ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก
Did you miss your activation email?

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

39903 Posts in 5852 Topics- by 4493 Members - Latest Member: pi
mPEC Forumหัวข้อทั่วไปสัพเพเหระวิธีการคลายเครียด
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: วิธีการคลายเครียด  (Read 4469 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
phys_pucca
Administrator
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« on: September 26, 2007, 06:16:46 PM »

ผมคิดว่าน้องๆ หรือใครก็ตามแถวๆนี้ ย่อมมีความเครียดเป็นธรรมดา
ผมว่าเราลองเอาวิธีการคลายเครียดของแต่ละคนมาแบ่งปันกันดีกว่า เผื่อจะมีประโยชน์กับคนอื่น  smitten

พอดีช่วงนี้ผมค่อนข้างเครียดมาก บางครั้งก็ปวดหัวจนแทบจะอาเจียน
เพราะต้องมีสอบต่างๆมากมาย เพื่อเข้ามหาวิทยาลัยในระดับที่สูงขึ้นไป
แล้วก็เป็นครั้งแรกในชีวิตของผมที่ต้องลุ้นหาที่เรียนต่อ วิธีคลายเครียดที่เคยใช้ ก็เอามาใช้ไม่ค่อยได้ผล buck2

ช่วยเอามาแบ่งปันกันหน่อยนะครับ  Smiley

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
last
neutrino
*

« Reply #1 on: October 02, 2007, 11:49:29 AM »

โดยส่วนตัวผมไม่ค่อยเครียดกับเรื่องงานนัก เพราะผมมักปล่อยไปตามบุญตามกรรมที่เคยทำมา
แต่ถ้าเบื่อๆเซ็งๆ(อันนี้ต่างจากเครียดนะ)
ผมจะฟังเพลงบ้าง อ่านหนังสือนอกเวลาบ้าง ไปหาต้นไม้เล็กๆมาปลูกบ้าง ถอนหญ้าและวัชพืชในสนามบ้าง ดูหนังบ้าง เล่นดนตรีบ้าง เดินเล่นที่สวนสาธรารณะทลมเย็นๆบ้าง ไม่ก็หาอะไรกิน พักหลังๆนี่ก็มีลองทำสมาธิบ้างครับ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นวิธีที่ผมว่ามานั้นอาจใช้ไม่ได้เลยกับบางคนที่เครียดหนักๆจริงๆเพราะวิธีพวกนี้ต้องเฉือนเอาเวลาส่วนหนึ่งมาใช้ ซึ่งคนที่เครียดเพราะไม่มีเวลาหรือทำอะไรแบบเร่งๆอยู่คงใช้ไม่ได้ครับ คงต้องรีบฝ่าสถานะตรงนั้นออกไปโดยเร็ว

แต่ถ้าเครียดกับการสอบผมจะ
1.   ถ้าการสอบนั้นใกล้มากๆ (ไม่เกิน1สัปดาห์) ผมจะรีบอ่านๆๆๆๆๆๆๆหนังสือจนถึงตอนสอบ สอบเสร็จก็จะหายเครียดครับ
2.   ถ้าการสอบนั้นเป็นเรื่องที่ต้องเตรียมตัวนาน เป็นงานใหญ่ ผมว่าควรจะแบ่งเวลาอ่านหนังสือไว้ในหนึ่งวัน เอาให้ไม่เดือดร้อนกับกิจกรรมอื่นๆที่มีอยู่ แต่ขณะเดียวกันก็อาจลดทอนกิจกรรมบางอย่างออกไป แล้วรักษาระเบียบนั้นไว้ให้ได้สม่ำเสมอ ถ้าทำได้จะเครียดแค่ช่วงอ่านหนังสือ (พออ่านเสร็จมันจะ decay ลงไปเอง)
 (วิธีนี้ผมคิดจะทำประจำแต่ไม่ค่อยมีวินัยรักษาระเบียบนักเลยทำให้1.ไม่ได้อ่านหนังสือตามที่ตั้งใจและ2.ไม่เครียด)

ปล.(ขำๆ)หากใครมีแฟนลองหาโอกาสอยู่ห่างๆกันบ้าง ถ้าลองทำดูแล้วจู่ๆอาการดีขึ้นคือความเครียดหายไปเสียเฉยๆ ก็แปลว่าหาสมุทัยและมรรคพบแล้ว  Grin

triumphd675
neutrino
*

« Reply #2 on: November 27, 2012, 02:40:58 PM »

เยี่ยมเลยครับ
kawonyblue
neutrino
*

« Reply #3 on: August 18, 2014, 12:33:14 PM »

เป็นวิธีที่ดีนะครับ เดี๋ยวทำบาง
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น