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40727 Posts in 6010 Topics- by 5868 Members - Latest Member: PeakPawit
mPEC Forumบทเรียนการใช้โปรแกรม Mathematica (Moderator: psaipetc)จะ Export ค่าไปที่ไฟล์โดยที่ไม่สร้างไฟล์ใหม่ทำยังไงครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: จะ Export ค่าไปที่ไฟล์โดยที่ไม่สร้างไฟล์ใหม่ทำยังไงครับ  (Read 3570 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Bright
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« on: January 31, 2008, 05:47:36 PM »

จะ Export ค่าไปที่ไฟล์โดยที่ไม่สร้างไฟล์ใหม่ทำยังไงครับ
เวลาใช้คำสั่ง Export มันจะสร้างไฟล์ทับของเก่าทุกทีเลย
มันมีวิธีที่จะให้มันเขียนข้อมูลต่อท้ายไฟล์เดิมหรือเปล่าครับ

ผมลองทำวิธีนี้

out=OpenAppend["file"];
Export[out,f[x,y],"Table"];
Close[out];

แต่ก็ยังไม่ได้ผลครับ  embarassed
ผมใช้ Mathematica 6.0.1 ครับ
ขอบคุณครับ

« Last Edit: January 31, 2008, 05:52:48 PM by Bright » Logged
psaipetc
Moderator
SuperHelper

kostuff.blogspot.com

« Reply #1 on: January 31, 2008, 08:43:02 PM »

คือ Export[file, expression, format ]  จะเขียนทับ file ครับ

ทางเลี่ยงก็ควรจะลอง ตั้งชื่อ file เรียงกันไปเรื่อยๆ แล้วใช้คำสั่งใน OS เช่น cat (cat file1 file2 file3 > resultfile) หรือ copy file เหล่านั้น  เข้าด้วยกันเป็นไฟล์เดียว

อีกทางก็คือใช้ OpenAppend กับ Write เช่น

outfile = OpenAppend["c:\\tempmath.txt"]
Write[outfile, Random[]]
Close[outfile]

ถ้าคุณ evaluate คำสั่งข้างบนหลายๆครั้งคุณจะเห็นว่า c:\tempmath.txt จะมีเลขเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ

และอีกทาง (ซึ่งสั้นที่สุด) ก็คือใช้ PutAppend[ ] เช่น PutAppend[Random[], "c:\\tempmath.txt"]

ลองดูครับ  Smiley

Life Lessons (related to science anyway):
http://www.guardian.co.uk/print/0,3858,5164417-111414,00.html
Bright
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #2 on: February 01, 2008, 12:43:41 PM »

ผมทำแบบตั้งชื่อไฟล์เรียงกันไปเรื่อยๆ(สี่พันกว่าไฟล์) แล้วก็ใช้คำสั่ง cat อย่างที่อาจารย์บอกครับ
ได้ผลอย่างที่ต้องการ ขอบคุณมากครับ   ช้าหน่อยแต่ก็ดีกว่าครับ Smiley

เหตุผลที่ต้องใช้ Export เพราะมันเขียน output มาได้อย่างในแบบที่ต้องการครับ
psaipetc
Moderator
SuperHelper

kostuff.blogspot.com

« Reply #3 on: February 01, 2009, 02:52:42 PM »

ยินดีด้วยครับ  great

Life Lessons (related to science anyway):
http://www.guardian.co.uk/print/0,3858,5164417-111414,00.html
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น