ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41500 Posts in 6266 Topics- by 9387 Members - Latest Member: namo37293
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ช้อนแถมจากcornflakes-ช้อนเปลี่ยนสี  (Read 11894 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Bhume
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« on: September 18, 2007, 10:19:12 PM »

สมัยก่อนจำได้ว่ามีอาหารเช้าใส่นมอยู่ยี่ห้อนึงแถมช้อนพลาสติกที่ช้อนจะเปลี่ยนสีเวลาเราเอาช้อมจุ่มลงไปในชามที่มีอาหารเช้าและนมอยู่ มันใช้หลักการอะไรอะครับถึงเป็นอย่างงั้นได้ uglystupid2
« Last Edit: September 19, 2007, 07:23:22 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
Bhume
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #1 on: September 20, 2007, 09:09:42 PM »

ไม่มีคนตอบเลยอะครับ อาจจะเป็นเพราะว่าคำถามของผมมันไม่ชัดเจนหรือเปล่าครับ เพราะจำได้ว่าช้อนเปลี่ยนสีมันก็นานแล้วอะครับ เดี๋ยวจะพยายามไปดูตามsupermarketเผื่อจำยี่ห้อที่แถมช้อนอันนี้ได้จะมาโพสครับ
ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #2 on: September 20, 2007, 10:00:24 PM »

จำไม่ได้ครับ เด็กๆไม่เคยกิน  uglystupid2

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
Bhume
neutrino
*

« Reply #3 on: September 23, 2007, 09:18:40 PM »

ยี่ห้อที่แถมช้อนอันนี้(ในสมัยก่อน) คือFrosties (หน้ากล่องเป็นรูปเสือครับ)

ป.ล. คุณccchhhaaammmpppลองซื้อมาทานดูสิครับ อร่อยนะครับ  great
« Last Edit: September 24, 2007, 08:04:07 PM by Bhume » Logged
Bhume
neutrino
*

« Reply #4 on: September 24, 2007, 08:03:47 PM »

ผมเพิ่งสังเกตว่า อ.ปิยพงษ์ช่วยแก้หัวข้อให้สื่อความหมายได้ชัดเจนขึ้น ขอบคุณอาจารย์มากครับ Smiley

มีคนบอกผมว่า เขาพอจำได้ลางๆช้อนมันจะเปลี่ยนสีตามอุณหภูมิครับ
phys_pucca
Administrator
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #5 on: September 25, 2007, 10:01:57 PM »

ผมไปค้นมาให้นะครับ น่าจะเป็นที่เขาเรียกว่า Thermochromism
ดูได้จาก http://en.wikipedia.org/wiki/Thermochromics

โดยสรุปผมคิดว่าน่าจะเป็นตัว Leuco dye โดยสารตัวนี้จะทำเป็น microcapsules รวมกับสารตัวอื่น
เมื่ออุณหภูมิสูงขึ้นจะมีสารบางตัวละลายแล้วทำให้ pH เปลี่ยน leuco dye ก็จะมีโครงสร้างที่บิดไปจากเดิม
โครงสร้างที่บิดไปนี่เองที่ทำให้ dye ตัวนี้มีสมบัติการดูดกลืนแสงที่เปลี่ยนไป เลยทำให้สีเปลี่ยนครับ

โดยเจ้าตัวนี้เอาไปใช้ในถ่าน Duracell ด้วยที่มันมีแถบเปลี่ยนสีน่ะครับ
ลองอ่านจาก link ที่ผมให้มาดูนะครับ  coolsmiley

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
psaipetc
SuperHelper

kostuff.blogspot.com

« Reply #6 on: September 25, 2007, 11:47:44 PM »

Thank you, phys_pucca!  Smiley

Life Lessons (related to science anyway):
http://www.guardian.co.uk/print/0,3858,5164417-111414,00.html
Bhume
neutrino
*

« Reply #7 on: September 26, 2007, 12:33:58 AM »

ขอบคุณมากครับพี่phys_pucca Smiley
ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #8 on: September 26, 2007, 12:49:30 PM »

ผมไปค้นมาให้นะครับ น่าจะเป็นที่เขาเรียกว่า Thermochromism
ดูได้จาก http://en.wikipedia.org/wiki/Thermochromics

โดยสรุปผมคิดว่าน่าจะเป็นตัว Leuco dye โดยสารตัวนี้จะทำเป็น microcapsules รวมกับสารตัวอื่น
เมื่ออุณหภูมิสูงขึ้นจะมีสารบางตัวละลายแล้วทำให้ pH เปลี่ยน leuco dye ก็จะมีโครงสร้างที่บิดไปจากเดิม
โครงสร้างที่บิดไปนี่เองที่ทำให้ dye ตัวนี้มีสมบัติการดูดกลืนแสงที่เปลี่ยนไป เลยทำให้สีเปลี่ยนครับ

โดยเจ้าตัวนี้เอาไปใช้ในถ่าน Duracell ด้วยที่มันมีแถบเปลี่ยนสีน่ะครับ
ลองอ่านจาก link ที่ผมให้มาดูนะครับ  coolsmiley

แล้วพวกแก้วเบียร์แบบที่ตอนยกมาให้ใหม่ ๆ ที่เบียร์ยังเต็มแก้วอยู่ รูปผู้หญิงข้างถ้วยจะยังใส่เสื้อผ้าอยู่ แต่ถ้าคนดื่มเบียร์หมด เสื้อผ้าก็จะหมดไปด้วย  Shocked เขาใช้หลักการนี้หรือเปล่า  Grin

g-force-1
neutrino
*

« Reply #9 on: September 26, 2007, 01:05:21 PM »

2funny 2funny 2funny 2funny Grin Grin

แล้วพวกแก้วเบียร์แบบที่ตอนยกมาให้ใหม่ ๆ ที่เบียร์ยังเต็มแก้วอยู่ รูปผู้หญิงข้างถ้วยจะยังใส่เสื้อผ้าอยู่ แต่ถ้าคนดื่มเบียร์หมด เสื้อผ้าก็จะหมดไปด้วย  Shocked เขาใช้หลักการนี้หรือเปล่า  Grin
phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #10 on: September 26, 2007, 06:08:57 PM »

คนทำความคิดดีมากครับ(จำลองสถานการณที่กำลังจะเกิดขึ้นไว้บนแก้วเบียร์)  Grin
ถ้าอยากรู้หลักการ ผมว่าน่าจะไปถามคนแถวๆชั้นสี่ ผู้เชี่ยวชาญด้านเบียร์ นะครับ  2funny

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

« Reply #11 on: September 26, 2007, 06:43:20 PM »

...

คนทำความคิดดีมากครับ(จำลองสถานการณที่กำลังจะเกิดขึ้นไว้บนแก้วเบียร์)  Grin
ถ้าอยากรู้หลักการ ผมว่าน่าจะไปถามคนแถวๆชั้นสี่ ผู้เชี่ยวชาญด้านเบียร์ นะครับ  2funny

คิดว่าน่าจะเป็นวิธีการกระตุ้นให้คนดื่มเบียร์มาก ๆ มากกว่า  Grin

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: