ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41244 Posts in 6175 Topics- by 8109 Members - Latest Member: dirac333
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์โมเมนต์ความเฉื่อยของทรงกลมกลวง
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: โมเมนต์ความเฉื่อยของทรงกลมกลวง  (Read 25716 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
tip
neutrino
*

« on: November 26, 2007, 02:47:38 PM »

ถ้าจะพิสูจน์โมเมนต์ความเฉื่อยของทรงกลมกลวงว่าเท่ากับ \frac{2}{3}\mathrm{M}R^{2} อะครับ ผมต้องสมมติให้ผนังหนา dx ด้วยหรือเปล่่าครับ หรือจะให้ผนังบางจนไม่ต้องคำนึงถึง
« Last Edit: June 18, 2012, 11:06:15 PM by tip » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: November 26, 2007, 03:42:04 PM »

อาจารย์ครับ ถ้าจะพิสูจน์โมเมนต์ความเฉื่อยของทรงกลมกลวงว่าเท่าก

ต้องมีความหนาด้วย แต่ประมาณว่ารัศมีภายนอกและภายในเท่ากัน  Shocked

tip
neutrino
*

« Reply #2 on: November 27, 2007, 04:01:07 PM »

อาจารย์ครับ ถ้าจะพิสูจน์โมเมนต์ความเฉื่อยของทรงกลมกลวงว่าเท่าก

ต้องมีความหนาด้วย แต่ประมาณว่ารัศมีภายนอกและภายในเท่ากัน  Shocked
ฟังดูแล้ว งงๆอะครับ แต่ผมจะลองคิดดูละกัน ขอบคุณครับ
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #3 on: November 27, 2007, 10:27:28 PM »

ใช้การประมาณที่อาจารย์บอกน่ะครับ
คือลองตั้งโคออดิเนต(แกน)XYZ ดูแล้วลองสมมติ dmเป็นวงแหวนรัศมี rต่างๆมาซ้อนๆกันครับ(ใช้การประมาณที่อาจารย์บอกก็ตรงนี้นะครับ) แล้วหา I_{ring}ออกมา แล้วก็ให้ I_{hollowsphere}=\int{dI_{ring}} แล้วก็อินทิเกรตเอาครับ(ผมใช้พิกัดpolarทำน่ะครับ อินทิเกรตสนุกดี Grin)

reading reading reading
« Last Edit: March 26, 2011, 01:27:46 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
SuperHelper

« Reply #4 on: November 28, 2007, 07:04:38 AM »

อาจารย์ครับ ถ้าจะพิสูจน์โมเมนต์ความเฉื่อยของทรงกลมกลวงว่าเท่ากับ \frac{2}{3}\mathrm{M}R^{2}ครับ ผมต้องสมมติให้ผนังหนา
dxด้วยเปล่่าครับ หรือจะให้ผนังบางจนไม่ต้องคำหนึ่งถึง

ที่จริงหาโมเมนต์ความเฉื่อยของทรงกลมกลวงที่มีความหนา (รัศมีภายนอก R_1 รัศมีภายใน R_2) จากผลต่างของโมเมนต์ความเฉื่อยของทรงกลมตันสองลูกก่อน แล้วให้รัศมีทั้งสองค่านั้นมีค่าเข้าหากันก็จะได้สิ่งที่ต้องการ  coolsmiley
« Last Edit: March 26, 2011, 01:28:01 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

tip
neutrino
*

« Reply #5 on: December 03, 2007, 02:49:41 PM »

อาจารย์ครับ ถ้าจะพิสูจน์โมเมนต์ความเฉื่อยของทรงกลมกลวงว่าเท่ากับ \frac{2}{3}\mathrm{M}R^{2}ครับ ผมต้องสมมติให้ผนังหนา
dxด้วยเปล่่าครับ หรือจะให้ผนังบางจนไม่ต้องคำหนึ่งถึง

ที่จริงหาโมเมนต์ความเฉื่อยของทรงกลมกลวงที่มีความหนา (รัศมีภายนอก R_1 รัศมีภายใน R_2) จากผลต่างของโมเมนต์ความเฉื่อยของทรงกลมตันสองลูกก่อน แล้วให้รัศมีทั้งสองค่านั้นมีค่าเข้าหากันก็จะได้สิ่งที่ต้องการ  coolsmiley
วิธีของGreatก็น่าสนใจ ขอผมลองคิดดูก่อนนะครับ ถ้าคิดไม่ได้จะมาถามอาจารย์ใหม่
« Last Edit: March 26, 2011, 01:28:15 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
Great
SuperHelper

« Reply #6 on: December 03, 2007, 05:02:08 PM »

แนะให้เสริมอีกนิดและกันนะครับ สำหรับวิธีของอาจารย์
สิ่งที่(อาจจะ)จำเป็นต้องใช้(ไม่ทราบว่าต้องใช้เหรอปล่าว แต่ผมก็ใช้ครับ Smiley)
1.พิสูจน์ว่า \displaystyle{\rho  = {\sigma  \over {\delta R}}} เมื่อ \rhoคือความหนาแน่นของทรงกลม และ \sigmaคือความหนาแน่นเชิงพื้นที่ของทรงกลม"บาง" และ \delta R คือความหนานิดๆของทรงกลมบางนั้น
2.การประมาณว่า มวลทรงกลมบาง(ประมาณว่าความหนาของมันอาจละทิ้งไปได้) M_{hollow - sphere}  = 4\pi \sigma R^2  = M_{R + \delta R}  - M_R เมื่อ M_{R + \delta R}คือมวลทรงกลมรัศมี R + \delta R และ M_R คือมวลทรงกลมรัศมี R
3.อาจต้องกระจายอนุกรมเทย์เลอร์
4.และที่สำคัญ ต้องพิสูจน์ด้วยว่า โมเมนต์ความเฉื่อยของทรงกลมมีค่า (2/5)(MR^2)
« Last Edit: March 26, 2011, 01:29:13 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
Tit-le
Title
neutrino
*

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน

« Reply #7 on: December 03, 2007, 09:41:33 PM »

ผมขอแนะนำโดยใช้พิกัดเชิงขั้วจะง่ายกว่ากันนะครับ

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน(อตฺตาหิอตฺโนนาโถ)
tip
neutrino
*

« Reply #8 on: March 08, 2008, 06:35:20 PM »

อาจารย์ครับ ถ้าจะพิสูจน์โมเมนต์ความเฉื่อยของทรงกลมกลวงว่าเท่ากับ\frac{2}{3}\mathrm{M}R^{2}ครับ ผมต้องสมมติให้ผนังหนา

ที่จริงหาโมเมนต์ความเฉื่อยของทรงกลมกลวงที่มีความหนา (รัศมีภายนอก R_1 รัศมีภายใน R_2) จากผลต่างของโมเมนต์ความเฉื่อยของทรงกลมตันสองลูกก่อน แล้วให้รัศมีทั้งสองค่านั้นมีค่าเข้าหากันก็จะได้สิ่งที่ต้องการ  coolsmiley
ผมเริ่มคิดอย่างนี้ครับ
ให้ทรงกลมหนึ่งรัศมี R_{1} ความหนาแน่น \rho ทรงกลมที่สองรัศมีR_{2}ความหนาแน่น-\rho และR_{1}\geq R_{2}แล้วหาIของแต่ละอันแล้วนำมาซ้อนทับกันจะได้I=\rho (8\pi /15)(R_{1}^{5}-R_{2}^{5} ) แล้วก็take \displaystyle \lim_{R_{2} \to R_{1} }แล้วทำต่อไม่ได้ครับ เรียนผู้รู้ช่วยแนะนำให้ทีครับ
« Last Edit: March 08, 2008, 06:37:45 PM by tip » Logged
Great
SuperHelper

« Reply #9 on: March 08, 2008, 09:46:35 PM »

ให้ทรงกลมหนึ่งรัศมี R_{1} ความหนาแน่น \rho ทรงกลมที่สองรัศมี R_{2}ความหนาแน่น -\rho และ R_{1}\geq R_{2}แล้วหา Iของแต่ละอันแล้วนำมาซ้อนทับกันจะได้ I=\rho (8\pi /15)(R_{1}^{5}-R_{2}^{5} ) แล้วก็take \displaystyle \lim_{R_{2} \to R_{1} } แล้วทำต่อไม่ได้ครับ เรียนผู้รู้ช่วยแนะนำให้ทีครับ

แนะให้เสริมอีกนิดและกันนะครับ สำหรับวิธีของอาจารย์
สิ่งที่(อาจจะ)จำเป็นต้องใช้(ไม่ทราบว่าต้องใช้เหรอปล่าว แต่ผมก็ใช้ครับ Smiley)
1.พิสูจน์ว่า \displaystyle{\rho  = {\sigma  \over {\delta R}}} เมื่อ \rhoคือความหนาแน่นของทรงกลม และ \sigmaคือความหนาแน่นเชิงพื้นที่ของทรงกลม"บาง" /tex] คือมวลทรงกลมรัศมี R
3.อาจต้องกระจายอนุกรมเทย์เลอร์
4.และที่สำคัญ ต้องพิสูจน์ด้วยว่า โมเมนต์ความเฉื่อยของทรงกลมมีค่า (2/5)(MR^2)

แนะให้แล้วนิครับ  Huh
« Last Edit: March 26, 2011, 01:30:24 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

tip
neutrino
*

« Reply #10 on: March 09, 2008, 04:12:50 PM »

ให้ทรงกลมหนึ่งรัศมี R_{1} ความหนาแน่น \rho ทรงกลมที่สองรัศมี R_{2}ความหนาแน่น -\rho และ R_{1}\geq R_{2}แล้วหา Iของแต่ละอันแล้วนำมาซ้อนทับกันจะได้ I=\rho (8\pi /15)(R_{1}^{5}-R_{2}^{5} ) แล้วก็take  \displaystyle \lim_{R_{2} \to R_{1} }แล้วทำต่อไม่ได้ครับ เรียนผู้รู้ช่วยแนะนำให้ทีครับ

1.พิสูจน์ว่า \displaystyle{\rho  = {\sigma  \over {\delta R}}} เมื่อ \rhoคือความหนาแน่นของทรงกลม และ \sigmaคือความหนาแน่นเชิงพื้นที่ของทรงกลม"บาง" และ \delta R คือความหนานิดๆของทรงกลมบางนั้น
2.การประมาณว่า มวลทรงกลมบาง(ประมาณว่าความหนาของมันอาจละทิ้งไปได้) M_{hollow - sphere}=4\pi \sigma R^2=M_{R+\delta R}-M_R เมื่อ M_{R+\delta R}คือมวลทรงกลมรัศมี R + \delta R และ M_R คือมวลทรงกลมรัศมี R

แนะให้แล้วนิครับ  Huh
ผมไม่เข้าใจส่วนของที่ต้องกระจายอนุกรมเทย์เลอร์ครับ เคยอ่านอนุกรมเทย์เลอร์ในหนังสือ สอวน แต่ไม่เข้าใจเลย idiot2พี่Greatช่วยผมทีครับ
« Last Edit: March 26, 2011, 01:31:35 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
SuperHelper

« Reply #11 on: March 09, 2008, 05:02:14 PM »

โมเมนต์ความเฉื่อยของทรงกลมกลวงมวล M รัศมีภายใน R_2 และรัศมีภายนอก R_1 รอบแกนที่ผ่านจุดศูนย์กลางมวลมีค่าเท่ากับ  
I=\dfrac{2}{5}\left (M_1R_1^2-M_2R_2^2\right )
เมื่อ M_1 และ M_2 เป็นมวลของทรงกลมตันรัศมี R_1 และ R_2 ตามลำดับ
เมื่อเขียนมวลทั้งสองในรูปของความหนาแน่น \rho และรัศมีทรงกลม จะได้ว่า
I=\dfrac{2}{5}\times\dfrac{4}{3}\pi\rho \left (R_1^5-R_2^5\right )
เราต้องการเขียนโมเมนต์ความเฉื่อยให้อยู่ในรูปของมวลทรงกลมกลวง
มวล Mของทรงกลมกลวงเมื่อเขียนในรูปของความหนาแน่นคือ M=\dfrac{4}{3}\pi\rho\left (R_1^3-R_2^3\right )
ให้ R_1=R_2+\Delta R และใช้ทฤษฎีทวินาม (a+b)^n=a^n+na^{n-1}b+...+b^n จะได้ว่า
I=\dfrac{2}{5}\times\dfrac{4}{3}\pi\rho\times\dfrac{M}{M} \left (R_1^5-R_2^5\right )
I=\dfrac{2}{5} M \dfrac{\left (R_1^5-R_2^5\right )}{\left (R_1^3-R_2^3\right )}=\dfrac{2}{5} M \dfrac{\left (R_2^5+5R_2^4\Delta R+10R_2^3\Delta R^2+10R_2^2\Delta R^3+5R_2\Delta R^4+\Delta R^5-R_2^5\right )}{\left (R_2^3+3R_2^2\Delta R+3R_2\Delta R^2+R_2\Delta R^3-R_2^3\right )}
I=\dfrac{2}{5} M \dfrac{\left (5R_2^4\Delta R+10R_2^3\Delta R^2+10R_2^2\Delta R^3+5R_2\Delta R^4+\Delta R^5\right )}{\left (3R_2^2\Delta R+3R_2\Delta R^2+R_2\Delta R^3\right )}
I=\dfrac{2}{5}M \dfrac{\left (5R_2^4+10R_2^3\Delta R +10R_2^2\Delta R^2+5R_2\Delta R^3+\Delta R^4\right )}{\left (3R_2^2+3R_2\Delta R+R_2\Delta R^2\right )}

ในกรณีที่ทรงกลมบางมาก \Delta R\to 0 จะได้ว่า

I=\dfrac{2}{5}M \dfrac{\left (5R_2^4\right )}{\left (3R_2^2\right )}\to \dfrac{2}{3}MR^2
« Last Edit: March 26, 2011, 01:31:59 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

tip
neutrino
*

« Reply #12 on: March 09, 2008, 05:07:17 PM »

ขอบคุณอาจารย์มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆครับ  smitten smitten
Great
SuperHelper

« Reply #13 on: March 09, 2008, 05:52:50 PM »

...
ผมไม่เข้าใจส่วนของที่ต้องกระจายอนุกรมเทย์เลอร์ครับ เคยอ่านอนุกรมเทย์เลอร์ในหนังสือ สอวน แต่ไม่เข้าใจเลย idiot2พี่Greatช่วยผมทีครับ

ผมใช้คำศัพท์ผิดเองครับ ขออภัย  icon adore
ควรจะเรียกว่าเป็น Binomial Theorem มากกว่าครับ (ทฤษฎีบททวินาม)
ความจริงทำตามแบบที่อาจารย์ทำได้เลยครับ คือวิธีของผมนั้น ตอนที่หา \rho = \dfrac{\sigma}{\delta R} นั้นก็เพื่อที่ว่า ตอนที่ได้ I แล้วติดค่า \rho จะได้แทนค่า  \rho = \dfrac{\sigma}{\delta R} ไปได้เลยครับ เมื่อ \sigma = \dfrac{M}{4 \pi R^2} เมื่อ M คือมวลของทรงกลมกลวงบางครับ

odense
neutrino
*

« Reply #14 on: July 17, 2008, 03:33:26 PM »

Let's me try to do this. I will try with another way as follow:
1. small element for hollow sphere is,
da = 2\pi r=2\pi Rsin\theta Rd\theta=2\pi R^2 sin\theta d\theta ,
where R is constant.
2. From
I_{cm}=\int r^{2}dm ,
We have well known dm = \sigma da and \sigma = M/4\pi R^{2}.
3. We get
I_{cm}=MR^{2}/2 \int_{0}^{\pi} sin^{3}\theta d\theta .
4. Consider
\int_{0}^{\pi}sin^{3}\theta=\int_{0}^{\pi}(1-cos^{2}\theta)sin\theta d\theta=4/3 .
5. Thus
I_{cm}=MR^{2}/2(4/3)=2/3MR^{2}.
Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to: