ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41330 Posts in 6202 Topics- by 8771 Members - Latest Member: ChinNaaek
Pages: « 1 2   Go Down
Print
Author Topic: อาจารย์วุทธิพันธุ์ 's Problems nonเส็งเคร็ง  (Read 25956 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
AmImA
neutrino
*

« Reply #15 on: October 25, 2007, 08:00:03 PM »

จากข้อ 1 เราจะได้ว่า แรงลัพธ์ที่กระทำกับผนังเพียงข้างเดียวของทรงกระบอกนี้ มีลักษณะ เอียงๆ พิจารณาจาก

\displaystyle \sum \vec{F} = \vec{F_{x}} + \vec{F_{y}}

เมื่อเรานำแรงลัพธ์ที่ได้ไปคูณกับศูนย์กลางแรง เราก็จะได้ทอร์กลัพธ์รอบจุด Q ดังนั้น ศูนย์กลางแรงที่ได้จึงควรเป็นระยะทาง \displaystyle R\sin \theta ครับ (ถ้าไม่ผิด)  การที่จะหาว่าจุดศูนย์กลางแรงอยู่สูงจากพื้นเท่าไหร่ เราต้องหามุีมของแรงลัพธเทียบกับแนวระดับแล้วก็หามุ

ตอนอินทิเกรต ทำจาก 0 ถึง pi/2 ก็แค่ครึ่งเดียวสิ
« Last Edit: October 25, 2007, 10:28:23 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
PPP
neutrino
*

« Reply #16 on: October 25, 2007, 08:16:32 PM »

จากข้อ 1 เราจะได้ว่า แรงลัพธ์ที่กระทำกับผนังเพียงข้างเดียวของทรงกระบอกนี้ มีลักษณะ เอียงๆ พิจารณาจาก

\displaystyle \sum \vec{F} = \vec{F_{x}} + \vec{F_{y}}

เมื่อเรานำแรงลัพธ์ที่ได้ไปคูณกับศูนย์กลางแรง เราก็จะได้ทอร์กลัพธ์รอบจุด Q ดังนั้น ศูนย์กลางแรงที่ได้จึงควรเป็นระยะทาง \displaystyle R\sin \theta ครับ (ถ้าไม่ผิด)  การที่จะหาว่าจุดศูนย์กลางแรงอยู่สูงจากพื้นเท่าไหร่ เราต้องหามุีมของแรงลัพธเทียบกับแนวระดับแล้วก็หามุ

ตอนอินทิเกรต ทำจาก 0 ถึง pi/2 ก็แค่ครึ่งเดียวสิ

เวลาคิดต้องคิดคึ่งเดียวเพราะรูปนี้เป็นครึ่งวงกลม มันสมมาตรในตัวครับ ถ้าเราอินทิเกรต 0 ถึง \displaystyle -\pi
มันก็จะได้ทอร์กลัพธ์ เท่ากับ 0  ดังนั้นเมื่อเราจะหาศูนย์กลางของแรงด้วยวิธีดังกล่าวเราจึงพิจารณาแค่ผนังครึ่งเดียวครับ

ดังนั้นวิธีหาศูนย์กลางแรงที่คิดได้ตอนนี้คือ    หามุีมของแรงลัพธเทียบกับแนวระดับแล้วก็ แตกเข้าแกนแนวดิ่งและแกนแนวระดับ เราก็จะได้พิกัดของจุดศูนย์กลางแรง (ถ้าไม่ผิด) uglystupid2 uglystupid2
« Last Edit: October 25, 2007, 10:28:48 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
AmImA
neutrino
*

« Reply #17 on: October 25, 2007, 08:26:24 PM »

เวลาคิดต้องคิดคึ่งเดียวเพราะรูปนี้เป็นครึ่งวงกลม มันสมมาตรในตัวครับ ถ้าเราอินทิเกรต 0 ถึง \displaystyle -\pi
มันก็จะได้ทอร์กลัพธ์ เท่ากับ 0  ดังนั้นเมื่อเราจะหาศูนย์กลางของแรงด้วยวิธีดังกล่าวเราจึงพิจารณาแค่ผนังครึ่งเดียวครับ

ดังนั้นวิธีหาศูนย์กลางแรงที่คิดได้ตอนนี้คือ    หามุีมของแรงลัพธเทียบกับแนวระดับแล้วก็ แตกเข้าแกนแนวดิ่งและแกนแนวระดับ เราก็จะได้พิกัดของจุดศูนย์กลางแรง (ถ้าไม่ผิด) uglystupid2 uglystupid2

แต่ตอนทำทำแค่ครึ่งเดียว แสดงว่า CM ที่หามาต้องอยู่ในครึ่งเดียวหรือเปล่าครับ
« Last Edit: October 25, 2007, 10:29:11 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
PPP
neutrino
*

« Reply #18 on: October 26, 2007, 07:44:20 PM »

คิดแค่ครึ่งเดียวก็อยู่แค่ครึ่งเดียวไงครับผม
ก็ตามที่บอกถ้าเราคิดมัน 2ข้าง ทอร์กลัพธ์เป็น 0 ครับ มันก็ไม่มีประโยชน์อะไรที่จะคิด 2ข้าง คือจริงๆแล้วโจทย์เค้าต้องการให้เราคิดข้างเดียว ดังนั้น ศุนย์กลางแรงที่ได้ก็ต้องอยู่ข้างเดียวครับผม
AmImA
neutrino
*

« Reply #19 on: October 31, 2007, 04:31:45 PM »

แล้วถ้าถังมีแค่ครึ่งเดียวจะหา CM ยังไงครับ
PPP
neutrino
*

« Reply #20 on: October 31, 2007, 05:40:47 PM »

แล้วถ้าถังมีแค่ครึ่งเดียวจะหา CM ยังไงครับ

CM= Center of Mass  ในที่นี้เราจะหา CF = Center of Forceครับผม  กล่าวคือ เราจะทำการพิจารณา หา ศูนย์กลางแรงที่กระทำกับผนัง เพียงด้านใด้่านหนึ่งก็พอครับผม วิธีทำก็คล้ายๆ กับ วิธีของคุณ AYBแต่ ระยะที่ได้จากวิธีนั้นคือระยะ จาก Q ไปยังจุดที่แรงลัพธ์กระทำครับ ซึ่งมันบ่งว่า เราต้องหามุมระหว่าง แรงลัพธ์ ในแนว X กับแรงลัพธ์ในแนวY ( ของผนังด้านใดด้านหนึ่ง ) แล้วก็.................................. ก็จะได้คำตอบครับ นี่ !พวกเราลองไปคิดดูนะครับ
AYB
neutrino
*

« Reply #21 on: October 31, 2007, 09:00:40 PM »

CM= Center of Mass  ในที่นี้เราจะหา CF = Center of Forceครับผม  กล่าวคือ เราจะทำการพิจารณา หา ศูนย์กลางแรงที่กระทำกับผนัง เพียงด้านใด้่านหนึ่งก็พอครับผม วิธีทำก็คล้ายๆ กับ วิธีของคุณ AYBแต่ ระยะที่ได้จากวิธีนั้นคือระยะ จาก Q ไปยังจุดที่แรงลัพธ์กระทำครับ ซึ่งมันบ่งว่า เราต้องหามุมระหว่าง แรงลัพธ์ ในแนว X กับแรงลัพธ์ในแนวY ( ของผนังด้านใดด้านหนึ่ง ) แล้วก็.................................. ก็จะได้คำตอบครับ นี่ !พวกเราลองไปคิดดูนะครับ
ขอโทษครับ ผมพิมพ์ผิดไปเองทำให้เข้าใจผิดเป็น CM มันต้องเป็น CF ครับ แก้ไขแล้วครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #22 on: October 31, 2007, 09:31:30 PM »

ขอโทษครับ ผมพิมพ์ผิดไปเองทำให้เข้าใจผิดเป็น CM มันต้องเป็น CF ครับ แก้ไขแล้วครับ

ช่วยนิยาม centre of force ให้ดูหน่อยสิ  coolsmiley

PPP
neutrino
*

« Reply #23 on: November 01, 2007, 10:03:11 PM »

คือ จริงๆแล้วผมก็ไม่แน่ใจว่า จริงๆแล้วนิยามของCFคืออะไร
แต่มันน่าจะคล้ายๆกับ CMนะครับ ที่ ณ จุดๆ นั้น เสมือนเป็นจุดรวมมวลของวัตถุทั้งก้อน  ดังนั้น จุด CFก็อาจจะเป็น จุดที่เสมือนว่ามีแรงลัพธ์มากระทำ ซึ่งผมก็ไม่แน่ใจครับ จะไปหานิยามจริงๆ มาก่อนครับ (คงมั่วอีกตามเคย) uglystupid2 uglystupid2 idiot2 idiot2
ถ้ามั่วไปก็ขออภัยด้วยครับอาจารย์
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #24 on: November 01, 2007, 10:16:09 PM »

คือ จริงๆแล้วผมก็ไม่แน่ใจว่า จริงๆแล้วนิยามของCFคืออะไร
แต่มันน่าจะคล้ายๆกับ CMนะครับ ที่ ณ จุดๆ นั้น เสมือนเป็นจุดรวมมวลของวัตถุทั้งก้อน  ดังนั้น จุด CFก็อาจจะเป็น จุดที่เสมือนว่ามีแรงลัพธ์มากระทำ ซึ่งผมก็ไม่แน่ใจครับ จะไปหานิยามจริงๆ มาก่อนครับ (คงมั่วอีกตามเคย) uglystupid2 uglystupid2 idiot2 idiot2
ถ้ามั่วไปก็ขออภัยด้วยครับอาจารย์

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ  Grin   ขอนิยามแบบเป็นเชิืงคณิตศาสตร์ และเ้หตุผลในการนิยามนั้น  ไม่อย่างนั้นที่ทำมาไม่มีความหมายเลย  Shocked

Pages: « 1 2   Go Up
Print
Jump to: