มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41135 Posts in 6132 Topics- by 7750 Members - Latest Member: golf_1123
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: Induced Charge  (Read 4758 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
pairat
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« on: October 30, 2007, 07:14:24 PM »

ในการคำนวณแรงทางไฟฟ้าที่เกิดจาก Induced Charge สามารถคำนวณได้หรือไม่ ถ้าได้ ทำอย่างไร
จะใช้ Coulomb's Law ในการคำนวณได้หรือไม่

รบกวนผู้ที่รู้ช่วยอธิบายให้หน่อยครับ
ขอบคุณมากครับ  icon adore icon adore icon adore
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: October 30, 2007, 07:26:20 PM »

ในการคำนวณแรงทางไฟฟ้าที่เกิดจาก Induced Charge สามารถคำนวณได้หรือไม่ ถ้าได้ ทำอย่างไร
จะใช้ Coulomb's Law ในการคำนวณได้หรือไม่

รบกวนผู้ที่รู้ช่วยอธิบายให้หน่อยครับ
ขอบคุณมากครับ  icon adore icon adore icon adore

ทำไมถึงคิดว่าใช้กฎของคูลอมบ์ไม่ได้ กังวลเรื่องอะไร  Huh

pairat
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #2 on: October 30, 2007, 07:40:26 PM »

ทำไมถึงคิดว่าใช้กฎของคูลอมบ์ไม่ได้ กังวลเรื่องอะไร  Huh

จะรู้ได้อย่างไรว่า Induced Charge ของตัวที่ถูก induce นั้น มันมีประจุเท่าไหร่ เท่าที่ผมเข้าใจตัวที่ถูก induce นั้นมันยังเป็น neutral
อยู่เลยไม่ใช่หรือครับ แต่มันกลับพบว่ามีแรงทางไฟฟ้าเกิดขึ้น หรือว่ามันจะมีประจุเท่ากับตัวที่มา induce มันนั่นเองหรือครับ งงครับ

อาจารย์ช่วยอธิบายให้หน่อยครับ  icon adore icon adore icon adore
ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #3 on: November 03, 2007, 12:41:09 AM »

ถ้ามันต่อลงดินอยู่
เป็น neutral กับ ไม่มีประจุไม่เหมือนกันนะครับ

จุดๆหนึ่งศักย์ไฟฟ้าเป็น0อาจจะมีประจุอยู่ก็ได้ แต่ศักย์เนื่องจากประจุนั้นหักล้างกับศักย์เนื่องจากประจุที่ไปรบกวน

เงื่อนไขของประจุเหนี่ยวนำ(เมื่อต่อลงดิน)จึงเป็น ศักย์ไฟฟ้าเป็น0 ไม่ใช่ สนามไฟฟ้าเป็น0

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
pairat
neutrino
*

« Reply #4 on: November 03, 2007, 09:01:35 PM »

สงสัยว่าผมถามไม่ค่อยชัดเจน  embarassed คืออย่างนี้ครับ จากภาพข้างล่างนี้นะครับ แรงทางไฟฟ้าที่เกิดขึ้นตามกฎของคูลอมบ์
มันแปรตามทั้งประจุของ Neutral Copper และ Charged Plastic และถ้าเราทราบประจุของ Charged Plastic
ถามว่าประจุที่มันเหนี่ยวนำบน Neutral Copper จะเท่ากันกับประจุของ Charged Plastic เลยหรือเปล่าครับ

ปล.  (1) ขออภัยด้วยครับที่ถามไม่ชัดเจน ทำให้สับสน
       (2) ที่ผมสงสัย เพราะว่ามีคนบอกผมว่า มันไม่เท่ากัน ซึ่งจะทราบได้โดยพิจารณาจากปัจจัยอื่นๆ เช่น
             ระยะทางที่เพิ่มขึ้นก็ทำให้มันเหนี่ยวนำประจุน้อยลง เป็นต้น (จึงทำให้ผมสงสัยว่ามันใช้ Coulomb's Law
             ในการคำนวณได้หรือไม่)
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น