ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41504 Posts in 6267 Topics- by 9398 Members - Latest Member: sharckyhasslept
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ช่วยแนะนำหน่อยครับ  (Read 10929 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
g-force-1
neutrino
*

« on: September 18, 2007, 05:36:16 PM »

ช่วยแนะนำหน่อยครับ ระหว่าง
1. university physics with modern physics ของ young hugh D & freedman
2. fundamental physic ของ halliday
3. calculus base physic text ของ serway
เล่มไหนดีกว่ากันครับ
คือผมกำลังจะซื้อครับ
ตัดสินใจไม่ถูก
ป.ล. ผมชอบแบบที่อ่านเเล้วเข้าใจง่าย และ ละเอียดครับ
ป.ล. ถ้ามีเล่มไหนดีกว่านี้ก้ช่วยบอกด้วยครับ

ขอบคุณครับ
Smiley icon adore smitten reading
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #1 on: September 18, 2007, 06:23:10 PM »

ม.4 ค่าย1 ผมว่าอ่านเท็กซ์ภาษาไทยดูก่อนดีกว่า เพราะจะได้เข้าใจอะไรได้ดีขึ้น(เท็กซ์Youngเจ้าเก่า Grin)

แต่ถ้าภาษาอังกฤษแข็งแรงและมีกำลังภายในในการอ่าน ก็ ซื้อของ Halliday(Fundamental of Phys) หรือ Serway ก็ได้(ของSerwayให้ซื้อเป็นแบบ Physics for Scientists & Engineers น่าจะดีกว่า) แต่เชื่อว่า แค่อ่านหนังสือ+ชีท+Young+ทำโจทย์ ในค่าย1 ก็แทบจะไม่มีเวลามาอ่านเท็กซ์อังกฤษแล้ว(ผมคนหนึ่งหละที่อ่านไม่ทัน buck2)

reading reading reading

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
g-force-1
neutrino
*

« Reply #2 on: September 18, 2007, 06:34:12 PM »

ม.4 ค่าย1 ผมว่าอ่านเท็กซ์ภาษาไทยดูก่อนดีกว่า เพราะจะได้เข้าใจอะไรได้ดีขึ้น(เท็กซ์Youngเจ้าเก่า Grin)

แต่ถ้าภาษาอังกฤษแข็งแรงและมีกำลังภายในในการอ่าน ก็ ซื้อของ Halliday(Fundamental of Phys) หรือ Serway ก็ได้(ของSerwayให้ซื้อเป็นแบบ Physics for Scientists & Engineers น่าจะดีกว่า) แต่เชื่อว่า แค่อ่านหนังสือ+ชีท+Young+ทำโจทย์ ในค่าย1 ก็แทบจะไม่มีเวลามาอ่านเท็กซ์อังกฤษแล้ว(ผมคนหนึ่งหละที่อ่านไม่ทัน buck2)

แล้ว text ของ young ล่ะครับ ไม่ดีเหรอครับ
ส่วน hallidayกับ serway และ young อันไหนดีสุดครับ
ขอบคุณครับ
« Last Edit: September 18, 2007, 08:14:36 PM by g-force-1 » Logged
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #3 on: September 18, 2007, 07:38:47 PM »

แล้ว text ของ young ล่ะครับ ไม่ดีหรอครับ
ส่วน halliday กะ serway และ young อันไหนดีสุดครับ
ขอบคุณ ครับ
ของยังก์ ก็ ซื้อของอาจารย์ปิยพงษ์ ภาคภาษาไทยไงครับ คงไม่ต้องไปซื้อภาษาอังกฤษอีก Smiley
« Last Edit: September 18, 2007, 07:47:06 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #4 on: September 18, 2007, 10:32:07 PM »

text ของ serway จะมีตัวอย่างเยอะ อธิบายละเอียด และ "หนัก" ไม่เหมาะต่อการเคลื่อนย้าย    เหมาะสำหรับการใช้อ้างอิงต่างๆ

แต่ของ halliday ผมไม่รู้ว่าของรุ่นใหม่หนักขึ้นหรือเปล่า แต่ของผมเป็นของเก่า เบาๆ    ของhallidayส่วนของฟิสิกส์ยุคใหม่(modern physics)จะดีมากๆๆๆ แนะนำหากชอบศึกษาเรื่องใหม่ๆ

ของyoungจะเขียนง่าย อ่านง่าย เหมาะสำหรับไว้ใช้เป็นพื้นฐานที่ดี

ปล.บ้านผมมีทั้ง3เล่มครับ buck2  แต่ผมชอบhallidayมากที่สุด

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
g-force-1
neutrino
*

« Reply #5 on: September 19, 2007, 09:09:40 PM »

text ของ serway จะมีตัวอย่างเยอะ อธิบายละเอียด และ "หนัก" ไม่เหมาะต่อการเคลื่อนย้าย    เหมาะสำหรับการใช้อ้างอิงต่างๆ

แต่ของ halliday ผมไม่รู้ว่าของรุ่นใหม่หนักขึ้นหรือเปล่า แต่ของผมเป็นของเก่า เบาๆ    ของhallidayส่วนของฟิสิกส์ยุคใหม่(modern physics)จะดีมากๆๆๆ แนะนำหากชอบศึกษาเรื่องใหม่ๆ

ของyoungจะเขียนง่าย อ่านง่าย เหมาะสำหรับไว้ใช้เป็นพื้นฐานที่ดี

ปล.บ้านผมมีทั้ง3เล่มครับ buck2  แต่ผมชอบhallidayมากที่สุด
แล้วของ ยัง กะ serway อันไหนละเอียดกว่าครับ
ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #6 on: September 21, 2007, 10:56:39 PM »

young จะออกมาในแนว พิสูจน์สูตรให้ดูเป็นฉากๆๆๆ  เป็นสมการๆ
ส่วนserway จะออกมาในแนว มีสูตรสุดท้าย แล้วก็อธิบายว่ามาอย่างไรเป็นคำพูดมากกว่า

ส่วนตัวอย่าง ของyoungตัวอย่างจะค่อนข้างประยุกต์ใช้กับชีวิตประจำวัน หรือสิ่งที่มองเห็นได้
ตัวอย่างของ serway จะเยอะ แล้วเป็นโจทย์ง่ายๆมากกว่า

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: