ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41508 Posts in 6267 Topics- by 9449 Members - Latest Member: an.chancharoen
Pages: « 1 2   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบคัดตัว IJSO 2007 รอบสุดท้าย วิชาฟิสิกส์  (Read 26096 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
WoNDeR
neutrino
*

« Reply #15 on: May 13, 2009, 11:43:44 AM »

ข้อ 3 ครับ

กำหนดให้ W เป็นงานที่ขดลวดต้องทำในกาทำให้น้ำเดือด
จาก W=P\Delta t และ P=I\Delta V=I^{2}R=\dfrac{\Delta V^{2}}{R}
\begin{array}{rcl} P_{1}\Delta t_{1} &=& P_{2}\Delta t_{2} \cr (12\;\; min)P_{1} &=& (24\;\; min)P_{2} \cr P_{1} &=& 2P_{2} \cr \dfrac{\Delta V^{2}}{R_{1}} &=& \dfrac{\Delta V^{2}}{R_{2}} \cr R_{2} &=& 2R_{1}  \end{array}

ให้ R_{1}=R
จะได้ R_{2}=2R
และ W=\dfrac{\Delta V^2}{R}(12\;\; min)

ได้ \begin{array}{rcl} \Delta t &=& \dfrac{W}{P} \cr &=& \dfrac{(\Delta V^{2}/R)(12\;\; min)}{\Delta V^{2}/R_{eq}} \cr &=& \dfrac{R_{eq}}{R}(12\;\; min)  \end{array}

3.ก) ต่อขดทั้งสองแบบอนุกรม
\begin{array}{rcl} R_{eq} &=& R_{1}+R_{2} \cr &=& 3R \cr \therefore \Delta t &=& 36\;\; min  \end{array}
3.ข) ต่อขดทั้งสองแบบแบบขนาน
\begin{array}{rcl} R_{eq} &=& \left(\dfrac{1}{R_{1}}+\dfrac{1}{R_{2}}\right)^{-1} \cr &=& \dfrac{2}{3}R \cr \therefore \Delta t &=& 8\;\; min  \end{array}
WoNDeR
neutrino
*

« Reply #16 on: May 13, 2009, 01:08:55 PM »

ข้อ 4 ทำแบบนี้ได้หรือเปล่าครับ

จากกฎอนุรักษ์โมเมนตัม
\begin{array}{rcl} \sum P &=& Mu \cr &=& (2M)v_0 \cr &=& (2M+m)v  \end{array}
โดยที่
v_0คือความเร็วของวัตถุสองก้อนที่ชนแล้วติดกันไปก่อนไถล
vคือความเร็วของวัตถุสองก้อนที่ชนกันแล้วติดกันไปและแผ่นไม้กระดานหลังไถลจนหยุดไถล
จะได้
\begin{array}{rcl} v_0 &=& \frac{1}{2}u \cr v &=& \dfrac{M}{2M+m}u  \end{array}

จากกฎข้องที่ 2 ของนิวตัน (คิดขณะไถล)
\sum F=ma
-ที่วัตถุสองก้อนที่ชนแล้วติดกันไปมวล 2M
\begin{array}{rcl} -f_k &=& (2M)a_{2M} \cr -\mu_k(2M)g &=& \cr a_{2M} &=& -\mu_kg  \end{array}
-ที่แผ่นไม้กระดานมวล m
\begin{array}{rcl} f_k &=& ma_m \cr \mu_k(2M)g &=& \cr a_m &=& \dfrac{2M}{m}\mu_kg  \end{array}

เนื่องจากความเร่งมีค่าคงตัว
\begin{array}{rcl} v^2 &=& v_0^2+2a_x\Delta x \cr (\dfrac{M}{2M+m}u)^2 &=& (\frac{1}{2}u)^2+2(-\mu_kg)(\Delta x_{2M})\;\;\; ...\; (1) \cr (\dfrac{M}{2M+m}u)^2 &=& 0+2(\dfrac{2M}{m}\mu_kg)(\Delta x_m)\;\;\; ...\; (2)  \end{array}

แก้สมการหาค่า \Delta x_{2M} และ \Delta x_m ได้
\begin{array}{rcl} \Delta x_{2M} &=& \dfrac{m(4M+m)u^2}{8\mu_kg(2M+m)^2} \cr \Delta x_m &=& \dfrac{2mMu^2}{8\mu_kg(2M+m)^2}  \end{array}

ระยะที่วัตถุทั้งสองไถลไปบนแผ่นไม้กระดานก่อนจะหยุดไถลคือ
\Delta x_{2M}-\Delta x_m=\dfrac{mu^2}{8\mu_kg(2M+m)}
WoNDeR
neutrino
*

« Reply #17 on: May 14, 2009, 10:08:41 AM »

ไม่มีใครมาทำเลย...
งั้นผมขอคนแรกนะครับ
ขอข้อ4 ก่อนแล้วกัน

4.) ให้ v เป็นความเร็วของมวล M ทั้งสองหลังชนซึ่งเท่ากัน
อนุรักษ์โมเมนตัม   Mu = Mv+Mv
                จะได้   v = \frac{u}{2}
พิจารณามวล M ทั้งสองโดยเราจะคิดให้เป็นมวลเดียวกันเนื่องจากหลังชนนั้นติดไปด้วยกัน
                 คิดโดยใช้ มวลลดทอน
               จาก      \vec{F}_{2M,m} = \dfrac{2Mm}{(2M+m)}\vec{a} โดยให้ \vec{a} = \vec{a}_{2M}-\vec{a}_{m}  และ \dfrac{2Mm}{(2M+m)}เป็นมวลลดทอน
             จะได้      -2M\mu _{k}g = \dfrac{2Mm}{(2M+m)}a
                           a = \dfrac{-\mu _{k}g(2M+m)}{m}
           และ จาก   V^{2} = U^{2} +2as  โดยให้ V ,U และ s  เป็นของ มวล 2M เทียบ มวล m
                           0 = \dfrac{u^{2}}{4} + 2\cdot \dfrac{-\mu _{k}g(2M+m)}{m}\cdot s
                           s = \dfrac{mu^{2}}{8\mu _{k}g(2M+m)}
 ดังนั้น ระยะที่ไถลไปก่อนจะหยุด เท่ากับ  \dfrac{mu^{2}}{8\mu _{k}g(2M+m)} ตอบ
ที่ทำมาข้างบนนั้น ใช้วิธีการอะไร ไม่บอกรายละเอียดก็ไม่ได้คะแนนเหมือนกัน   Shocked

อยากรู้หลักการ และวิธิการที่ใช้ในการทำแบบนี้ครับ  reading
สงสัยว่าทำไมถึงใช้มวลลดทอนในการคิดได้ (หรือเปล่า) ครับ idiot2
ขออาจารย์ช่วยอธิบายได้มั้ยครับ icon adore icon adore icon adore ขอบคุณครับ  smitten
« Last Edit: April 11, 2018, 07:57:29 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #18 on: May 14, 2009, 11:51:15 AM »

ไม่มีใครมาทำเลย...
งั้นผมขอคนแรกนะครับ
ขอข้อ4 ก่อนแล้วกัน

4.) ให้ v เป็นความเร็วของมวล M ทั้งสองหลังชนซึ่งเท่ากัน
อนุรักษ์โมเมนตัม   Mu = Mv+Mv
                จะได้   v = \frac{u}{2}
พิจารณามวล M ทั้งสองโดยเราจะคิดให้เป็นมวลเดียวกันเนื่องจากหลังชนนั้นติดไปด้วยกัน
                 คิดโดยใช้ มวลลดทอน
               จาก      \vec{F}_{2M,m} = \dfrac{2Mm}{(2M+m)}\vec{a} โดยให้ \vec{a} = \vec{a}_{2M}-\vec{a}_{m}  และ \dfrac{2Mm}{(2M+m)}เป็นมวลลดทอน
             จะได้      -2M\mu _{k}g = \dfrac{2Mm}{(2M+m)}a
                           a = \dfrac{-\mu _{k}g(2M+m)}{m}
           และ จาก   V^{2} = U^{2} +2as   โดยให้ V ,U และ s  เป็นของ มวล 2M เทียบ มวล m
                           0 = \dfrac{u^{2}}{4} + 2\cdot \dfrac{-\mu _{k}g(2M+m)}{m}\cdot s
                           s = \dfrac{mu}{8\mu _{k}g(2M+m)}
 ดังนั้น ระยะที่ไถลไปก่อนจะหยุด เท่ากัตอบ
ที่ทำมาข้างบนนั้น ใช้วิธีการอะไร ไม่บอกรายละเอียดก็ไม่ได้คะแนนเหมือนกัน   Shocked

อยากรู้หลักการ และวิธิการที่ใช้ในการทำแบบนี้ครับ  reading
สงสัยว่าทำไมถึงใช้มวลลดทอนในการคิดได้ (หรือเปล่า) ครับ idiot2
ขออาจารย์ช่วยอธิบายได้มั้ยครับ icon adore icon adore icon adore ขอบคุณครับ  smitten

เราอยู่ชั้นเรียนอะไรล่ะ ทำแบบธรรมดาได้ก็ดีแล้ว ยังไม่ต้องรู้เรื่องมวลลดทอนหรอก ค่อย ๆ เรียนไป  บางทีรู้มากเกินไป แทนที่จะใช้วิธีง่าย ๆ ทำ ก็ไปทำแบบ"ยาก ๆ " แล้วก็เข้าป่าไปเลย

WoNDeR
neutrino
*

« Reply #19 on: May 14, 2009, 06:11:25 PM »

เราอยู่ชั้นเรียนอะไรล่ะ ทำแบบธรรมดาได้ก็ดีแล้ว ยังไม่ต้องรู้เรื่องมวลลดทอนหรอก ค่อย ๆ เรียนไป  บางทีรู้มากเกินไป แทนที่จะใช้วิธีง่าย ๆ ทำ ก็ไปทำแบบ"ยาก ๆ " แล้วก็เข้าป่าไปเลย

ครับผม แสดงว่าที่ผมทำถูกแล้วใช่มั้ยครับ  Grin
B.J.
neutrino
*

« Reply #20 on: March 07, 2011, 10:33:03 PM »

ข้อ 2 ครับ

.
.
.

\begin{array}{rcl} \sum E_{1} &=& \sum E_{2} \cr \dfrac{k_{E}q_{1}q_{2}}{r} &=& 2K \cr K &=& \dfrac{(9\times 10^9\;\;Nm^{2}/C^{2})(2e\;\; C)^2}{2(0.10\times 10^{-9}\;\; m)} \cr &=& 18e\times 10^{19}\;\; eV \cr &=& 28.84\;\; eV  \end{array}

ผิดถูกอย่างไรช่วยชี้แนะด้วยนะครับ   reading

ผมไม่แน่ใจครับว่าผมคิดถูกหรือเปล่าแต่ผมคิดตรงนี้ไม่เหมือนของคุณ Wonder ครับ
\begin{array}{rcl} \sum E_{1} &=& \sum E_{2} \cr \dfrac{k_{E}q_{1}q_{2}}{r} &=& K \cr K &=& \dfrac{(9\times 10^9\;\;Nm^{2}/C^{2})(2e\;\; C)^2}{(0.10\times 10^{-9}\;\; m)} \cr &=& 36e\times 10^{19}\;\; eV \cr &=& 57.6\;\; eV  \end{array}
เพราะผมคิดว่าพลังงานศักย์ไฟฟ้าระหว่างประจุตัวแรกกับประจุที่สอง จนทำให้ประจุที่สองเคลื่อนที่จนพลังงานศักย์ไฟฟ้าของประจุเป็นศูนย์ และมีพลังงานจลน์แทนซึ่งมีเป็นพลังงานจลน์ของประจุตัวเดียวครับ
ผิดถูกอย่างไรโปรดชี้แนะด้วยครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #21 on: March 07, 2011, 11:28:49 PM »

...
เพราะผมคิดว่าพลังงานศักย์ไฟฟ้าระหว่างประจุตัวแรกกับประจุที่สอง จนทำให้ประจุที่สองเคลื่อนที่จนพลังงานศักย์ไฟฟ้าของประจุเป็นศูนย์ และมีพลังงานจลน์แทนซึ่งมีเป็นพลังงานจลน์ของประจุตัวเดียวครับ
ผิดถูกอย่างไรโปรดชี้แนะด้วยครับ

ประจุต้องเคลื่อนที่ทั้งสองอนุภาค มิเช่นนั้นมันจะขัดกับกฎอนุรักษ์โมเมนตัม  Grin

B.J.
neutrino
*

« Reply #22 on: March 08, 2011, 12:23:30 PM »

...

ประจุต้องเคลื่อนที่ทั้งสองอนุภาค มิเช่นนั้นมันจะขัดกับกฎอนุรักษ์โมเมนตัม  Grin

ขอบคุณครับ ผมคงไม่เข้าใจทฤษฎีอีกเยอะ  Grin
Pages: « 1 2   Go Up
Print
Jump to: