ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก
Did you miss your activation email?

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

39982 Posts in 5858 Topics- by 4528 Members - Latest Member: prosecure88
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ขอถามเกี่ยวกับแรงลอยตัว  (Read 3813 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« on: October 28, 2007, 08:14:55 PM »

ขอถามอาจารย์สักนิคนะครับ เกี่ยวกับแรงลอยตัว เรื่องของเรื่องคือในความรู้สึกของผม ถ้าเรามีลูกกลมหรือรูปทรงใดๆ ที่ค่อนข้างสมมาตรตามแนวรัศมี ถ้าเอามันไปลอยน้ำแล้วมันลอยนิ่งได้ ก็แสดงว่าแรงลอยตัวเท่ากับน้ำหนักของวัตถุนั้น และมีทิศตรงข้าม
ทีนี้ถ้าผมบิดวัตถุนั้นไปเล็กน้อย เนื่องจากความสมมาตรตามแนวรัศมี ผมก็จะได้ว่าส่วนที่จมยังคงเหมือนเดิม ผมคิดว่าแรงลอยตัวก็ไม่น่าที่จะเปลี่ยนขนาดและทิศทางครับ แล้วทีนี้ผมก็จะได้ว่าไม่มีแรงในแนวระดับกระทำต่อวัตถุและแรงในแนวดิ่งก็ยังรวมเป็นศูนย์เช่นเดิม ผมจึงคิดว่าcmไม่น่าจะเคลื่อนที่  แล้วถ้าผมประมาณว่าถ้าบิดน้อยๆๆ การหมุนรอบcmก็จะไม่ยกวัตถุให้มีส่วนเหนือน้ำมากขึ้น แรงลอยตัวเท่าเดิม ก็ วัตถุนั้นจะหมุนรอบcm
ผมคิดเช่นนี้ถูกไหมครับ
แล้วก็ถ้าผมคิดถูก ก็ขอถามต่อเรื่องข้อสอบสสวท เกี่ยวกับจุด metacenter ว่าทำไมจุดนี้จึงไม่เคลื่อนที่ได้ครับ

http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,395.0.html
แล้วก็ข้อสอบอีกข้อ ที่เป็นทุ่นมีไม้เสียบลอยน้ำ การหมุนแกว่งของมันควรจะหมุนรอบจุดไหนกันแน่ครับ
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,1813.0.html

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #1 on: November 01, 2007, 03:05:07 PM »

ถูกต้องครับ แรงลอยตัวไม่ขึ้นกับลักษณะรูปร่างของวัตถุ  และไม่จำเป้นต้องสมมาตรใดๆก็ให้แรงลอยตัวเท่าเดิมถ้าปริมาตรเท่าเดิม

คิดว่าโจทย์ข้อพวกนั้นน่าจะมีเรื่องแรงต้านของน้ำมาเกี่ยวข้องด้วย แรงต้านทางน้ำจะพยายามต้านไม่ให้วตถุเคลื่อนที่เข้าไปในของเหลว

แต่ถ้าคิดละเอียดจริงๆผมว่าน่าจะขยับนะ แต่คงจะยากน่าดู

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #2 on: November 01, 2007, 03:30:11 PM »

ถูกต้องครับ แรงลอยตัวไม่ขึ้นกับลักษณะรูปร่างของวัตถุ  และไม่จำเป้นต้องสมมาตรใดๆก็ให้แรงลอยตัวเท่าเดิมถ้าปริมาตรเท่าเดิม

...

ถึงแม้ขนาดเท่ากัน แต่ถ้าตำแหน่งที่แรงลอยตัวทำไม่ใช่ตำแหน่งเดียวกัน ทอร์กที่ทำจะเปลี่ยนไป  coolsmiley

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น