ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41330 Posts in 6202 Topics- by 8773 Members - Latest Member: Day
Pages: « 1 2 3   Go Down
Print
Author Topic: มาช่วยกันเฉลยข้อสอบปลายค่าย1 ปีนี้กัน  (Read 48744 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #30 on: November 09, 2007, 07:42:20 PM »

ขอลองทำนะครับ Smiley
...

1.2)
จะให้ไปถึงร็อคคาเฟ่พอดีก็ต้องเล็งมาทางตะวันออกของนครเทวะเป็นระยะ d
\alpha เป็นมุมระหว่างแนวที่ตั้งหัวเครื่องบินกับทิศเหนือไปทางทิศตะวันตก
ได้ \alpha =\arctan \left (\dfrac{L\sin\theta -d}{L\cos \theta }\right )
ส่วนการหาเวลาก็ดูเฉพาะการเคลื่อนที่ในแนวทิศเหนือ
\Delta t=\dfrac{L\cos\theta }{u\cos \alpha }
ได้ t=\dfrac{\sqrt{L^{2}-2Ld\sin\theta+d^{2}}}{u}

ไม่น่าจะถูกนะ ดูสมมุติฐานบรรทัดแรกดี ๆ มีเหตุผลสนับสนุนว่ามันถูกต้องแน่ ๆ หรือเปล่า  coolsmiley
« Last Edit: March 11, 2010, 12:44:25 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

WeeBk
neutrino
*

« Reply #31 on: November 09, 2007, 08:47:57 PM »

อ๊าาา  ผมสะเพร่าไปจริงๆด้วยครับ icon adore
ผมแก้แล้วนะครับ ขอบคุณอาจารย์ที่ช่วยเตือนครับ
อาจารย์ครับ เห็นอาจารย์บอกว่าประกาศผลหลังสอบสองสัปดาห์ใช่ไหมครับ
แล้วผลออกมารึยังครับ icon adore
SuperHelper

« Reply #32 on: November 10, 2007, 08:27:20 AM »

...
1.2)
กำหนดให้
\alpha เป็นมุมระหว่างแนวที่ตั้งหัวเครื่องบินกับทิศเหนือไปทางทิศตะวันตก
ดูการเคลื่อนที่ในแนวเหนือ-ใต้ และแนวออก-ตก
ได้ t = \dfrac{L\cos \theta }{u_{a}+u\sin \theta }=\dfrac{L\sin  \theta }{u\cos  \theta}
ได้ \alpha =\theta -\arcsin (\dfrac{d\cos \theta }{ut})
แล้วก็แทนค่าลงในสมการข้างต้นก็จะได้
t=\dfrac{Lt}{\sqrt{(ut)^{2}-(d\cos \theta )^{2}}+d\sin \theta }

ถ้านี่เป็นการสอบจริง ๆ ก็จะเป็นเรื่องน่าเศร้าอย่างยิ่ง  knuppel2

ใช้สัญลักษณ์เดียวกันแทนปริมาณต่างกันได้อย่างไร  เวลาตอนแรกกับเวลาที่ใช้เดินทางแบบหลังมันคนละเวลากัน Shocked

อุตส่าห์เขียนคู่มือวัยใสให้ไว้ แต่ไม่มีใครสนใจอ่านหรือนำไปใช้งานจริง  เราต้องฝึกให้ใช้กระบวนการพวกนี้ทุกครั้งที่แก้โจทย์ปัญหา  เราไม่คิดว่าพวกท่านไม่เก่งหรอก แต่เรากลัวพวกท่านจะพลาดง่าย ๆ แบบนี้  coolsmiley
« Last Edit: March 11, 2010, 12:45:04 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

WeeBk
neutrino
*

« Reply #33 on: November 10, 2007, 10:42:43 AM »

ผมสะเพร่าอีกครั้งซะแล้ว bang headขอโทษครับ
ทีหลังผมจะระวังเรื่องการใช้ตัวแปร กับเรื่องการตั้งสมมติฐานให้ดี
ขอบคุณอาจารย์ที่ชี้แนะครับ icon adore
SuperHelper

« Reply #34 on: November 10, 2007, 11:44:04 AM »

...
ดูการเคลื่อนที่ในแนวเหนือ-ใต้ และแนวออก-ตก
ได้ เวลาที่ใช้ในการบิ

สมการนี้พิมพ์ผิดอีก  มุมไหนเป็นมุมไหน  knuppel2

WeeBk
neutrino
*

« Reply #35 on: November 10, 2007, 01:09:57 PM »

สะเพร่ารอบที่สามแล้ว embarassed
สงสัยผมคงต้องปรับปรุงเรื่องนี้ให้ดีขึ้น
ขอบคุณอาจารย์อีกครั้งครับ icon adore
Tit-le
Title
neutrino
*

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน

« Reply #36 on: November 10, 2007, 04:05:31 PM »

อาจารย์คะ ผลสอบปลายค่ายหนึ่งขอทราบหลังจากวันที่18 พ.ย.ไปแล้วได้ไหมคะ  วันที่17 ม.3 (น่าจะ) ทุกคนมีสอบเข้ามหิดลวิทยานุสรณ์  วันที่18  มีสอบคณิตของสมาคมคณิตศาสตร์  เกรงว่าจะไม่มีใจทำข้อสอบกัน ทั้งนี้ต้องขออภัยพี่ม.4และน้องม.2 ที่รอลุ้นผลสอบอยู่  และขอขอบคุณอาจารย์มาณ.ที่นี้อีกครั้ง

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน(อตฺตาหิอตฺโนนาโถ)
tensa
neutrino
*

« Reply #37 on: November 10, 2007, 09:23:40 PM »

ประกาศไปเลยดีกว่าครับ Cry
ติดรึเปล่าไม่รู้ ไม่อยากมีอะไรคาใจในห้องสอบครับ

PSP5
neutrino
*

« Reply #38 on: November 11, 2007, 11:28:54 AM »

อย่าง ไตเติ้ล ยังไงก็ผ่านค่ายนี้อยู่แล้นแหละคับ พวก ม.4 อย่างผ้มยังน่าเปนห่วงซะกว่าอีก  Cry
SuperHelper

« Reply #39 on: November 11, 2007, 06:30:25 PM »

...
และจากการหลับหูหลับตาทำไปเรื่อยๆก็จะได้
q_{1}=\dfrac{C_{1}C_{2}}{C_{1}+C_{2}+C_{3}}[\varepsilon _{2}(1+\dfrac{C_{3}}{C_{1}})-\varepsilon _{1}]
q_{2}=\dfrac{C_{1}C_{2}}{C_{1}+C_{2}+C_{3}}[\varepsilon _{1}(1+\dfrac{C_{3}}{C_{2}})-\varepsilon _{2}]
...

ไม่รู้ว่าหลับหูหลับตามากไปหรือเปล่า คำตอบสำหรับ q_1 และ q_2 มันสลับกันหรือเปล่า  coolsmiley
ถ้า C_1=0 แล้ว q_1 ควรมีค่าเป็นศูนย์ และทำนองเดียวกับกับประจุ q_2  ลองกระจายตัวเศษ แล้วดึงตัวประกอบร่วมออกมา จะเห็นว่าตัดกันกับ C ที่ตัวส่วนหนึ่งตัว และเหลือเป็นตัวเศษหนึ่งตัว ซึ่งควรเป็น C_1 สำหรับ q_1 แต่ที่ตอบมามันกลับกันกับที่ควรเป็น  coolsmiley
« Last Edit: November 11, 2007, 06:42:36 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

WeeBk
neutrino
*

« Reply #40 on: November 11, 2007, 07:20:45 PM »

สงสัยจะหลับหูหลับตาจริงๆละครับ Grin
อ๊าา bang headผมอยากแก้นิสัยสะเพร่าจริงๆเลย
elipsis
neutrino
*

« Reply #41 on: November 14, 2007, 03:01:33 PM »

อาจารย์คะ ผลสอบปลายค่ายหนึ่งขอทราบหลังจากวันที่18 พ.ย.ไปแล้วได้ไหมคะ  วันที่17 ม.3 (น่าจะ) ทุกคนมีสอบเข้ามหิดลวิทยานุสรณ์  วันที่18  มีสอบคณิตของสมาคมคณิตศาสตร์  เกรงว่าจะไม่มีใจทำข้อสอบกัน ทั้งนี้ต้องขออภัยพี่ม.4และน้องม.2 ที่รอลุ้นผลสอบอยู่  และขอขอบคุณอาจารย์มาณ.ที่นี้อีกครั้ง
เห็นด้วยกับแม่ของไตเติ้ลครับ
Pages: « 1 2 3   Go Up
Print
Jump to: