ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41287 Posts in 6180 Topics- by 8386 Members - Latest Member: namplur
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามคำถาม SHM เรื่องการกระจัดหน่อยครับ  (Read 8891 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
tensa
neutrino
*

« on: October 09, 2007, 06:17:48 PM »

ผมไปอ่านข้อสอบปีก่อนๆมาน่ะครับ
แล้วมันก็มีโจทย์ข้อ 2 ในนี้  http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,372.0.html
ที่ใข้สมการ x\left( t \right) =A\left( \sin\left( \omega t+\phi  \right)  \right)
อยากทราบว่า ทำไมมันไม่ใช้สมการ A\left( \cos\left( \omega t+\phi  \right)  \right) ล่ะครับ
เพราะว่าจุดเริ่มต้นของมันเป็นระยะ b จากจุดสมดุลนี่ครับ
ผิดพลาดตรงไหนขออภัยด้วย embarassed
« Last Edit: October 09, 2007, 07:50:09 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: October 09, 2007, 07:52:22 PM »

...
อยากทราบว่า ทำไมมันไม่ใช้สมการ A\left( \cos\left( \omega t+\phi  \right)  \right) ล่ะครับ
เพราะว่าจุดเริ่มต้นของมันเป็นระยะ b จากจุดสมดุลนี่ครับ
...

ใช้ก็ได้ ลองดูสิ  แต่มันไม่เกี่ยวกับเงื่อนไขว่าจุดตั้งต้นอยู่ห่างเป็นระยะเท่าใดจากจุดสมดุล  coolsmiley

tensa
neutrino
*

« Reply #2 on: October 09, 2007, 08:32:30 PM »

คืม สามารถใช้สมการได้ทั้งในรูป \sin และ \cos ใช่ไหมครับ
แต่ สมการมันควรจะเป็น  x=A\cos (\omega t+\phi) ถ้าเขียนในรูปฟังก์ชั้น Sine ก็ควรจะเป็น  A\sin (\omega t+\phi +\pi /2)
ใช่เปล่าครับ
« Last Edit: March 11, 2010, 12:52:41 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #3 on: October 09, 2007, 10:30:11 PM »

คืม สามารถใช้สมการได้ทั้งในรูป \sin และ \cos ใช่ไหมครับ
แต่ สมการมันควรจะเป็น  x=A\cos (\omega t+\phi) ถ้าเขียนในรูปฟังก์ชัน Sine ก็ควรจะเป็น  A\sin (\omega t+\phi +\pi /2)
ใช่เปล่าครับ

ใช้ในรูป  x=A\cos (\omega t+\phi) หรือ  A\sin (\omega t+\phi ) ก็ได้ทั้งคู่ เพียงแต่ให้ระลึกว่ามุม \phi มันคนละมุมกัน  coolsmiley
« Last Edit: March 11, 2010, 12:52:19 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

tensa
neutrino
*

« Reply #4 on: October 09, 2007, 10:33:26 PM »

ขอบคุณครับ icon adore
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: