ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก
Did you miss your activation email?

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

39883 Posts in 5847 Topics- by 4480 Members - Latest Member: webkon99
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: โจทย์โมเมนตัมครับ  (Read 10089 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
mekunka (มีคุณค่า)
neutrino
*

มีคุณค่า

« on: September 18, 2005, 08:36:30 PM »

ไม่ทราบวาทุกท่านเห็นข้อผิดพลาดในเฉลยของโจทย์นี้มั้ยครับว่า เค้าให้หาความเร็วของ m เทียบกับพื้นซึ่งความจริงน่าจะเป็น v แต่ทำไมถึงเฉลยเป็น u หรอครับ ผมคิดผิดไปเองหรือเฉลยผิดครับ วอนผู้รู้ช่วยออกความเห็นด้วยครับ

* momentum1.gif (59.65 KB, 964x1500 - viewed 682 times.)
sg24979
neutrino
*

« Reply #1 on: September 18, 2005, 08:47:09 PM »

ข้อนี้น่าจะเป็นการเข้าใจผิดกันที่คำพูดของโจทย์นะ  จะบอกว่าเฉลยผิดก็ไม่เชิงอะนะ เพราะถ้าทำต่อก็จะได้ตัวโจทย์ต้องการอยู่ดี  ต้องใช้คำว่าเฉลยยังไม่จบน่าจะเหมาะสมกว่าหรือเปล่่า?  Cheesy

สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว  ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ 

วันนี้คุณทำความดีแล้ว หรือยังครับ ?
neutrino
*

มีคุณค่า

« Reply #2 on: September 18, 2005, 08:51:09 PM »

ครับขอบคุณมากครับแต่พี่ๆ ก็พอจะทราบกันแล้วใช่มั้ยครับว่าแหล่งที่มาของโจทย์นี้มาจากไหน เดี๋ยวผมจะลองไปท้วงเจ้าของเฉลยข้อนี้ดูละกันครับเพราะมิฉะนั้นผู้อื่นที่อ่านเค้าอาจจะเข้าใจผิดครับ ขอบคุณมากครับที่ช่วยแสดงความคิดเห็นครับ
ampan
SuperHelper

« Reply #3 on: September 18, 2005, 11:26:43 PM »

รู้ครับ Grin เห็นแบบนี้เดาได้ว่า มีสองสามสาขามั้ง  เปิดที่สยามปีที่แล้วหรือเปล่า Cheesy
« Last Edit: May 30, 2010, 05:11:12 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
gigadot
neutrino
*

« Reply #4 on: September 18, 2005, 11:39:27 PM »

โจทย์สอบ ม 5 เตรียมกลางภาค ตอนปี 42 มั้งครับ ข้อนี้ทั้งโรงเรียนไม่มีใครทำได้และทำทัน ผมเองก็ทำไม่ได้ครับ หลังสอบใช้เวลาเกือบ 5 ชมกว่าจะออก แล้วอย่างงี้ใครมันจะไปทำทันในห้องสอบ เหอๆ
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #5 on: September 19, 2005, 01:02:00 AM »

รีบแก้ด่วนเลยครับผมก็เคยสับสนเหมือนกัน สมัยกำลังจะเป็น freshy

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ

Our greatest glory is not in never falling but in rising every time we fall. ----Confucius
o0o0oo7
neutrino
*

Underestimate the power of physics

« Reply #6 on: September 19, 2005, 04:20:19 AM »

รู้ครับ Grin  เห็นแบบนี้เดาได้ว่า มีสองสามสาขามั้ง  เปิดที่สยามปีที่แล้วหรือเปล่า  Cheesy

มีมากกว่านั้นนะ เป็นสิบอะ  Undecided

Underestimate the power of physics
ampan
SuperHelper

« Reply #7 on: September 19, 2005, 09:14:19 AM »

อ้าวเหรอ ผมไม่เคยเรียนกับที่นี่ เลยไม่รู้ว่ามีกี่สาขา icon adore
« Last Edit: May 30, 2010, 05:11:48 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #8 on: September 19, 2005, 01:43:21 PM »

ผมยังไม่รู้เลยว่าเปนโจทย์ของที่ไหน

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
neutrino
*

มีคุณค่า

« Reply #9 on: September 19, 2005, 06:08:25 PM »

ขอบคุณมากครับที่ช่วยกันออกความเห็นสรุปนี่คือเค้าเฉลยผิดใช่มั้ยครับ (เฉลยยังไม่จบ) เด๋วเดี๋ยวผมจะไปคุยกับเจ้าองเฉลยข้อนี้เองครับ ขอบคุณมากครับ แต่ข้อนี้มันพอจะมีวิธีที่คิดได้รวดเร็วกว่านี้มั้ยครับ ผมอยากทราบเหมือนกันลองคิดดูวิธีอื่นแล้วผมทำไม่ได้หละครับมีใครทำวิธีอื่นได้บ้างครับช่วยบอกทีครับ ขอบคุณครับ
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #10 on: September 22, 2005, 07:59:57 PM »

เป็นโจทย์ momentum มาตรฐานครับ ดูได้จาก โจทย์รับน้องปีสอง
วิธีทำแบบใหม่ครับ Grin
55
** โจทย์เหมือนแต่คำถาม คำตอบไม่เหมือน

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ

Our greatest glory is not in never falling but in rising every time we fall. ----Confucius
sg24979
neutrino
*

« Reply #11 on: September 23, 2005, 09:17:24 AM »

เป็นโจทย์ momentum มาตรฐานครับ ดูได้จาก โจทย์รับน้องปีสอง
วิธีทำแบบใหม่ครับ Grin
55
** โจทย์เหมือนแต่คำถาม คำตอบไม่เหมือน

มาตรฐานเลยหรอครับ แต่คงไม่ใช่มาตรฐานสำหรับเด็กม.ปลายทั่วไปแน่ๆ ผมว่านะ Shame on you  คำพูดในโจทย์คำว่าเทียบกับพื้น มันหมายถึงพื้นเอียง หรือพื้นโลกกันแน่? ถ้าหมายถึงพื้นเอียงก็ตอบแค่ u ก็คงพอยอมรับได้ แต่ถ้าพื้นโลกก็ต้องทำต่ออีกหน่อย Cheesy อันนี้อาจจะเป็นที่คำพูดโจทย์หรือเปล่่า?

แล้วต้นฉบับเป็นโจทย์ของใครหรอครับ ใครพอจะรู้บ้าง ที่มาว่ามาจากไหนหรอครับ เป็น J.L.Merium หรือเล่มไหน angel
« Last Edit: May 30, 2010, 05:12:15 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว  ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ 

วันนี้คุณทำความดีแล้ว หรือยังครับ ?
ampan
SuperHelper

« Reply #12 on: September 23, 2005, 11:57:36 AM »

ผมไม่อยากบอกเลย ตอนนี้ ถ้าผมทำอาจทำไม่ได้ แค่เห็น ก็ยุ่งยากมากมาย โดยหลักการ เรารู้ว่าข้อนี้ใช้อะไรแก้ แล้วจะได้คำตอบ แต่เราอาจไม่มีปัญญาแก้หาคำตอบ (เพราะเราเบื่อก่อน) Cheesy อาจเป็นโจทย์พื้นฐานของปีหนึ่งปีสองอย่างที่พี่ Foggy_Ritchy แต่สำหรับ เด็กม.ปลายแล้ว มันยากไป ทั้งความเข้าใจ (ถ้ามีใครไปถามลึกๆว่า ทำไมถึงได้บรรทัดนี้ บรรทัดนี้มายังไง) และความยุ่งยากในการแก้ (มั้ง)
« Last Edit: May 30, 2010, 05:12:48 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น