ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41041 Posts in 6095 Topics- by 6052 Members - Latest Member: thiraphatk
Pages: « 1 2   Go Down
Print
Author Topic: ประตูน้ำ  (Read 15699 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Peace
neutrino
*

« Reply #15 on: September 19, 2005, 04:45:11 PM »

รู้สึกว่าข้อนี้จะใช้ความดันเฉลี่ยไม่ได้มั้งครับ อันนี้ไม่แน่ใจนะ
แต่กรณีที่ใช้ได้แน่ๆ คือระดับน้ำอยู่ตรงจุดหมุนพอดีครับ

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
ampan
SuperHelper

« Reply #16 on: September 19, 2005, 05:24:52 PM »

ผมก็ไม่แน่ใจ เพราะผมไม่รู้ เพราะ ยังไม่เคยทำแบบนี้ อย่างที่ Peace บอก
แต่กรณีที่ใช้ได้แน่ๆ คือระดับน้ำอยู่ตรงจุดหมุนพอดีครับ
ครับ เดี๋ยวลองไปนั่งคิด ดูก่อน icon adore
แต่ที่รู้ๆ คือ สมมติเราใช้เลขมาช่วย เรารู้ว่าแรงดันขึ้นกับความลึก เราอาจวาดเป็นสามเหลี่ยมของแรงดันได้ ซึ่งเรารู้ว่าจุด รวมมันอยู่ไหน ใช่ครับ สมมติ อีกว่า ผมเอาสี่เหลี่ยมไปต่อเข้าด้านสามเหลี่ยม ถามว่า ความสูงของจุดรวมยังเท่าเดิมหรือเปล่า (ถ้าผมพูดอะไร งง เดี๋ยวดึกๆจะมาทำต่อครับ ไปอ่านคันจิก่อน)
« Last Edit: May 30, 2010, 05:39:01 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
Peace
neutrino
*

« Reply #17 on: September 19, 2005, 05:49:49 PM »

ไอ้สามเหลี่ยมแรงดันแหละครับ ส่วนที่เราพิจารณามันจะเป็นสี่เหลี่ยมคางหมู ต้องคิดส่วนเป็นสามเหลี่ยม กะส่วนเป็นสี่เหลี่ยม
ผมไม่งงที่พี่บอกครับ อิอิ เคยอ่านเจอมาเหมือนกัน

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

ampan
SuperHelper

« Reply #18 on: September 19, 2005, 06:31:57 PM »

ผิดมากมาย เดี๋ยวจะมาแก้นะครับ
สิ่งที่ผมผิดคือเรื่องตำแหน่ง ของแรงลัพท์ที่กระทำ กับประตู ส่วนว่าทำตำแหน่งเท่าไร ขอไปคิดดูก่อน เพราะตอนนี้ต้องอ่านหนังสือ
ถ้ามีใคร คิดได้หรือรู้ ก็เชิญ โพส์ต เลยนะครับ icon adore
« Last Edit: September 19, 2005, 06:49:21 PM by ampan » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #19 on: September 19, 2005, 10:48:30 PM »

ผิดมากมาย เดี๋ยวจะมาแก้นะครับ
สิ่งที่ผมผิดคือเรื่องตำแหน่ง ของแรงลัพท์ที่กระทำ กับประตู ส่วนว่าทำตำแหน่งเท่าไร ขอไปคิดดูก่อน เพราะตอนนี้ต้องอ่านหนังสือ
ถ้ามีใคร คิดได้หรือรู้ ก็เชิญ โพส์ต เลยนะครับ icon adore

ผิดที่หลักการ Sad

การหาทอร์กในกรณีง่าย ๆ ต้องหาจากแรงคูณระยะทาง ถ้ามีแรงหลายแรงทำที่ต่าง ๆ ก็ต้องหาทอร์กจากแรงต่าง ๆ แล้วเอามาบวกกัน ในกรณีนี้มีแรงหลายแรงขนาดไม่เท่ากันทำที่ความลึกต่าง ๆ ดังนั้นจึงต้องแบ่งบานประตูออกเป็นแถบแคบ ๆ หาแรงจากความดันที่แถบคูณกับพื้นที่แถบ แล้วคูณระยะจากแกนหมุนเพื่อหาทอร์ก (หรือโมเมนต์ของแรง) หลังจากนั้นก็บวก (อินทิเกรต(หรือหาปริพันธ์)) ทอร์กตลอดบานประตู ...
« Last Edit: May 30, 2010, 05:39:27 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

.kilii
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #20 on: September 20, 2005, 11:36:23 AM »

................สวัสดีครับ.......... Cryคืนนั้น...ผม....ผมอยากลองดู.......ก็เลยลองทำดู.......ทำแล้วทำอีก....ยังไงก็ไม่ออกสักที.....
แต่ติดใจวิธีนี่อะครับ...ผมคิดว่า \tauคือการหาพื้นที่ไต้กราฟ Fกับ yในรูปที่2
F=แรงที่กระทำต่อประตูน้ำ
\rho_w=ความหนาแน่นของน้ำ
g=ค่าความเร่งของโลก=ประมาณ9.80665
h=ความสูงของระดับน้ำเหนือประตูน้ำ
y=ระดับความลึกใต้ประตูน้ำ
\omega=ความกว้างของประตูน้ำ
\tau=torgue=ทอร์ก
dF=\rho_w g(h+y)dy \omega
d\tau=rdF=ydF=y \rho_w g(h+y)dy \omega
..ฉะนั้น
\tau=\int y \rho_w g(h+y)dy \omega
\tau=\rho g\omega \int (h+y)ydy
\tau=\rho g\omega(h\frac{y^2}{2}+\frac{y^3}{3})

* TheWaterDoor.gif (5.11 KB, 525x384 - viewed 686 times.)

* Torque.gif (661.55 KB, 597x378 - viewed 640 times.)
« Last Edit: May 30, 2010, 05:40:49 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
SuperHelper

« Reply #21 on: September 20, 2005, 12:00:56 PM »

1.
................สวัสดีครับ.......... Cryคืนนั้น...ผม....ผมอยากลองดู.......ก็เลยลองทำดู.......ทำแล้วทำอีก....ยังไงก็ไม่ออกสักที.....
แต่ติดใจวิธีนี่อะครับ...ผมคิดว่า \tauคือการหาพื้นที่ไต้กราฟ Fกับ yในรูปที่2
...

วิธีที่ทำถูกแล้ว แต่ความหมายที่่บอกว่าเป็นพื้นที่ใต้กราฟ Fกับ yในรูปที่ 2 นั้นคงจะไม่ใช่ Shocked

\int y dF\neq \int F dy Shocked

2. เวลาอินทิเกรตควรใส่ลิมิตบนและล่างด้วยว่าอินทิเกรตจากค่าไหนถึงไหน  ลองแทนค่าตัวเลขดูว่าคำตอบเป็นเท่าใด  Grin

3.
...
g=ค่าความเร่งของโลก=ประมาณ9.80665

นี่เป็นค่าประมาณหรือ  Huh
« Last Edit: May 30, 2010, 05:41:22 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Peace
neutrino
*

« Reply #22 on: September 20, 2005, 12:10:22 PM »

9.80665 นี่มาจาก CASIO ใช่มั้ยครับ ผมจำได้ Grin
แล้วกราฟมันไม่ใช่เส้นตรงหรอครับ??

.kilii
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #23 on: September 20, 2005, 12:16:35 PM »

............... icon adoreขอบคุณมากๆครับ....คราวหลังผมจะไม่เชื่อเฉลยตามหนังสือตามท้องตลาดอีกแล้ว....เรื่องgผมไม่รู้แน่หรอกครับ....ว่ามีคงตัวเท่าใด....เอาเป็นว่าเป็นความเข้าใจแล้วกัน...ครับ..ขอบคุณมากครับ
SuperHelper

« Reply #24 on: September 20, 2005, 01:21:19 PM »

...

ลองคิดดูซักหน่อยว่า แรง F ในรูปที่ 2 เป็นแรงอะไร กระทำที่ไหน บนพื้นที่เท่าใด หามาได้อย่างไร  Huh
« Last Edit: May 30, 2010, 05:41:54 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Pages: « 1 2   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น