ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก
Did you miss your activation email?

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

39793 Posts in 5836 Topics- by 4540 Members - Latest Member: oillive9898
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: การเคลื่อนที่ของไจโรสโคป  (Read 4452 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
momo
neutrino
*

« on: October 29, 2007, 11:23:36 PM »

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ Cry

คือผมสงสัยว่า
1.เราสามารถสร้างสมการการเคลื่อนที่ของการเคลื่อนที่แบบไจโรสโคปได้รึเปล่าครับ?
2.ถ้ามีการเคลื่อนที่ในแนววงกลมเกิดขึ้นแบบมีแรงต้านอากาศ(หรืออะไรก็ตามแต่ที่เป็นฟังก์ชันของความเร็ว) แปรว่าวัตถุที่กำลังเคลื่อนที่อยู่นั้นจะทำตัวราวกับว่า เมื่อมองจากด้านบนมันจะเคลื่นที่เป็นสไปรัล แต่เมื่อมองจากด้านข้างมันจะทำตัวเป็นโพรเจกไทล์ที่วนกลับได้! ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ?
3.ถ้าผมเข้าใจถูกผมอยากได้คำอธิบายที่เป็นสมการคับ? ^^

ปล.ขอบคุณล่วงหน้านะครับ icon adore
« Last Edit: October 30, 2007, 07:13:12 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: October 30, 2007, 07:19:01 AM »

ศึกษาเบื้องต้นได้ที่ http://en.wikipedia.org/wiki/Gyroscope
และที่ http://www.gyroscopes.org/math2.asp  coolsmiley

momo
neutrino
*

« Reply #2 on: October 30, 2007, 10:06:43 PM »

ขอบคุณอาจารย์มากเลยครับ ผมขอถามต่ออีกนิดหนึ่งนะครับ ว่าเราเคยเห็นแต่การพิสูจน์แรงสู่ศูนย์กลางจากรูปวงกลมซึ่งเท่ากับ \frac{mv^{2}}{r}
แล้วผมอยากทราบว่าถ้าสมมติว่าเราทราบอยู่แล้วว่าแรงมันคือ  \frac{mv^{2}}{r} เราสามารถพิสูจน์ย้อนกลับว่าวิถีของอนุภาคเป็นวงกลมได้หรือเปล่าครับ

รบกวนด้วยครับ  laugh
« Last Edit: October 30, 2007, 11:02:13 PM by phys_pucca » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #3 on: October 31, 2007, 07:32:36 AM »

ขอบคุณอาจารย์มากเลยครับ ผมขอถามต่ออีกนิดหนึ่งนะครับ ว่าเราเคยเห็นแต่การพิสูจน์แรงสู่ศูนย์กลางจากรูปวงกลมซึ่งเท่ากับ \frac{mv^{2}}{r}
แล้วผมอยากทราบว่าถ้าสมมติว่าเราทราบอยู่แล้วว่าแรงมันคือ  \frac{mv^{2}}{r} เราสามารถพิสูจน์ย้อนกลับว่าวิถีของอนุภาคเป็นวงกลมได้หรือเปล่าครับ

รบกวนด้วยครับ  laugh

1. อย่าสับสน แรง กับ มวลคูณความเร่ง  ผลบวกเวกเตอร์ของแรงทั้งหมดมีค่าเท่ากับมวลคูณความเร่งตามกฎของนิวตัน แต่มวลคูณความเร่งไม่ใช่แรง  ถ้าเป็นแรงจริง จะต้องตอบได้ว่า"ใคร"ออกแรงนั้น  coolsmiley

2. สำหรับแรงบางแรง เช่น แรงที่เรียกว่าแรงศูนย์กลาง (central force) ที่แรงผ่านจุดหนึ่งเสมอและขนาดแรงขึ้นกับระยะห่างจากจุดนั้น ถ้าเงื่อนไขตั้งต้นเหมาะ ๆ เส้นวิถีการเคลื่อนที่จะเป็นวงกลม มิฉะนั้นอาจเป็นวงรี ไฮเพอร์โบลา หรือพาราโบลา  เรื่องพวกนี้อยู่ในวิชากลศาสตร์ระดับมหาวิทยาลัยปี 2

coolsmiley
« Last Edit: October 31, 2007, 07:34:34 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

momo
neutrino
*

« Reply #4 on: October 31, 2007, 09:02:09 PM »

ขอบคุณอาจารย์มากค้าบบบบบบ....  Grin
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น