ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41497 Posts in 6261 Topics- by 9242 Members - Latest Member: Peenipat gg
Pages: « 1 2 3 »   Go Down
Print
Author Topic: มาช่วยกันเฉลยข้อสอบปลายค่าย1 ปีนี้กัน  (Read 49404 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Tit-le
Title
neutrino
*

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน

« Reply #15 on: October 31, 2007, 06:05:28 AM »

ดูจากที่วีรภัทรเฉลยแล้ว ปีนี้คงมีคนได้เต็มอีกเช่นเคย ขอชมเชยน้องคนนี้จริงๆ ว่าแต่ tit-leจะผ่านไหมหนอ อย่างไรก็ตามค่ายนี้ยิ่งทำให้tit-leรักฟิสิกส์มากยิ่งขึ้น เพราะได้ประสบการณ์ที่หาไม่ได้จากที่ไหนๆ  ได้อาจารย์ผู้ทุ่มเทและเอาใจใส่ในการสอนเป็นอย่างดีพร้อมทั้งโจทย์และข้อสอบที่ท้าทาย(ยาก)ให้ทำ รู้สึกขอบคุณค่ายนี้มากๆ ถึงแม้ว่าจะไม่ผ่านค่ายนี้ แต่ก็จะพยายามต่อไป อย่างไรก็ตามขอเป็นกำลังใจให้อ,ปิยพงษ์มีเว็บดีๆแบบนี้ แปลหนังสือดี และอื่นๆอีกมากมายให้เด็กไทยได้พัฒนาต่อไป  ขอบคุณค่ะ  ---แม่tit-le 

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน(อตฺตาหิอตฺโนนาโถ)
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #16 on: October 31, 2007, 10:20:50 AM »

ดูจากที่วีรภัทรเฉลยแล้ว ปีนี้คงมีคนได้เต็มอีกเช่นเคย ขอชมเชยน้องคนนี้จริงๆ ว่าแต่ tit-leจะผ่านไหมหนอ อย่างไรก็ตามค่ายนี้ยิ่งทำให้tit-leรักฟิสิกส์มากยิ่งขึ้น เพราะได้ประสบการณ์ที่หาไม่ได้จากที่ไหนๆ  ได้อาจารย์ผู้ทุ่มเทและเอาใจใส่ในการสอนเป็นอย่างดีพร้อมทั้งโจทย์และข้อสอบที่ท้าทาย(ยาก)ให้ทำ รู้สึกขอบคุณค่ายนี้มากๆ ถึงแม้ว่าจะไม่ผ่านค่ายนี้ แต่ก็จะพยายามต่อไป อย่างไรก็ตามขอเป็นกำลังใจให้อ,ปิยพงษ์มีเว็บดีๆแบบนี้ แปลหนังสือดี และอื่นๆอีกมากมายให้เด็กไทยได้พัฒนาต่อไป  ขอบคุณค่ะ  ---แม่tit-le 

ขอบคุณครับ  coolsmiley

tip
neutrino
*

« Reply #17 on: October 31, 2007, 03:52:40 PM »

วี ข้อ5.2 พี่คิดวิธีเดียวกับวี แต่ทำไมได้ a=2/7g อะ หรือว่าพี่คิดผิดเอง  buck2 bang head อาจารย์ครับ ถ้าวิธีถูก คำตอบผิด(หมายถึงคิดเลขผิดนะครับ)จะได้คะแนนไหมครับ   
« Last Edit: September 15, 2010, 12:54:13 PM by tip » Logged
ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #18 on: November 01, 2007, 12:42:47 PM »

ทำไมผมรู้สึกว่าข้อ1.1ทิศทางของลมมันไม่จำเป็นต้องไปทางทิศตะวันตก  ถึงลมจะพัดทิศอื่นก้มีโอกาสไปตกที่ทิศตะวันตกของจุดหมายอยู่ดี

หรือว่าผมคิดมากไปเอง idiot2
« Last Edit: November 04, 2007, 12:42:39 AM by ccchhhaaammmppp » Logged

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
SuperHelper

« Reply #19 on: November 01, 2007, 12:59:14 PM »

\displaystyle \sum_{}\vec{\tau }=I\vec{\alpha}

((-T_{B})(R)-(-T_{A})(R))(R)=\frac{1}{2}MR^{2}\alpha _{B}

-M(g-a)+\frac{3}{2}Ma=\frac{1}{2}Ma

ช่วยอธิบายตรงเครื่องหมายหน่อยว่าเป็นบวกหรือลบเพราะอะไร

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
SuperHelper

« Reply #20 on: November 01, 2007, 03:35:09 PM »

ทำไมผมรู้สึกว่าข้อ1.1ทิศทางของลมมันไม่จำเป็นต้องไปทางทิศตะวันตก  ถึงลมจะพัดทิศอื่นก้มีโอกาสไม่ตกที่ทิศตะวันตกของจุดหมายอยู่ดี

คิดมาก แต่คิดน้อยไปมั๊ง  Shocked

ทำไมไม่ลองทำแบบตรงไปตรงมาดู คิดความเร็วสัมพัทธ์และเขียนปริมาณเวกเตอร์ต่าง ๆ ในรูปส่วนประกอบของเวกเตอร์ในทิศตะวันออกและทิศเหนือ   coolsmiley

WeeBk
neutrino
*

« Reply #21 on: November 01, 2007, 05:41:00 PM »

\displaystyle \sum_{}\vec{\tau }=I\vec{\alpha}

((-T_{B})(R)-(-T_{A})(R))(R)=\frac{1}{2}MR^{2}\alpha _{B}

-M(g-a)+\frac{3}{2}Ma=\frac{1}{2}Ma

ช่วยอธิบายตรงเครื่องหมายหน่อยว่าเป็นบวกหรือลบเพราะอะไร

ผมกำหนดให้ \tauในทิศพุ่งเข้ากระดาษเป็นทิศบวก
ส่วนที่เป็น -T_{B}กับ -T_{A}
นั้นเพราะว่าตอนแรกผมคิดว่า T_{B}กับ T_{A}ที่ดึงวัตถุกับดึงรอกนั้นเป็นคนละทิศกันครับ
แต่คิดไปคิดมามันก็เป็นแค่ขนาด สงสัยจะทำผิดนะครับ แก้ให้แล้วครับ icon adore
« Last Edit: March 11, 2010, 12:41:13 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
keaul28
neutrino
*

« Reply #22 on: November 01, 2007, 06:34:57 PM »

เอ่อ อาจารย์ครับ ผมไปดูข้อสอบเก่าๆมา ข้อสองที่อาจารย์ออกนี่มันข้อสอบ สสวท เก่าเลยหรือครับ

http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,395.0.html

เอ่อ แล้วอาจารย์ตรวจไปได้ประมาณกี่เปอร์เซนต์แล้วเหรอครับ
SuperHelper

« Reply #23 on: November 01, 2007, 07:59:44 PM »

เอ่อ อาจารย์ครับ ผมไปดูข้อสอบเก่าๆมา ข้อสองที่อาจารย์ออกนี่มันข้อสอบ สสวท เก่าเลยหรือครับ

http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,395.0.html

เอ่อ แล้วอาจารย์ตรวจไปได้ประมาณกี่เปอร์เซนต์แล้วเหรอครับ

555 เพิ่งเห็นนะว่าเกือบเหมือนกัน แต่ที่ให้ทำมันถามแนะทางให้มากมาย มันก็เลยไม่ยากเท่า  ถ้าทำตามนั้นไปเรื่อย ๆ ก็จะได้คำตอบอย่างสบาย  Grin

g-force-1
neutrino
*

« Reply #24 on: November 02, 2007, 02:46:38 PM »

วีรภัทร เทพ
SuperHelper

« Reply #25 on: November 02, 2007, 09:36:28 PM »

ทำไมผมรู้สึกว่าข้อ1.1ทิศทางของลมมันไม่จำเป็นต้องไปทางทิศตะวันตก  ถึงลมจะพัดทิศอื่นก้มีโอกาสไม่ตกที่ทิศตะวันตกของจุดหมายอยู่ดี

คิดมาก แต่คิดน้อยไปมั๊ง  Shocked

ทำไมไม่ลองทำแบบตรงไปตรงมาดู คิดความเร็วสัมพัทธ์และเขียนปริมาณเวกเตอร์ต่าง ๆ ในรูปส่วนประกอบของเวกเตอร์ในทิศตะวันออกและทิศเหนือ   coolsmiley

อ๋อ คือ โจทย์บอกว่า ในเวลา tที่ควรจะไปถึงจุดหมาย กลับอยู่ห่างจากเมืองเป็นระยะ dทางตะวันตก ใช่ไหมครับ

ตอนแรกผมคิดว่า ใช้เวลา tไปอยู่ห่างจากจุดหมาย dทางทิศตะวันตก    โดยที่ tไม่ขึ้นกับเวลาที่ต้องใช้เมื่อไม่มีลม

อย่างนี้แปลว่า t=\dfrac{L}{u} ใช่ไหมครับ
« Last Edit: March 11, 2010, 12:42:58 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

SuperHelper

« Reply #26 on: November 03, 2007, 01:47:57 PM »

ทำไมผมรู้สึกว่าข้อ1.1ทิศทางของลมมันไม่จำเป็นต้องไปทางทิศตะวันตก  ถึงลมจะพัดทิศอื่นก้มีโอกาสไม่ตกที่ทิศตะวันตกของจุดหมายอยู่ดี

คิดมาก แต่คิดน้อยไปมั๊ง  Shocked

ทำไมไม่ลองทำแบบตรงไปตรงมาดู คิดความเร็วสัมพัทธ์และเขียนปริมาณเวกเตอร์ต่าง ๆ ในรูปส่วนประกอบของเวกเตอร์ในทิศตะวันออกและทิศเหนือ   coolsmiley

อ๋อ คือ โจทย์บอกว่า ในเวลา tที่ควรจะไปถึงจุดหมาย กลับอยู่ห่างจากเมืองเป็นระยะ dทางตะวันตก ใช่ไหมครับ

ตอนแรกผมคิดว่า ใช้เวลา tไปอยู่ห่างจากจุดหมาย dทางทิศตะวันตก    โดยที่ tไม่ขึ้นกับเวลาที่ต้องใช้เมื่อไม่มีลม

อย่างนี้แปลว่า t=\dfrac{L}{u} ใช่ไหมครับ

Shame on you ไม่ใช่  ถ้าไม่มีลมพัด ตอนที่บินไปได้เวลา t อาจจะไปได้แค่ส่วนหนึ่งของระยะทางเท่านั้น ยังไม่ถึงกรุงเทวะ  coolsmiley
« Last Edit: March 11, 2010, 12:43:27 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

SuperHelper

« Reply #27 on: November 04, 2007, 12:43:54 AM »

แสดงว่าตอนแรกผมก็เข้าใจถูกแล้ว
แล้วตกลงที่คุณ WeeBk ทำตอนแรกถูกหรือเปล่าครับ?
เพราะที่ผมทำ ผมได้ 

u_a = \sqrt{(\dfrac{L}{t}-u)^2+(\dfrac{d}{t})^2+2(\dfrac{L}{t}-u)\dfrac{d}{t}\sin\theta}

และมุมที่ทำกับทิศเหนือ ไปทางทิศตะวันตก คือ

\phi = \arctan(\tan\theta+\dfrac{d}{(L-ut)\cos\theta})
« Last Edit: November 04, 2007, 01:04:03 AM by ccchhhaaammmppp » Logged

SuperHelper

« Reply #28 on: November 04, 2007, 07:57:34 AM »

แสดงว่าตอนแรกผมก็เข้าใจถูกแล้ว
แล้วตกลงที่คุณ WeeBk ทำตอนแรกถูกหรือเปล่าครับ?
เพราะที่ผมทำ ผมได้ 

u_a = \sqrt{(\dfrac{L}{t}-u)^2+(\dfrac{d}{t})^2+2(\dfrac{L}{t}-u)\dfrac{d}{t}\sin\theta}

และมุมที่ทำกับทิศเหนือ ไปทางทิศตะวันตก คือ

\phi = \arctan(\tan\theta+\dfrac{d}{(L-ut)\cos\theta})

ที่แน่ ๆ คือ ลมร็อคคาเฟ่มีอัตราเร็ว u_a=d/t และพัดไปทางทิศตะวันตก  coolsmiley

น้ำแข็งเหลือง
neutrino
*

« Reply #29 on: November 07, 2007, 10:13:00 AM »

เฮ้โหย...

ทำไมทำกันได้เยอะจัง  buck2 เราไม่ไหวแล้ว หวัดยังไม่หายเลย  Cry

แต่อยากเข้าค่ายสองนะ ถึงจะเรียนรู้เรื่องบ้างไม่รู้เรื่องบ้าง การเข้าค่ายก็ได้เรียนฟิสิกส์เยอะแยะเลย

คืออยากบอกว่ารักฟิสิกส์ แหะๆๆ ถึงจะไม่เข้าใจบ้างก็เถอะ อิอิ  2funny
Pages: « 1 2 3 »   Go Up
Print
Jump to: