ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40613 Posts in 5973 Topics- by 5603 Members - Latest Member: gade
Pages: « 1 2 3 4 »   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบฟิสิกส์ในการคัดเลือกตัวแทนเพื่อเข้าอบรมค่าย Junior Science Olympiad 2005  (Read 36365 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
zabutao
neutrino
*

เด็กหาดใหญ่

« Reply #30 on: September 27, 2005, 12:07:53 AM »

พวกคุณทั้งหลายเก่งกันจางเลยคับ
อยากรู้ว่าอยู่โรงเรียนอะไรกันบ้าง??
ผมเด็กหาดใหญ่คับ

เออแล้วช่วยบอกวิธีเรียนฟิสิกส์ให้เก่งทีครับ Wink Wink Wink Wink Wink Wink
zabutao
neutrino
*

เด็กหาดใหญ่

« Reply #31 on: September 27, 2005, 12:15:14 AM »

อีกอย่างคับ...หาแบบฝึกหัดดีดี จากไหนคับ???
Peace
neutrino
*

« Reply #32 on: September 27, 2005, 10:15:15 AM »

ถ้าผมยังอยู่ม.3 ก็ดีสิครับ  Cry

ตอนนี้อยู่ม.5 แล้ว (แก่แล้ว แต่ก็ยังเด็กกว่า sg24979 Wink)
« Last Edit: April 22, 2010, 04:48:39 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
ampan
SuperHelper

« Reply #33 on: September 27, 2005, 11:50:18 AM »

ดีนะ ไม่ลาม มาถึงผม  Grin ผมบอกยังงั้ ครับ แบบฝึกหัดนะ หาไม่ยากครับ แต่โจทย์ดีๆที่จะทำให้คุณเข้าใจภาพรวมทางฟิสิกส์นี้นะหายากครับ สำหรับ ผมแนะนำให้อ่านเนื้อหาแน่นๆ เก็บหลักการมากๆ แล้วก็ทำโจทย์ หรือคำถามภาคบรรยายด้วย ซึ่งคำถามแบบ บรรยาย มีในหนังสือ ของyoungที่ อ.ปิยพงษ์แปล หรือว่าเอาโจทย์ ทั่วๆไปมา ลองก่อนก็ได้ครับ จากนั้น ก็มาทดสอบความรู้ ในบอร์ด (คือลองทำปัญหาที่เค้าตั้ง) แล้วคุณจะรู้ว่ามีอะไรที่ เราเข้าใจผิดบ้างจะได้แก้ไข ให้ถูก

หมายเหตุ ผมเองก็ไม่เก่ง ฟิสิกส์ เลยไม่แน่ใจว่าคนเก่งฟิสิกส์เค้าเรียนฟิสิกส์ ไม่ใช่สิ ศึกษาฟิสิกส์กันยังไง เลยไม่รู้ว่าทำตามที่ผมบอก มันจะได้อะไรขึ้นมาบ้างไหม  icon adore

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
zabutao
neutrino
*

เด็กหาดใหญ่

« Reply #34 on: September 27, 2005, 04:33:34 PM »

ไม่เป็นไรครับ..ขอบคุณครับ
ผมเชื่อว่าควรทำตามคุณบอก
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #35 on: September 27, 2005, 08:29:47 PM »

ผมอายุ 15ปี 4 เดือน แต่ไม่ได้บอกว่าอยู่ ม.3
อยู่ม.4 เตรียม ครับ Grin Grin Grin
อยากอยู่ม.3เหมือนกาน Cry

ตอบต่อจากลูกพี่ ampan
อย่างที่พี่เค้า ผมแนะให้ไปอ่านหนังสือ หรือไม่ก็ชีทของ สอวนฟิสิกส์ก็ได้ แล้วก็ไปฝึกทำโจทย์
ตอนแรกๆฝึกทำให้หลักการแน่นๆ แล้วก็ลองมาเอาโจทย์เก่าๆในเวบนี้มาทำดู ลองดูวิธีทำก่อน
 ถ้าทำไม่ได้แล้วค่อยโพสต์ถาม น่าจะใช้ได้มั้ง
ป.ล.แต่อาจจะต้องใช้เวลาหน่อย อย่าลืมว่าไม่มีใครเก่งมาตั้งแต่เกิด

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
sg24979
neutrino
*

« Reply #36 on: September 27, 2005, 09:33:55 PM »

ถ้าผมยังอยู่ม.3 ก็ดีสิครับ  Cry

ตอนนี้อยู่ม.5 แล้ว (แก่แล้ว แต่ก็ยังเด็กกว่า sg24979 Wink)

เหอๆ มันเกี่ยวไรกับพี่นี่ แก่กว่านิดหน่อยเอง 

เอาล่ะ มาเสริมต่อจากของพี่ampan และน้อง G นิดหน่อย

เราควรแบ่งขั้นตอนในการศึกษาออกเป็นสัก 3 ช่วงน่าจะดี  (สำหรับบางคนอาจจะไม่มีช่วงแรกแล้วก็ได้ในตอนนี้  แต่เชื่อเถอะทุกคนเริ่มจากช่วงแรกทั้งนั้น) คือ เริ่มต้น  กลายมาเป็นรู้เรื่องแล้ว  จนกระทั่งถ่องแท้

เริ่มต้น :  ผมถือว่าเป็นการเริ่มจริงๆ  คือยังไม่รู้ว่าควรจะอ่านอะไรดี  และความรู้เท่าที่มีอยู่  รวมไปถึงระบบการคิดก็ยังไม่ดีพอที่จะอ่านได้อย่างที่คนที่ดูจะเก่งหลายๆคนอ่านกัน  กล่าวคือเห็นบางคนอ่าน text อยากอ่านบ้าง น่าจะอ่านแล้วเก่ง  แต่พอไปอ่านกลับไม่รู้เรื่อง  (ตรงนี้ถึงกับทำให้หลายๆคนท้อไป จนเลิกเรียนฟิสิกส์เหมือนกัน ด้วยความคิดว่าตนเองเกิดมามีปัญญาไม่เท่าคนอื่นเขา)
ดังนั้น ช่วงนี้เราควรเริ่มต้นจากสิ่งที่เราอ่านรู้เรื่องก่อน  สิ่งนั้นคงหนีไม่พ้นหนังสือภาษาไทย  ไม่เพียงภาษาแต่ต้องเลือกเล่มที่อธิบายรู้เรื่อง  อธิบายเป็นขั้นตอน  เพื่อปลูกฝังการคิดที่เป็นระบบของเรา  เมื่อเราอ่านทฤษฎีจบ  เราควรเริ่มต้นฝึกฝนโจทย์ในระดับที่ค่อนข้างง่ายเสียก่อน (โจทย์ส่วนมากจะสอนเราเองว่า  ที่เราเข้าใจมาน่ะถูกหรือไม่  บางคนอ่านแต่ทฤษฎีแล้วคิดว่าเข้าใจ นั่นอาจเป็นความคิดที่ไม่ดีนัก ผมเองก็เคยคิดมาก่อนด้วยความขี้เกียจ  การฝึกฝนย่อมทำให้เราชำนาญมากขึ้น  มีนักฟิสิกส์บางคนเคยกล่าวไว้ว่า "จงอย่าบอกว่าคุณเข้าใจฟิสิกส์ จนกว่าคุณจะทำมันได้"  นี่คงเป็นสิ่งที่น่าเตือนใจเอาไว้ ควรค่าแก่การนำไปพิจารณาครับ)

ที่เหลือคือคนที่เริ่มระดับกลาง  และระดับสูง  คิดว่าถ้ามีเวลาอาจจะตอบให้ละกันครับ

โดยส่วนตัวแล้วผมไม่ใช่คนที่เก่ง  แต่คิดว่าสามารถแนะแนวทางให้ว่าควรจะเรียนอย่างไร  ข้างต้นนั้นเป็นความเห็นของผมรวมกับสิ่งที่ผมได้เจอจากประสบการณ์ ทั้งคนที่เก่งๆ และคนที่เริ่มต้น  ใครมีอะไรช่วยเสริม  หรือคิดว่าความเห็นไม่ตรงกันเท่าไรนัก ก็เชิญแสดงความเห็นได้เลยครับ  ยินดีรับไว้พิจารณา  icon adore  เพื่อการพัฒนาที่สุดยอดครับ เพราะถ้าจะว่าไปแล้วตอนนี้หนังสือดีๆ ความรู้ดีๆคงหาได้ไม่ยากนัก  แต่วิธีการปลูกฝังให้คนที่เริ่มต้นได้พัฒนาเป็นคนที่พยายามหาความรู้เหล่านั้นได้ด้วยตัวเอง  น่าจะดีครับ  Grin

สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว  ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ 

วันนี้คุณทำความดีแล้ว หรือยังครับ ?
NiG
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #37 on: September 27, 2005, 09:42:35 PM »

โอ้ สุดยอด พี่ sg24979  อธิบายได้ละเอียดสุดๆเลย
ป.ล. ถึงท่านขาประจำทั้งหลาย เราไปทำโจทย์กานดีมั้ยครับ

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
zabutao
neutrino
*

เด็กหาดใหญ่

« Reply #38 on: September 27, 2005, 10:30:57 PM »

ขอบคุณครับพี่พี่ทุกคน
ampan
SuperHelper

« Reply #39 on: September 28, 2005, 12:04:12 AM »

ถึงน้อง G ช่วงนี้ผมเองไม่อยากทำโจทย์ เพราะอยู่ในช่วงท้อแท้ ครั้งที่เท่าไร จำไม่ได้ ครับ แต่อย่างที่ sg24979 บอกครับ เอาทุกคนจะเจอช่วงท้อแท้ ขนาดผมตอนนี้ก็ยังเป็นอยู่เหมือนกัน ช่วงเริ่มๆเรียนรู้อะไรใหม่ๆ  ผมท้อแท้มาไม่รู้ต่อกี่ครั้ง แต่ทุกครั้งผมก็ยังพร้อมที่ ก้าวต่อไป และมักจะบอกตัวเองเสมอว่า เพราะฉันอยากรู้ ว่าโลกเป็นอย่างไร ถ้าหยุดก้าวไปแล้วฉันจะได้รู้เหรอ  Huh

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
zabutao
neutrino
*

เด็กหาดใหญ่

« Reply #40 on: September 28, 2005, 12:10:40 AM »

เป็นคำสำหรับให้กำลังใจที่คมมากมากครับ
เพราะผมก็เป็นคนหนึ่งที่เคยท้อแท้คับ
NiG
SuperHelper

« Reply #41 on: September 28, 2005, 09:12:14 PM »

ท้อ ใครๆก็คงเคยท้อมั้งครับ แต่อย่าถอย ต้องนึกให้ออกว่าเราทำเรียนทำไม เรียนเพื่ออะไร
คนที่ เรียนเพราะชอบโอลิมปิก กับคนที่เรียนเพราะชอบฟิสิกส์มันต่างกานมากๆ

ก่อนที่จะเรียนฟิสิกส์หรือวิชาอะไรก็ตาม ควรจะนึกให้ออกก่อนว่าเรียนเพื่ออะไรนะครับ
แล้วถ้าจะท้อก็ค่อยท้อ ถ้าท้อโดยที่มีเหตุที่สมควรท้อก็ไม่มีใครว่าอะไรหรอก

บางครั้งการท้อก้มีประโยชน์ คนที่ไม่รู้เป้าหมายที่แท้จริงของตัวเอง บางคนก็จะรู้ว่เราเรียนไปทำไม
แล้วก็จะเห็นเป้าหมายจริงๆของตัวเอง ซึ่งอาจจะทำให้คิดอะไรบางอย่างได้
คนที่เหนเป้าหมายของตัวเองแล้วท้อ ก็ต้องขึ้นอยู่กับว่าเค้าจะทิ้งเป้าหมายของตัวเองไปรึเปล่า
หรือจะสู้ต่อ เพื่อเป้าหมาย หรือเพื่อควมฝันของเค้าเอง

w [o] n
neutrino
*

ชี วิ ต มั น ต้ อ ง เ ดิ น ต า ม ห า ค ว า ม ฝั น

« Reply #42 on: September 28, 2005, 09:21:02 PM »

คือ...ลองมาคิดข้อ 4 ดูแล้วไม่แน่ใจว่าตัวเองเบลอรึเปล่า เพราะดูมันยุ่งกว่าที่คิด
ช่วยเช็คให้ด้วยนะคะ

จากรูปของน้อง Peace นะคะ ((ทำเจ๋งมากกกกก  Grin))

BC = R
 EC = \sqrt{R^2 - h^2}
 ดังนั้น  BE = R - \sqrt{R^2 - h^2}

ED = \frac{h}{\tan2\theta}
 และจากสูตร  \tan2\theta = \frac{2\tan\theta}{1- \tan^2 \theta}
 แทนค่า  \tan\theta = \frac{h}{\sqrt{R^2-h^2}}
 จะได้ว่า  ED = \frac{2h\sqrt{R^2-h^2}}{R^2 - 2h^2}
 ดังนั้น  BD = BE + ED = R - \sqrt{R^2 - h^2} + \frac{2h\sqrt{R^2-h^2}}{R^2 - 2h^2}

มันไม่สวยเอาซะเลย หนูเลยคิดว่า...หนูอาจจะคิดผิดได้น่ะค่ะ

* index.jpg (51.09 KB, 485x443 - viewed 693 times.)
« Last Edit: March 21, 2010, 12:56:09 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

เคล็ดหลักวิชาในตำราขั้นที่ 1 นั่นก็คือ "การทำใจให้สงบ"
MONKEIPHILIC
Personal
neutrino
*

Monkeiphilic

« Reply #43 on: September 29, 2005, 10:27:56 AM »

พี่วรรณลืม หาร h แล้วก็ลืมกลับเศษเป็นส่วนตรงหา ED ดังนั้นคำตอบน่าจะเป็นแบบข้างล่างรึเปล่าค่ะ

BC = R
 EC = \sqrt{R^2 - h^2}
 ดังนั้น  BE = R - \sqrt{R^2 - h^2}

ED = \frac{h}{\tan2\theta}
 และจากสูตร  \tan2\theta = \frac{2\tan\theta}{1- \tan^2 \theta}
 แทนค่า  \tan\theta = \frac{h}{\sqrt{R^2-h^2}}
 จะได้ว่า  ED = \frac{R^2 - 2h^2}{2\sqrt{R^2-h^2}}
 ดังนั้น  BD = BE + ED = R - \sqrt{R^2 - h^2} + \frac{R^2 - 2h^2}{2\sqrt{R^2-h^2}}
« Last Edit: March 21, 2010, 12:56:40 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Miss 12:))
Peace
neutrino
*

« Reply #44 on: September 29, 2005, 11:34:17 AM »

แนะนำอีกวิธีนะครับ สำหรับผู้ที่ไม่รู้สูตรตรีโกณม.5
ก็คือพิสูจน์สูตรนั้นออกมานั่นเอง (ฮ่าๆ ล้อเล่นครับ Grin)

เราอาจใช้สมบัติของสามเหลี่ยมหน้าจั่ว ADC ได้ คือ AD = DC
แล้วเราก็ตั้งสมการพีทาโกรัส สำหรับสามเหลี่ยม AED และ AEC
แล้วก็แก้ๆ สมการออกมา ได้คำตอบในแบบเดียวกันครับ

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
Pages: « 1 2 3 4 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น