ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41287 Posts in 6180 Topics- by 8374 Members - Latest Member: Duelist
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: คำถามมากมาย  (Read 18237 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
tensa
neutrino
*

« on: October 19, 2007, 06:29:23 PM »

ขอถามไปเรื่อยๆนะครับ เพราะเสาร์อาทิตย์นี้คงต้องฟิต Grin
1.งานที่แรงเสียดทานทำตอนที่วัตถุกลิ้งนี่เท่ากับพลังงานจลน์ในการหมุนรอบแกนหมดใช่ไหมครับ

2.จากข้อสอบเก่าปี 2547 ข้อสปริง(ข้อ3) http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,359.0.html น่ะครับ โจทย์ข้อนี้ไม่สามารถใช้วงกลมในการอธิบายการเคลื่อนที่ของมวลได้ แล้วควรเปลี่ยนเป็น  สมการอะไรดีครับ Cry

ติดขัดตรงไหนเดี๋ยวขออนุญาตถามต่อนะครับ  buck2
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: October 19, 2007, 06:43:21 PM »

ขอถามไปเรื่อยๆนะครับ เพราะเสาร์อาทิตย์นี้คงต้องฟิต Grin
1.งานที่แรงเสียดทานทำตอนที่วัตถุกลิ้งนี่เท่ากับพลังงานจลน์ในการหมุนรอบแกนหมดใช่ไหมครับ

...

ทฤษฎีงาน-พลังงานจลน์กล่าวว่า งานที่ทำโดยแรงสุทธิมีค่าเท่ากับผลต่างพลังงานจลน์

ดูว่าในสถานการณ์ที่สนใจมีแรงอะไรทำบ้าง  ทำตรงไปตรงมา อย่ามั่ว หรือแต่งทฤษฎีขึ้นมาเอง  Shocked

2.จากข้อสอบเก่าปี 2547 ข้อสปริง(ข้อ3) http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,359.0.html น่ะครับ โจทย์ข้อนี้ไม่สามารถใช้วงกลมในการอธิบายการเคลื่อนที่ของมวลได้ แล้วควรเปลี่ยนเป็น  สมการอะไรดีครับ Cry
...

ใช้สมการการเคลื่อนที่ (กฎนิวตันข้อที่สอง)  coolsmiley

tensa
neutrino
*

« Reply #2 on: October 19, 2007, 06:50:50 PM »

ข้อ 1
แรงเสียดทานมีทิศเดียวกับการเคลื่อนที่โดยกลิ้งแบบไม่ไถลใช่ไหมครับ

ข้อ 2
ได้ว่าการเคลื่อนที่ของมวลติดสปริงเป็นแบบที่มี \omega ใดๆติดอยู่ในรูป X แล้วก็แก้สมการใช่ไหมครับ

3.กฎของเกาส์นี่สามารถใช้กับรูปทรงผิวปิดใดๆก็ได้ แต่เราเลือกใช้อันที่มันสามารถอินทิเกรตออกมาได้ง่ายๆ ก็คืออันที่มันมีความสมมาตรเพียงพอ ผมเข้าใจอย่างนี้ถูกใช่ไหมครับ

« Last Edit: October 19, 2007, 10:06:11 PM by tensa » Logged
SuperHelper

« Reply #3 on: October 19, 2007, 06:59:28 PM »

ข้อ 1
แรงเสียดทานมีทิศเดียวกับการเคลื่อนที่โดยกลิ้งแบบไม่ไถลใช่ไหมครับ

ข้อ 2
ได้ว่าการเคลื่อนที่ของมวลติดสปริงเป็นแบบที่มี \omega ใดๆติดอยู่ในรูป X แล้วก็แก้สมการใช่ไหมครับ

ขอถามเพิ่มข้ออีกข้อครับ

กฎของเกาส์นี่สามารถใช้กับรูปทรงผิวปิดใดๆก็ได้ แต่เราเลือกใช้อันที่มันสามารถอินทิเกรตออกมาได้ง่ายๆ ก็คืออันที่มันมีความสมมาตรเพียงพอ ผมเข้าใจอย่างนี้ถูกใช่ไหมครับ

1. ไม่เข้าใจภาษาไทยที่ถาม - การเคลื่อนที่โดยกลิ้งแบบไม่ไถลมีทิศทางอย่างไร  idiot2

มีคำถามเรื่องทิศทางแรงเสียดทานในฟอรัมนี้หลายครั้งแล้ว ใช้คำสั่ง Search ค้นหาก็จะพบ 

กรุณาช่วยตัวเองโดยการค้นก่อนถามคำถามใด ๆ

2. การเคลื่อนที่ในโจทย์ข้อนั้นเป็นการเคลื่อนที่แบบฮาร์มอนิกอย่างง่ายหรือ   idiot2

3. ดูที่ตัวกฎ มีตรงไหนที่บอกว่าผิวต้องเป็นของรูปทรงใด ??  เวลาใช้กฎนี้ขึ้นอยู่ว่าเราต้องการใช้ทำอะไร ถ้าต้องการใช้หาขนาดสนามไฟฟ้า ก็ต้องเป็นรูปทรงที่เราสามารถคำนวณสนามไฟฟ้าออกมาได้  coolsmiley
« Last Edit: October 19, 2007, 07:14:43 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

DB
neutrino
*

« Reply #4 on: October 20, 2007, 02:00:20 AM »

เนื้อหาที่สอบถึงไฟฟ้ากระแสสลับรึเปล่าครับ รึว่าถึงแค่ไฟฟ้ากระแสตรง
SuperHelper

« Reply #5 on: October 20, 2007, 06:43:30 AM »

เนื้อหาที่สอบถึงไฟฟ้ากระแสสลับรึเปล่าครับ รึว่าถึงแค่ไฟฟ้ากระแสตรง

ไม่เข้าใจภาษาไทยที่ใช้  idiot2

DB
neutrino
*

« Reply #6 on: October 20, 2007, 01:29:51 PM »

ขอโทษอาจารย์ครับที่ผมใช้ภาษาไทยสื่อความได้ไม่ดี buck2

ผมต้องการจะถามว่าเนื้อหาที่จะสอบปลายค่าย 1  วันที่ 26 ตุลาคมนี้ มีเรื่องไฟฟ้ากระแสสลับไหมครับ?
SuperHelper

« Reply #7 on: October 20, 2007, 04:57:26 PM »

ขอโทษอาจารย์ครับที่ผมใช้ภาษาไทยสื่อความได้ไม่ดี buck2

ผมต้องการจะถามว่าเนื้อหาที่จะสอบปลายค่าย 1  วันที่ 26 ตุลาคมนี้ มีเรื่องไฟฟ้ากระแสสลับไหมครับ?

ถ้าสอนทันก็มี  Shocked

tip
neutrino
*

« Reply #8 on: October 31, 2007, 04:24:04 PM »

อาจารย์ครับผมมีปัญหากับโจทย์เรื่องงาน-พลังงานอยู่ข้อนึงครับ มีอยู่ว่า
 วางเครื่องร่อนเล็กพิงกับขดสปริงที่ถูกอัดไว้อยู่ที่ด้านล่างของรางลมที่เอียงขึ้นทำมุม40.0องศาเหนือแนวระดับ เครืองร่อนมีมวล0.0900 kg สปริงมีค่า k=640N/m และมีมวลน้อยมาก เมื่อปล่อยสปริง เครื่องร่อนจะไปได้ไกลสุด 1.80 m ตามรางลมก่อนที่จะไถลกลับลงมา ก่อนที่จะไปถึงระยะไกลสุดนี้ เครื่องร่อนได้หลุดจากการสัมผัสกับสปริงแล้ว เดิมสปริงถูกอักไว้เป็นระยะเท่าใด
  จะได้ว่า 1/2kxกำลัง2=1/2mvกำลัง2 - 1/2muกำลัง2 
แล้วก็ทำต่อไปเรื่อยๆ จนแก้ x ออกมาใช่ไหมครับ ผมสงสัยว่า จากทฤษฏีงาน พลังงานบอกว่า เมื่อแรงที่ทำต่ออนุภาคในขณะที่อนุภาคมีการกระจัด พลังงานจลน์ของอนุภาคที่เปลี่ยนไปเท่ากับงานทั้งหมดที่แรงสุทธิทำต่ออนุภาคนั้น   ในเมือทฤษฏีบอกว่างานทั้งหมดที่แรงสุทธิทำต่ออนุภาค ทำไมถึงไม่รวมงานจากแรงโน้มถ่วงเข้าไปด้วยหละครับ ก็จะกลายเป็น
1/2kxกำลัง2-mgsin40(1.Cool=1/2mvกำลัง2 - 1/2muกำลัง2  ผมเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่่าครับ idiot2 idiot2
ช่วยอธิบายให้ผมหายงงที ขอคุณครับ
SuperHelper

« Reply #9 on: October 31, 2007, 05:40:27 PM »

ต้องคิดแรงโน้มถ่วงด้วย แล้วใครเขาไม่คิดล่ะ  idiot2

ช่วยพิมพ์โดยใช้ \LaTeX ได้ไหม จะได้ช่วยให้คนอื่นเขาอ่านได้ง่ายขึ้น อยากตอบคำถามเรามากขึ้น ไม่อย่างนั้นเขาจะคิดว่าของแค่นี้ไม่พยายามทำ เขาก็คงไม่พยายามตอบเหมือนกัน  Shocked

ลองหัดดูไม่ยากเลย กดปุ่ม TeX Helper ที่มุมซ้ายหน้าต่างเวลาโพสต์ข้อความ จะมีตัวช่วยเหลือมากมาย   coolsmiley
« Last Edit: November 01, 2007, 08:00:56 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

tip
neutrino
*

« Reply #10 on: November 01, 2007, 05:44:48 PM »

ก็ตอนแรกครับ ผมคิดแรงโน้มถ่วงเข้าไปด้วย แต่คำตอบมันม่ตรงกับเฉลย ผมก็เลยให้พี่คนหนึ่งช่วย เขาบอกว่าไม่ต้องรวมงานเนื่องจาแรงโน้มถ่วงเข้าไปด้วยแล้วเขาก็อธิบายมาเป็นชุดเลย ผมก็ฟังแล้วไม่รู้เรื่อง แต่พอไม่รวมงานเนื่องจากแรงโน้มถ่วงเข้าไปแล้วคำตอบมันตรงกับเฉลยนะครับ สรุปเป็นยังไงกันแน่ครับ (โจทย์ข้อนี้มาจากหนังสือ ฟิสิกส์ระดับอุดมศึกษาเล่ม1หน้า 188 )
แล้วผมสงสัยอีกว่า ข้อนี้เครื่องร่อนทำงานต่อสปิรง  หรือ สปริงทำงานต่อเครื่องร่อนครับ สับสน
« Last Edit: November 01, 2007, 06:25:44 PM by tip » Logged
SuperHelper

« Reply #11 on: November 01, 2007, 08:16:29 PM »

ก็ตอนแรกครับ ผมคิดแรงโน้มถ่วงเข้าไปด้วย แต่คำตอบมันม่ตรงกับเฉลย ผมก็เลยให้พี่คนหนึ่งช่วย เขาบอกว่าไม่ต้องรวมงานเนื่องจาแรงโน้มถ่วงเข้าไปด้วยแล้วเขาก็อธิบายมาเป็นชุดเลย ผมก็ฟังแล้วไม่รู้เรื่อง แต่พอไม่รวมงานเนื่องจากแรงโน้มถ่วงเข้าไปแล้วคำตอบมันตรงกับเฉลยนะครับ สรุปเป็นยังไงกันแน่ครับ (โจทย์ข้อนี้มาจากหนังสือ ฟิสิกส์ระดับอุดมศึกษาเล่ม1หน้า 188 )
แล้วผมสงสัยอีกว่า ข้อนี้เครื่องร่อนทำงานต่อสปิรง  หรือ สปริงทำงานต่อเครื่องร่อนครับ สับสน

เราคิดเลขผิดมั๊ง  ข้อนี้ง่ายมาก ทำแล้วได้คำตอบตรงเฉลยเป๊ะเลย  Grin

W_{mg}+W_{sp}=\Delta E_k \Rightarrow -mgL\sin(40^\circ)+\left(\frac{1}{2}kx^2-0\right)=0-0=0 coolsmiley
เพราะผลต่างพลังงานจลน์เท่ากับศูนย์ เนื่องจากเดิมอยู่นิ่ง และตอนจุดสูงสุดอยู่นิ่ง  แก้สมการแล้วแทนค่าจะได้คำตอบที่ต้องการ

tip
neutrino
*

« Reply #12 on: November 02, 2007, 04:47:59 PM »

เราคิดเลขผิดมั๊ง  ข้อนี้ง่ายมาก ทำแล้วได้คำตอบตรงเฉลยเป๊ะเลย  Grin

W_{mg}+W_{sp}=\Delta E_k \Rightarrow -mgL\sin(40^\circ)+\left(\frac{1}{2}kx^2-0\right)=0-0=0 coolsmiley
เพราะผลต่างพลังงานจลน์เท่ากับศูนย์ เนื่องจากเดิมอยู่นิ่ง และตอนจุดสูงสุดอยู่นิ่ง  แก้สมการแล้วแทนค่าจะได้คำตอบที่ต้องการ

อ๋อ เข้าใจแล้วครับบบบบ ขอบคุณอาจารย์มาก(มาย)ครับ
« Last Edit: November 02, 2007, 05:07:31 PM by tip » Logged
tip
neutrino
*

« Reply #13 on: November 02, 2007, 05:04:19 PM »

อาจารย์ครับ แล้วถ้าผลักวัตถุขึ้นไปบนพื้นเอียง เหนือแนวระดับ ที่มีแรงเสียดทาน แล้วถ้าเมื่อวัตถุขึ้นไปที่จุดที่วัตถุหยุด  จะมีเงื่อนไขอะไรบ้างไหมครับที่จะทำให้เมื่อวัตถุหยุดแล้วหยุดต่อไป(ผมพยายามทำLATEXแล้วอะครับ แต่พอกดpostแล้วมันไม่ออกมาเป็นตัวอักษรครับ แต่มันออกมาเป็นอะไรก็ไม่รู้ ผมต้องทำยังไงครับ)
« Last Edit: November 02, 2007, 05:10:35 PM by tip » Logged
SuperHelper

« Reply #14 on: November 02, 2007, 07:02:17 PM »

อาจารย์ครับ แล้วถ้าผลักวัตถุขึ้นไปบนพื้นเอียง เหนือแนวระดับ ที่มีแรงเสียดทาน แล้วถ้าเมื่อวัตถุขึ้นไปที่จุดที่วัตถุหยุด  จะมีเงื่อนไขอะไรบ้างไหมครับที่จะทำให้เมื่อวัตถุหยุดแล้วหยุดต่อไป...

สัมประสิทธิ์ของแรงเสียดทานสถิตต้องมีค่าสูงมากพอ ต้องคิดถึงมุมของพื้นเอียงด้วยว่าต้องไม่ชันเกินไป

...ผมพยายามทำLATEXแล้วครับ แต่พอกดpostแล้วมันไม่ออกมาเป็นตัวอักษรครับ แต่มันออกมาเป็นอะไรก็ไม่รู้ ผมต้องทำยังไงครับ...

ไปศึกษาวิธีเขียนได้ที่ http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,32.0.html

Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to: