มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41147 Posts in 6137 Topics- by 7846 Members - Latest Member: Monozohm
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ไม่อยากเป็น quark  (Read 10526 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ampan
SuperHelper

« on: September 21, 2005, 06:51:31 PM »

ไม่ชอบเป็น� quark� �>:A เพราะผมคิดว่ามันน่ากลัว อนุภาคบ้าอะไร มีตั้งหกชนิด สปรินไปมา� Cry� �อยากเป็นตัวอื่น แต่ที่แน่ๆ เป็นตัวเองน่าจะดีกว่า� Cheesy

อ่อ ถ้ามีใครไม่พอใจกระทู้ บ้าๆนี้ ก็ จะมาลบครับ อ.ปิยพงษ์ คงไม่มาลบชองผมนะ เหอๆๆ
จริงๆ อยากรู้ว่าทำไมคนที่เพิ่งเริ่มโพสต์ได้เป็น นิวตริโน� ต่อมากลายร่างเป็น อิเล็คตรอน� แล้วสุดท้ายสูงสุดในบอร์ด กลายเป็นพระเจ้า� Shocked
มีความหมายไหมครับ อ.ปิยพงษ์

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #1 on: September 22, 2005, 03:03:41 PM »

Quark ก็เจ๋งจะเฟ้ย

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
ampan
SuperHelper

« Reply #2 on: September 22, 2005, 08:01:45 PM »

พี่Foggy_Ritchy  เป็นไรเหรอครับ  Wink

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #3 on: September 22, 2005, 08:39:29 PM »

เค้าก้อเปนคว้ากเหมือนกานแหละ

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
ampan
SuperHelper

« Reply #4 on: September 24, 2005, 02:42:35 PM »

ตอนนี้ สมาชิกมากขึ้นมาก จริงไหมครับ เรามารายงานตัว� สมาชิกที่เป็น quark กันดีกว่า ว่ามีมากมายไหม แต่มีเงื่อนไขว่า ต้องเอาความรุ้เรื่อง� quark� มาลงกันด้วย

ผมก่อนเลย� quark เป็นอนุภาคที่มีอยู่ด้วยกัน 6 ชนิด คือ Up Quark,Down Quark,Charm Quark,Strange Quark,Top Quark,Bottom Quark

หมายเหตุ หากอนุภาคตัวอื่นสนใจ ก็ มารายงานตัว พร้อมบอก คุณสมบัติของคุณด้วยนะครับ Grin

zabutao
neutrino
*

เด็กหาดใหญ่

« Reply #5 on: September 26, 2005, 04:28:14 PM »

ใส่รูบไงคับ

แล้วเปลี่ยนข้อความด้านซ้ายงัยคับ Huh
เกียรติศักดิ์
neutrino

:)

« Reply #6 on: October 02, 2005, 01:14:48 PM »

เอ เพิ่งสังเกตว่ามีระบบจัดกลุ่มแบบนี้ด้วยครับ ผมเป็น neutrino จิ๋วเอง

ตามกติกาครับ:
นิวตริโนเป็นชื่อเรียกรวมๆ ของสามพี่น้องอนุภาคมูลฐานใน 'ครอบครัว lepton'
ผู้ตั้งชื่อ: Enrico Fermi
มวลนิ่ง: เคยเชื่อกันว่าเป็นศูนย์ แต่ตอนนี้ไม่แล้ว
ประจุ: ไม่มี
สปิน: 1/2 ของค่าคงที่ของพลังค์ ดังนั้นจึงเป็น fermion
ผู้ทำนายถึงการมีอยู่: Wolfgang Pauli - เสนอขึ้นเพื่ออธิบาย beta decay อย่างเป็นไปตามกฎอนุรักษ์พลังงาน โมเมนตัมเชิงมุม และสปิน
ผู้ค้นพบคนแรก: Frederick Reines (ได้รับรางวัลโนเบลปี 1995 สำหรับการค้นพบ) และเพื่อนร่วมงาน (หลังจากนั้น ได้มีการค้นพบนิวตริโนอีกสองชนิด)

Wanna detect me? Shame on you "All you have to do is imagine something that does practically nothing. You can use your son-in-law as a prototype." --Richard Feynman

Scientia gaza inaestimabilis est.
เกียรติศักดิ์
neutrino

:)

« Reply #7 on: October 02, 2005, 01:17:42 PM »

เอ อ่านไปอ่านมาดีๆ คุณ ampan เขียนว่าเฉพาะคนที่เป็น quark นี่นา โพสต์แล้วโพสต์เลยแล้วกันครับ Grin

Scientia gaza inaestimabilis est.
ampan
SuperHelper

« Reply #8 on: October 02, 2005, 02:44:06 PM »

หมายเหตุ หากอนุภาคตัวอื่นสนใจ ก็ มารายงานตัว พร้อมบอก คุณสมบัติของคุณด้วยนะครับ Grin
ครับพี่  kiattisak  เลยโพส์ตได้ เหอๆๆ  แต่ตอนนี้ อยากเห็นอนุภาค GOD มาโพส์ต ว่าเค้ามีสมบัติอย่างไร  Grin

mekunka (มีคุณค่า)
neutrino
*

มีคุณค่า

« Reply #9 on: October 02, 2005, 05:39:16 PM »

ผมอยากเป็นelectronครับพอเป็นเมื่อไหร่ก็เด๋วเดี๋ยวคงหยุดโพสแล้วหละครับไม่อยากเป็นquark เหมือนกันครับ
ampan
SuperHelper

« Reply #10 on: October 02, 2005, 06:21:55 PM »

ผมอยากเป็นelectronครับพอเป็นเมื่อไหร่ก็เด๋วเดี๋ยวคงหยุดโพสแล้วหละครับไม่อยากเป็นquark เหมือนกันครับ
ตกลงที่โพส์ต เพราะต้องการเลื่อน ลำดับเหรอ ที่พี่โพสต์ เพราะ พี่ต้องการแสดงความคิดเห็นนะ ไม่ได้ ต้องการ เพิ่มจำนวนกระทู้ที่สร้าง  Sad

o0o0oo7
neutrino
*

Underestimate the power of physics

« Reply #11 on: October 11, 2005, 01:20:41 PM »

ถึงตอนนี้โพสต์ไปก็ไม่เปลี่ยนขั้นแล้วหละ ทั้ง electron และ quark ไม่มีต่อไปแล้ว........ Cry

Underestimate the power of physics
toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #12 on: June 11, 2006, 07:19:56 PM »

ตอนนี้ระบบนี้กลับมาอีกแล้วครับ
ปล.ผมเป็นประจุลบนี่เอง

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
ampan
SuperHelper

« Reply #13 on: June 13, 2006, 09:31:39 AM »

อย่าคิดอาไรมากครับ เดี่ยวแอดมิน เปลี่ยนอีก  Grin
เราค่อยๆเติบโตครับ เหอๆๆ จริงๆจะมีไม่มี ก็ไม่ได้วัดระดับความสามารถ  แต่อาจวัดเวลาว่างแทน เหอๆๆ
เช่นผม ว่างมาก เข้ามาโพสต์ไร้สาระ เลยโตเร็ว  Shocked

Mwitish
neutrino
*

When the solution is simple, God is answering.

« Reply #14 on: June 16, 2006, 09:07:38 AM »

ผมยังไม่มีประจุเลย Grin
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น