ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40704 Posts in 6002 Topics- by 5781 Members - Latest Member: oSOLdoMAR
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: แรงเสียดทานที่ทำต่อล้อรถ  (Read 35086 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
gigadot
neutrino
*

« on: September 19, 2005, 01:17:23 AM »

ถ้าเข้าใจเรื่องแรงเสียดทานกลิ้งกันดีแล้ว

ผมถามว่า
1 รถที่ขับเคลื่อนล้อหน้าด้วยความเร็วคงที่ แรงเสียดทานล้อหน้าไปทางทิศไหน และแรงเสียดทานล้อหลังไปทางทิศไหน
2 แล้วรถที่ขับเคลื่อนล้อหลังหล่ะครับ
3 แล้วรถ 4-wheel drive ล่ะครับ
ตอบได้หมด ก็ถือว่าผ่าน อิอิ

laugh
o0o0oo7
neutrino
*

Underestimate the power of physics

« Reply #1 on: September 19, 2005, 04:14:10 AM »

ถ้าเข้าใจเรื่องแรงเสียดทานกลิ้งกันดีแล้ว

ผมถามว่า
1 รถที ขับเคลื่อนล้อหน้าด้วยความเร็วคงท แรงเสียดทานล้อหน้าไปทางทิศไหน และแรงเสียดทานล้อหลังไปทางทิศไหน
2 แล้วรถที่ขับเคลื่อนล้อหลังหล่ะครับ
3 แล้วรถ 4-wheel drive ล่ะครับ
ตอบได้หมด ก็ถือว่าผ่าน อิอิ

laugh

1. ล้อหน้าไปข้างหน้า ล้อหลังไปข้างหลัง
2. ล้อหลังไปข้างหน้า ล้อหน้าไปข้างหลัง
3. ไปข้างหน้าหมด
« Last Edit: May 30, 2010, 05:14:03 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Underestimate the power of physics
gigadot
neutrino
*

« Reply #2 on: September 19, 2005, 07:00:45 AM »

ถูกต้องแล้วครับ Grin

แต่ถามต่อว่าแรงเสียดทานล้อหน้าเท่ากับล้อหลังมั้ยครับในแต่ละกรณี โดยกำหนดว่าขณะที่รถอยู่นิ่งๆ น้ำหนักจะกระจายไปล้อหน้าและหลังเท่ากัน Cheesy
« Last Edit: May 30, 2010, 05:14:19 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
.kilii
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #3 on: September 19, 2005, 01:06:25 PM »

.............สวัสดีครับ...ผมขอมั้วว่าเท่ากัน Angry (สีหน้าแห่งความมั่นใจ)
...............พี่ครับๆยังสงสัยนิส์หนึ่งอะครับว่า \omegaจะเท่ากันรึปล่าว...แล้วทำไมล้อหลังแรงเสียดทานถึงมีทิศเดียวกับ \omega

* omega.gif (661.55 KB, 597x378 - viewed 6739 times.)
« Last Edit: May 30, 2010, 05:14:37 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
gigadot
neutrino
*

« Reply #4 on: September 19, 2005, 03:04:00 PM »

เรื่องมันเกิดมาจากเจ้าเครื่องยนต์ครับ
เจ้าเครื่องยนต์ได้ส่งกำลังไปหมุนล้อหน้า ล้อหน้าเลยจำใจต้องหมุน
ที่ผิวสัมผัสพื้นระหว่างยางกะถนน เจ้ายางพยายามผลักพื้นไปด้านหลัง ทำให้แรงเสียดทานที่พื้นต้องผลักยางจึงไปด้านหน้า
พอแรงเสียดทานที่พื้นทำต่อยางไปด้านหน้า รถก็วิ่งไปด้านหน้า
จำรถเลยต้องลากล้อหลังไปด้วย
ล้อหลังบอกว่าฉันไม่อยากไปเลย
แต่มันก็ถูกฉุดกระชากลากถูไป
แต่มันเองยังไม่มีใครทำให้หมุนเลย อย่างล้อหน้า
มันเลยบอกพี่ถนนว่า พี่ผลักผมให้หมุนที
ถนนใจดี เลยต้องออกแรงเสียดทานไปด้านหลังให้ล้อหมุนไปหน้าไง

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่าอยู่ด้วยช่วยกัน

ส่วนแรงเสียดทานล้อหน้าล้อหลังไม่เท่ากันในสองกระณีแรกนะครับ แรงเสียดทานไปหน้าต้องมากกว่าเสมอ เพราะพอลบกันแล้วต้องเหลือแรงลัพธ์ที่เอาไปหักล้างกับแรงต้านทานจากอากาศและเครื่องยนต์ รถถึงจะวิ่งด้วยความเร็วคงที่ได้
« Last Edit: September 22, 2005, 11:56:24 AM by ปิยพงษ์ » Logged
Peace
neutrino
*

« Reply #5 on: September 19, 2005, 05:00:11 PM »

การหา v_{cm} ไม่ได้ดูจากความเร็วเชิงเส้น(เทียบกับ cm) \vec{v} = \vec{\omega} \times \vec{r} หรอครับ
แล้วก็ถึงบอกว่า \vec{v}_{cm} = -\vec{v} ที่จุดสัมผัส เพราะความเร็วที่จุดสัมผัสเทียบกับพื้นต้องเป็นศูนย์หรอครับ

ผมลองหา v_{cm} ตามที่พี่บอกแล้วผมไม่รู้ว่า \vec{R}ของพี่ มันทิศไหนอะครับ
« Last Edit: May 30, 2010, 05:15:52 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
@Love~Shadow@
neutrino
*

The Day I Can't Walk Is My Death Day

« Reply #6 on: September 19, 2005, 10:27:14 PM »

การหา v_{cm} ไม่ได้ดูจากความเร็วเชิงเส้น(เทียบกับ cm) \vec{v} = \vec{r} \times \vec{\omega} หรอครับ
แล้วก็ถึงบอกว่า \vec{v}_{cm} = -\vec{v} ที่จุดสัมผัส เพราะความเร็วที่จุดสัมผัสเทียบกับพื้นต้องเป็นศูนย์หรอครับ

ผมลองหา v_{cm} ตามที่พี่บอกแล้วผมไม่รู้ว่า \vec{R}ของพี่ มันทิศไหนอะครับ

\vec{R} ตามที่ Foggy_Ritchy บอก นั้นมีทิศพุ่งออกจากจุดศูนย์กลางของล้อ มาตามแนว รัศมีของล้อ
ใช่มั้ยครับ คุณ Foggy_Ritchy Cheesy
« Last Edit: May 30, 2010, 05:16:07 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
Peace
neutrino
*

« Reply #7 on: September 20, 2005, 08:10:39 AM »

ตามแนวรัศมีของล้อนี่มันได้ทุกทิศเลยนะครับ เพราะล้อมันเป็นวงกลม หรือว่าหมายถึงให้ชี้เข้าหาจุดสัมผัสครับ
เพราะจากวิธีผมก็เขียนใหม่ให้เป็นแบบพี่ได้ แต่ต้องกำหนดว่า
\vec{R} ชี้จาก cm ไปหาผิวสัมผัสด้วย Cheesy
« Last Edit: September 22, 2005, 11:58:04 AM by ปิยพงษ์ » Logged

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #8 on: September 20, 2005, 11:45:51 PM »

การหา ไม่ได้ดูจากความเร็วเชิงเส้น(เทียบกับ cm) หรอครับ
แล้วก็ถึงบอกว่า ที่จุดสัมผัส เพราะความเร็วที่จุดสัมผัสเทียบกับพื้นต้องเป็นศูนย์หรอครับ

ผมลองหา ตามที่พี่บอกแล้วผมไม่รู้ว่า ของพี่ มันทิศไหนอะครับ

\vec v = \vec r \times \vec \omega
vector ไม่มีสมบัติการสับที่การ cross นะครับ พิมพ์ผิดหรือผิดจริงๆ ครับ ??

มีแต่
 \vec v = \vec \omega \times \vec r ครับ
« Last Edit: May 30, 2010, 05:16:34 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
FogRit
SuperHelper

« Reply #9 on: September 21, 2005, 12:28:02 AM »

ล้อ ครับ ไม่ใช่ทรงกลม เพราะฉะนั้น รัศมีมีเพียงระนาบเดียวครับ
ที่สำคัญ

ขั้นตอนแรกคือ กำมือขวาตามทิศทางการหมุน ย้ำว่ามือขวา ตามรูปนี้ครับ

http://hyperphysics.phy-astr.gsu.edu/hbase/amom.html

จากประสบการณ์
1.ถ้าได้ท่อง mpec อย่างลึกซึ้งจะพบนะครับ เป็นการโพสท์โดย คุณ sctby
 จากนั้น ก็หาๆ เอา
2. ไป หา search engine .co.uk หรือ .th ก็ได้ครับ หาเลย angular momentum ครับ
หน้าอยู่ล่างๆหน่อยครับ อธิบายไม่ยากด้วย (กลายเป็นอธิบายการใช้ เน็ทไปแล้ว)

เพราะฉะนั้นเมื่อล้อในโจทย์ที่ถามมานั้นหมุนทวนเข็มนาฬิกา ทิศของ  \vec \omega จะได้ทิศชี้ออกมาหน้าจอคอมฯ มาหาคุณ (ห้ามมั่วว่า  \vec \omega ชี้เข้าจอ)

ลบที่ผิดออกไปแล้วตอบกระทู้ใหม่แล้วครับ icon adore icon adore icon adore

อีกรูปครับ
http://www.physics.brocku.ca/faculty/sternin/120/images/w263_08.18.gif

นี่เป็นรูปและกราฟเกี่ยวกับแรงเสียดทานสถิตและเสียดทานจลน์ครับ ไม่เท่ากัน ต้องใช้ให้ถูก
http://hyperphysics.phy-astr.gsu.edu/hbase/mechanics/frictire.html#c1

และผมเคยสับสนคือ ทิศของ  \vec \alpha
แต่เอาแค่นี้ก่อนนะครับ
« Last Edit: May 30, 2010, 05:17:06 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
FogRit
SuperHelper

« Reply #10 on: September 21, 2005, 12:38:12 AM »

ตอบคุณ love shadow ครับ
ผมตอบผิดพลาดมหันต์ขออภัย ครับ  icon adore icon adore icon adore icon adore

แล้วจะตอบให้กระจ่างครับ

ถ้าได้แล้วลองดูนะครับโจทย์พื้นฐานวิศวะ รุ่นผมสอบ ปี 47 เป็นระบบเฟือง กับ สายพานปนกันลองหาดูนะครับผมไม่มีข้อสอบน่ะครับแต่จำได้ว่าผมอ่านโจทย์แล้วเข้าใจผิด
« Last Edit: September 22, 2005, 03:23:07 PM by Foggy_Ritchy » Logged

Peace
neutrino
*

« Reply #11 on: September 21, 2005, 06:21:44 PM »

ผิดจริงๆครับ ขอโทดที icon adore icon adore สับสนกะทอร์ก แก้ให้แล้วครับ Wink

แต่ว่าจากตรงนี้
จากนั้น จากนิยามที่เราทราบอยู่ คือ  \vec v = \vec \omega \times \vec R ครับทีนี้ก็มองจากที่เรารู้แน่แล้วว่า  \vec v ชี้ไปทางซ้ายมือคร้บ เพราะจากโจทย์ให้วิ่งไปทางซ้าย จึงมี  \vec R เป็นได้เพียงทิศเดียวคือ ชี้ขึ้นจากพื้นครับ

แล้วเราจะ cross vector หา v เพื่ออะไรอะครับ??
« Last Edit: May 30, 2010, 05:17:41 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

non-self
neutrino
*

« Reply #12 on: September 21, 2005, 06:52:00 PM »

แล้วจากนิยาม R นี่คือะไรครับ เป็นระยะทางจากไหนไปไหนหรอครับ
« Last Edit: May 30, 2010, 05:19:44 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
FogRit
SuperHelper

« Reply #13 on: September 21, 2005, 11:36:23 PM »

ตอบคุณ Peace นะครับ
ที่ให้ ทำการ cross vector เพื่อตรวจสอบว่าทิศทางที่คิดนั้นถูกต้องหรือเปล่าครับถ้าถูกคนกำมือจะได้ท่าขำๆ
« Last Edit: September 22, 2005, 12:00:32 PM by ปิยพงษ์ » Logged

ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #14 on: September 22, 2005, 01:06:02 PM »

ตอบคุณ non-self นะครับ
แล้วจากนิยาม R นี่คือะไรครับ เป็นระยะทางจากไหนไปไหนหรอครับ
R คือ รัศมีเมื่อวัดจากจุดศูนย์กลางครับไปยังขอบ จากที่ให้มาเป็นปริมาณ scalar ไม่มีทิศแต่ถ้าถามหาทิศของ  \vec R
ในช่วงคำถามผม  \vec \omega ชี้ออกมาจากหน้าจอครับ ส่วน
 \vec R ชี้ขึ้นครับ (ชี้ขึ้นเพื่อให้เป็นไปตามนิยามคณิตศาสตร์ที่ีตกลงกันไว้ครับให้ผลลัพธ์จากการ cross vector เป็นอย่างที่ต้องการครับ)

ผมว่า Foggy_Ritchy สับสนอะไรบางอย่างนะ  Shocked
« Last Edit: May 30, 2010, 05:20:00 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น