ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41039 Posts in 6095 Topics- by 6051 Members - Latest Member: Aoraumar
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: ประตูน้ำ  (Read 15692 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
.kilii
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« on: September 17, 2005, 11:08:59 AM »

.....สวัสดีครับ....ผมมีโจทย์ที่ทำไม่ได้อยู่ข้อหนึ่ง...เป็นของserwayเรื่องFluidMotionขอที่ถาม.....ทอร์กที่บานพับผมคิดไม่เป็น...เลยสงสัยถึงเรื่องทอร์ก.....(มีแทงค์น้ำ(ด้านบนเปิด)บรรจุน้ำสูง2ม.ยาวด้านละ2ม.(พท.หน้าตัดที่ฐานเป็น2ม.คูณ2ม.)มีด้านหนึ่งมีบานพับสูง1ม.ที่ข้อbถามหาทอร์กรอบบานพับอะครับคิดยังยังไง)...ผมรองคิดเป็น(ทอร์ก=intregal:pg(h+y)r*dy*y=pgr*intergal:(h+y)*y*dy)(p=ความหนาแน่นของน้ำ,g=ความเร่งของโลก,h=ความสูงเหนือบานพับ,y=ความลึกไต้บานพับ,r=ความยาว)คิดได้ไม่ตรงเลยอะครับในหนังสือบางเล่มเฉย

.....สงสัยถึงเรื่องทอร์กอะครับถ้ามีแรงFหลายๆแรงถี่มากที่สุดขนาดเท่ากัน....มากระทำกับไม้ยาวL(จากจุดหมุนถึงปลาย)...โดยให้ที่ปลายไม้มีจุดหมุนดังรูป(ใส่รูปไม่เป็นT_T)..จะคิดยังไงอะครับ

.........ผมยังสงสัยเรื่องการintregalของmoment of inertia ของจานด้วย(ในหนังงสือสอวน)ที่ว่า(momentofinertiaของจานdm=M/ธRกำลังสอง*2
ธrdr(ธ=พาย=3.14,*=คูณ)สงสัยตรง2ธrdrงงตรงdrทำไม่เป็น2ธrเฉยๆ
........งงตรงวงเล็บหลังอะครับ...2พายrdr....งงอย่างแรง!!.............ผมยังทำความเข้าใจไม่ได้
.......................ที่จะถามก็มีแค่นี่แหละครับ....เอ้อ!!....ในหนังสือสอวน...มีข้อที่พิมพ์ผิดอยู่ข้อหนึงอะตรับที่เป็นprojctileที่ว่ามีก้อนหินยิงแบบpjแล้วระเบิดออกเป็นสองส่วนแล้วถามระยะห่างของสองก้อน...รู้สึกจะพิมพ์วงเล็บผิดที่อะครับ...ผมรองถามอาจารย์ที่โรงเรียนมาแล้ว...อาจารย์ก็ว่าน่าจะใส่ผิด
« Last Edit: September 20, 2005, 10:33:36 AM by ปิยพงษ์ » Logged
.kilii
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #1 on: September 17, 2005, 11:24:04 AM »

....เอาprogramพวกที่เขียนสมการนี่มาจากไหนอะครับ...ช่วยlinkให้ด้วยนะครับT_T
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #2 on: September 17, 2005, 11:42:15 AM »

....เอาprogramพวกที่เขียนสมการนี่มาจากไหนอะครับ...ช่วยlinkให้ด้วยนะครับT_T

ไปดูที่
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,32.0.html

ampan
SuperHelper

« Reply #3 on: September 17, 2005, 02:54:54 PM »

งงคำถาม ครับ เอารูปมาลงแล้ว คงเข้าใจมากขึ้น ผมรอทำโจทย์ อยู่นะครับ Wink
« Last Edit: May 30, 2010, 05:36:14 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
.kilii
neutrino
*

« Reply #4 on: September 17, 2005, 05:03:42 PM »

ใส่รูปในfileนี่แล้วครับ

* untitled4.GIF (4.59 KB, 525x384 - viewed 294 times.)
.kilii
neutrino
*

« Reply #5 on: September 17, 2005, 05:17:00 PM »

รูปที่1.ในหนังสือสอวนที่ไม่เข้าใจ ว่าทำไมเป็น 2\pirdr  ทำไมไม่เป็น  2\pidr 
รูปที่2.เรื่องทอร์กอะครับถ้าออกแรง F ตลอดคานยาวสมำเสมอยาว L มีจุดหมุนอยู่ที่ปลายคาน

* untitled3.GIF (3.93 KB, 512x384 - viewed 285 times.)

* untitled2.gif (3.24 KB, 512x384 - viewed 314 times.)
Peace
neutrino
*

« Reply #6 on: September 17, 2005, 05:20:12 PM »

ผมเข้าใจยังงี้นะครับ

dm ก็หาจากการเทียบอัตราส่วนก็ได้ คือ พื้นที่ \pi R^2 มีมวล M
ส่วนพื้นที่วงแหวนเล็กๆที่เราพิจารณา เมื่อวงแหวนรัศมี  rหนา dr
ถ้าเราเอามาคลี่ มันก็จะได้รูปที่ประมาณเป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้าที่มีด้านยาว 2 \pi r และด้านกว้าง dr
ก็จะได้ dm = \frac{M}{\pi R^2} 2 \pi r dr แล้วก็นำไปแทนค่าหา dIต่อปาย....................

ถ้าผมทำผิดตรงไหน หรือผมเขียน(พิมพ์)ไม่รู้เรื่องตรงไหนก็บอกด้วยนะครับ

ส่วนข้อความดันรบกวนช่วยพิมพ์สมการเป็น LaTeX มาหน่อยก็ดีครับ ผมอ่านแล้วงง
LaTeX ผมว่าเรียนรู้ไม่นานหรอกครับในการพิมพ์แบบนี้  Wink

รูปที่สองผมว่าไม่น่าจะหาได้นะครับ เพราะมันน่าจะเป็นอนันต์ นึกถึงคนหลายล้านคน(เยอะมากๆเข้าใกล้อนันต์)มารุมดึงอะไรซักอย่างด้วยแรงเท่ากันอะครับ

แต่ในกรณีแรงดันนั้นจะขึ้นกับขนาดพื้นที่ด้วย ดังนั้นถ้าพิจารณาส่วนเล็กมากๆ แรงก็จะน้อยมากๆ ด้วยน่ะครับ
แล้วพอเราเอาส่วนเล็กๆมากๆ มารวมกัน(โดย Integrate) ก็จะได้แรงที่น้อยมากๆ แต่ละอัน มารวมกันได้สิ่งที่เราต้องการได้ครับ

ถ้าผมเข้าใจผิดตรงไหน หรือผมเขียน(พิมพ์)ไม่รู้เรื่องตรงไหนก็บอกด้วยนะครับ
« Last Edit: May 30, 2010, 05:36:41 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #7 on: September 17, 2005, 06:10:43 PM »

...รูปที่สองผมว่าไม่น่าจะหาได้นะครับ เพราะมันน่าจะเป็นอนันต์ นึกถึงคนหลายล้านคน(เยอะมากๆเข้าใกล้อนันต์)มารุมดึงอะไรซักอย่างด้วยแรงเท่ากันอะครับ
...

คิดว่าเขาหมายถึงว่าแรงทั้งหมดคือ \vec F กระจายทำตลอดความยาวของคานอย่างสม่ำเสมอ  Grin
« Last Edit: May 30, 2010, 05:36:58 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Peace
neutrino
*

« Reply #8 on: September 17, 2005, 07:59:36 PM »

อ๋อ ถ้างั้นก็หาได้ครับ
คานยาว  L มีแรงกระทำ F
คานยาว dl มีแรงกระทำ dF = \frac{F}{L} dl เมื่อ l เป็นระยะวัดจากจุดหมุนไปถึงที่ที่แรงกระทำ
จะได้ d \tau = l dF = l \frac{F}{L}� dl
แล้วก็อินทิเกรตตั้งแต่ l=0 ถึง l=L
สุดท้ายก็จะได้ \displaystyle{ \tau = \frac{FL}{2}

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
.kilii
neutrino
*

« Reply #9 on: September 18, 2005, 09:51:51 AM »

.....ขอบคุณมากครับ......เดียวผมรองประยุกต์กับข้อประตูน้ำแล้วกัน icon adore
.kilii
neutrino
*

« Reply #10 on: September 18, 2005, 12:22:37 PM »

..............เรื่องmoment of inertia ผมเข้าใจแล้วละครับคือว่า
...........เราหาพ.ท.ของวงแหวนจะได้ว่า
A=\pi((r+dr)^2-r^2)
A=\pi(r^2+2rdr+dr^2-r^2)
A=\pi(2rdr+dr^2)
..............ทีนีเราถือว
ampan
SuperHelper

« Reply #11 on: September 18, 2005, 01:39:44 PM »

แนะว่า ใช้ dA จะดูมีความหมายทึ่น่าสนใจกว่า เช่น เราทราบว่า พ.ท.วงกลมคือ  A(r) = \pi r^2   พ.ท.วงแหวนคือ  A(r_{2}) - A(r_{1}) ซึ่ง กรณีที่  r_{2} = r_{1}+dr จะได้  dA = 2\pi rdr
« Last Edit: May 30, 2010, 05:37:19 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
.kilii
neutrino
*

« Reply #12 on: September 19, 2005, 01:56:02 PM »

Shame on you ย้ายมารวมกันกับกระทู้ที่เคยถาม  ปิยพงษ์  police

....ขอข้อประตูน้ำด้วยนะครับ icon adore..........อะแฮ่มๆ(let's speak english)
the tank in picture is filled with water 2 \mbox{m} deep. At the bottom of one side wall is retctangular hatch 1 \mbox{m} high and 2 \mbox{m} wide ,which is hinged at the top of the hatch.Find the torque excert by the water about the hinges.
...............เห็นหนังสือบางเล่มเฉลย 2\times10^4 \mbox{N.m}

* untitled4.GIF (4.59 KB, 525x384 - viewed 391 times.)
« Last Edit: September 19, 2005, 10:51:35 PM by ปิยพงษ์ » Logged
ampan
SuperHelper

« Reply #13 on: September 19, 2005, 03:13:04 PM »

เอาแนวคิดมานะ สมมติ คุณรู้ว่า ทุกๆจุดบนประตูน้ำ มีแรงดันมากระทำ ซึ่ง ถ้าเรารวมแรงลัพท์นั้นจะได้เท่าไร กระทำกับจุดไหน ก็ตอบคำถามข้อนี้ได้แล้ว
ขึ้นแรก หาความดันเฉลี่ย ก่อน  P_{av} =\frac{ P_{1} +P_{2}}{2} คำถามที่ สำคัญคือ แรงลัพท์นั้นกระทำตรงไหนของบานประตู ใครคิดว่า ระยะตรงกลางของบานประตู คำตอบ คือ ....(ผิด)  ถ้าเรารู้ (มั้ง) ว่า แรงลัพท์นี้ จะทำที่ระยะ ห่างจากจุดหมุน(ในรูป) นะ เป็น สองในสามของ ความสูงประตู ถามว่าทำไม ไปพิสูจน์ดูครับ ไม่น่าจะยาก (มั้ง)

สงสัยว่า ข้อนี้มีความดันเนื่องจากอากาศไหม คือผมไม่เก่งอังกฤษ เลยอ่านไม่เจอ ถ้ามีคำตอบไม่น่าจะเป็น  2x10^4 Nm
« Last Edit: May 30, 2010, 05:38:33 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

.kilii
neutrino
*

« Reply #14 on: September 19, 2005, 03:31:07 PM »

................. icon adoreขอบคุณมากครับเดียวผมลุยเอง Angry(ลุยๆ)
Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น