ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41508 Posts in 6267 Topics- by 9459 Members - Latest Member: อัญชิษฐา ภาชโน
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 »   Go Down
Print
Author Topic: สสวท ค่าย 1 ปีการศึกษา 2550-2551  (Read 100779 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #30 on: November 09, 2007, 08:17:02 PM »

อ๊ากกกกกกกกกกกก

เอามาประจานเลย

Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry

หวังว่าคงถูกนะครับ  Wink Wink Wink Wink

หวังว่าคงไม่เป็นการกวนอารมณ์อาจารย์มากไปนะครับ Grin(ถ้าเกินไปก็ขออภัยเป็นอย่างยิ่ง icon adore icon adore จะไม่ทำอย่างนี้อีกแล้ว  bang head

ที่ทำไปเพราะว่าผมคำนึงว่าอาจารย์ตรวจข้อสอบมากๆอาจจะเครียดได้  หากได้อ่านเรื่องเบาสมองอาจจะทำให้การตรวจสอบมีประสิมธิภาพมากขึ้นไงครับ  angel

ปล. เอาออกไม่ได้เหรอคร้าบบ ผมอายนะครับ  embarassed embarassed
« Last Edit: November 09, 2007, 08:31:36 PM by Mwit_Psycoror » Logged
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #31 on: November 09, 2007, 08:29:35 PM »

ของตั้วหรอนี่  great

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #32 on: November 09, 2007, 08:32:51 PM »

แงๆๆๆ เป็นการกระทำที่หวังดีนะครับพี่นิค อย่ากเข้าใจผิดสิครับ
« Last Edit: November 09, 2007, 08:35:05 PM by Mwit_Psycoror » Logged
NiG
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #33 on: November 09, 2007, 08:58:47 PM »

พี่ยังไม่ได้ว่าไรเลย 2funny

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
Tung
neutrino
*

Labor Omnia Vincit

« Reply #34 on: November 10, 2007, 11:07:11 AM »

โพสรูปมั่งนะครับ
« Last Edit: November 10, 2007, 11:27:22 AM by Tung » Logged

ปญฺญาย ปริสุชฺฌติ
คนย่อมบริสุทธิ์ด้วยปัญญา
sujint
neutrino
*

« Reply #35 on: November 11, 2007, 03:39:20 PM »

ขำ ๆ อะ  Azn
ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #36 on: November 11, 2007, 04:48:45 PM »

ลองทำข้อสอบจริงให้ได้สิ  ทำไมตอนสอบถึงทำไม่ถูกกันเลย

« Last Edit: November 11, 2007, 08:09:31 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

SuperHelper

« Reply #37 on: November 11, 2007, 08:07:40 PM »

มันยากจริงๆนะครับอาจารย์ อีกอย่าง ให้เวลาแค่ 3 ชั่วโมงทำข้อสอบ 3 part มันก็ลนลานด้วยครับ  ( ข้อสอบอ.วุทธิพันธ์ ตั้ง 9-1=8 ข้อ )

ผมก็เลยลืมฉุกคิดไปเลยครับ   Cry Cry

ถึงกระนั้น ทำไม่ได้ก็คือทำไม่ได้ ไม่มีข้อแก้ตัวใดๆ  bang headbang headbang headbang headbang headbang headbang headbang headbang headbang headbang headbang headbang headbang headbang head
« Last Edit: November 11, 2007, 08:25:26 PM by Mwit_Psycoror » Logged
SuperHelper

« Reply #38 on: November 11, 2007, 08:41:35 PM »

ข้อ 1 เวลาที่แสงเดินทางในกรอบของแท่งแก้วเป็น \displaystyle {t^{\prime} = {s \over v} = {a \over {{\raise0.7ex\hbox{$c$} \!\mathord{\left/ {\vphantom {c n}}\right.\kern-\nulldelimiterspace}\!\lower0.7ex\hbox{$n$}}}}}

เมื่อเปลี่ยนไปมองในกรอบของท่อ เราใช้การแปลงโลเลนซ์
\displaystyle {\Delta t = \gamma \left( {\Delta t^{\prime} + {{v\Delta x^{\prime}} \over {c^2 }}} \right)}

เราก้จะได้เวลาที่แวงเดินทางในแท่งแก้วในกรอบของท่อเป็น \displaystyle {t_1 = \gamma \left( {{a \over {{\raise0.7ex\hbox{$c$} \!\mathord{\left/ {\vphantom {c n}}\right.\kern-\nulldelimiterspace}\!\lower0.7ex\hbox{$n$}}}} + {{\beta c \times a} \over {c^2 }}} \right) = \gamma \left( {{{an} \over c} + {{a\beta }\over c}} \right)}

แล้วเราก็จะได้ว่าระยะทางที่แสงเดินทางทั้งหมดเท่ากับระยะทางที่แสงเดินทางในแท่งแก้ว + ระยะทางที่แสงเดินทางในท่อ

ระยะทางที่แสงเดินทางในแท่งแก้วในกรอบของแท่งแก้วคือ \xi ^{\prime} = a

ใช้การแปลงโลเลนซ์ในการคำนวณระยะทางในกรอบของท่อคือ \displaystyle {\xi  = \gamma \left( {\xi ^{\prime} + \beta ct^\prime} \right) = \gamma \left( {a + {{\beta cna} \over c}} \right) = \gamma a\left( {1 + \beta n} \right)}

ดังนั้นระยะทางที่แสงเดินทางในท่อเป็น L - \gamma a\left( {1 + \beta n} \right)

และเวลาที่ใช้เดินทางในท่อจึงเป็น \displaystyle{t_2={{L - \gamma a\left( {1 + \beta n} \right)} \over c}}

ก็จะได้เวลาที่ใช้ทั้งหมดคือ T=t_1+t_2

\displaystyle {T = \gamma {a \over c}\left( {n + \beta } \right) + {{L - \gamma a\left( {1 + \beta n} \right)} \over c}}

โดยที่ \displaystyle {\gamma  = {1 \over {\sqrt {1 - {{v^2 } \over {c^2 }}} }} = {1 \over {\sqrt {1 - \beta ^2 } }}}

จัดรูปให้สวยงามได้ \displaystyle {T = \gamma {a \over c}(1 - \beta )(n - 1) + {L \over c} = \sqrt {{{1 - \beta } \over {1 + \beta }}} {{a(n - 1)} \over c} + {L \over c}}

หวังว่าคงถูกนะครับ  2funny
« Last Edit: November 14, 2007, 10:29:05 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #39 on: November 11, 2007, 09:08:24 PM »

ข้อ 1 เวลาที่แสงเดินทางในกรอบของแท่งแก้วเป็น \displaystyle {t = {s \over v} = {a \over {{\raise0.7ex\hbox{$c$} \!\mathord{\left/ {\vphantom {c n}}\right.\kern-\nulldelimiterspace}\!\lower0.7ex\hbox{$n$}}}}}
คุณไซโคเร่อร์ทำไม่ครบนะครับ อย่างนั้น เดี๋ยวผมทำต่อให้ครับ Smiley

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
SuperHelper

« Reply #40 on: November 11, 2007, 09:31:17 PM »

ทำเสร็จแล้วคร้าบบบบเกรท 
Great
SuperHelper

« Reply #41 on: November 11, 2007, 09:42:50 PM »

จากรูปนะครับ พิจารณา กรอบของแท่งแก้ว จะได้ว่า แสง(โฟตอน)จะวิ่งด้วยอัตราเร็ว c เท่าเดิม(สัจพจน์ของไอนสไตน์)
และระยะที่แสงเดินทางผ่านแก้วในกรอบนี้ก็คือ \mbox{pd} = na \equiv \Delta x^{\prime} และเวลาที่แสงเดินทางในกรอบนี้ก็คือ \Delta t^{\prime}  = {{an} \over c} จากการแปลงโลเรนซ์ จึงได้เวลาที่แสงเดินทางในแท่งแก้วในกรอบท่อ(กรอบLAB)ออกมาว่า
\Delta t = \gamma \left( {\Delta t^{\prime}  + {\beta  \over c}\Delta x^{\prime} } \right)
แทนค่าต่างๆได้ออกมาว่า
\Delta t = {{\gamma a} \over c}\left( {n + \beta } \right)
...

หลังจากนี้ขอcensor ไว้ครับเนื่องจากว่าผมทำผิด Cry (ถามพี่ccchhhaaammmpppมาแล้วพบว่าผิดแบบไม่น่าเลย Cry)
(ที่ถูก ดูของpsychoror เอานะครับ)
« Last Edit: March 22, 2010, 06:11:20 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
Great
SuperHelper

« Reply #42 on: November 11, 2007, 09:51:06 PM »

...
ใช้การแปลงโลเลนซ์ในการคำนวณระยะทางในกรอบของท่อคือ \displaystyle {\xi  = \gamma \left( {\xi ^{\prime} + t^\prime} \right) = \gamma \left( {a + {{\beta cna} \over c}} \right) = \gamma a\left( {1 + \beta n} \right)}

ดังนั้นระยะทางที่แสงเดินทางในท่อเป็น L - \gamma a\left( {1 + \beta n} \right)
...
ผมว่า ระยะทางที่แสงเดินทางในสูญญากาศน่าจะเป็<--- อันนี้ผมเข้าใจผิดนะครับ อ่านแล้วโปรดใช้วิจารณญาณ
ถูกผิดอย่างไร ช่วยแนะนำด้วยครับ
 reading reading reading
« Last Edit: November 11, 2007, 10:28:36 PM by Great » Logged

SuperHelper

« Reply #43 on: November 13, 2007, 02:10:44 PM »

คืออันที่จริงตอนอยู่ในห้องสอบก็ทำอีกวิธีนึง (ซึ่งผิด Cry) เซ็งมากมายครับ

ว่าแต่

ไม่มีใครมาโพสต์รูปเลยเหรอครับ 555++ uglystupid2

ปล. ผลสอบเมื่อไรถึงจะออกเหรอครับ  idiot2
ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

« Reply #44 on: November 14, 2007, 08:45:39 PM »

...
ผมว่า ระยะทางที่แสงเดินทางในสูญญากาศน่าจะเป็<--- อันนี้ผมเข้าใจผิดนะครับ อ่านแล้วโปรดใช้วิจารณญาณ
ถูกผิดอย่างไร ช่วยแนะนำด้วยครับ
 reading reading reading

คิดผิดนะ  Shocked

ข้อนี้มีคนทำถูกเพียงสองคนเท่านั้น คนหนึ่งถูกเป๊ะ ๆ เลย อีกคนหนึ่งต้องมาจัดรูปให้จึงรู้ว่าถูก  น่าจะพยายามทำให้ได้ถูกต้องเพราะมีความเข้าใจผิดขั้นพื้นฐานหลายคนเวลาใช้การหดสั้นของระยะทางโดยไม่รู้ว่าทำอะไรอยู่จริง ๆ coolsmiley

Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 »   Go Up
Print
Jump to: