ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41278 Posts in 6179 Topics- by 8354 Members - Latest Member: Carrot
Pages: « 1 2 3 4   Go Down
Print
Author Topic: การเตรียมตัวเข้าค่ายหนึ่งระดับไม่เกินม.4 ปีการศึกษา 2550-51  (Read 57692 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
nut_sns
neutrino
*

« Reply #45 on: September 27, 2007, 11:15:40 PM »

reading readingเมื่อไรหนังสือของ young จะมาอะครับผมไปเช๊คที่ศูนย์หนังสือจุฬาหลายเที่ยวแล้วไม่มีเลย
ผมอยากเตรียมตัวให้ทันกลัวไปเข้าค่ายไม่รุเรื่องอะคับ
แล้วผมอยุแค่ม.3 ถ้าไม่ได้อ่านหนังสือของ youngมีอย่างอื่นแนะนำมั้ยคับ อยากอ่านคับ reading reading
ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #46 on: September 28, 2007, 12:14:03 AM »

อ่านหนังสือกับชีทที่ได้ในค่ายก็ได้ครับ Cool

ไม่ก็หนังสือ สอวน. ดีเหมือนกัน แต่ต้องเสียพลังงานในการอ่านมากเนื่องจากคณิตศาสตร์ของท่านอาจารย์ป๋าช่างโหดร้าย 

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
tip
neutrino
*

« Reply #47 on: September 28, 2007, 12:41:33 PM »

reading readingเมื่อไรหนังสือของ young จะมาอะครับผมไปเช๊คที่ศูนย์หนังสือจุฬาหลายเที่ยวแล้วไม่มีเลย
ผมอยากเตรียมตัวให้ทันกลัวไปเข้าค่ายไม่รุเรื่องอะคับ
แล้วผมอยุแค่ม.3 ถ้าไม่ได้อ่านหนังสือของ youngมีอย่างอื่นแนะนำมั้ยคับ อยากอ่านคับ reading reading
ที่ร้านนายอินทร์ที่เซนทรัลก็มีขายครับทั้งเล่ม1เล่ม2เลย(รู้สึกจะเล่มละ490)
tip
neutrino
*

« Reply #48 on: September 28, 2007, 12:43:51 PM »

...
จารย์ครับ แล้วโจทย์ของหนังสือของYoung จะทำตอนไหนอะครับ

ทำตอนอยากทำ  Grin
แล้วต้องอ่านให้จบบทก่อนหรือเปล่่าครับถึงค่อยทำแบบฝึกหัด(ถ้าบทนั้นผมพอจะรู้เนื้อหาของมันอยู่แล้ว) idiot2
tip
neutrino
*

« Reply #49 on: September 28, 2007, 12:53:01 PM »

รุ่นพี่ครับ ที่ค่าย1เขาจะสอนแคลคูลัสให้ด้วยหรือเปล่่าครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #50 on: September 28, 2007, 01:06:10 PM »

...
แล้วต้องอ่านให้จบบทก่อนหรือเปล่่าครับถึงค่อยทำแบบฝึกหัด(ถ้าบทนั้นผมพอจะรู้เนื้อหาของมันอยู่แล้ว) idiot2

ลองสุ่มทำแบบฝึกหัดดูก็ได้ ทำไม่ได้ก็กลับไปเปิดดูเนื้อหา  ที่จริงเราควรตัดสินใจได้เองว่าทำแบบไหนเหมาะกับเราที่สุด คนอื่นไม่รู้ว่าเรามีพื้นฐาน ความถนัด ความชอบอย่างไร  coolsmiley

tip
neutrino
*

« Reply #51 on: September 28, 2007, 01:15:51 PM »

...

ลองสุ่มทำแบบฝึกหัดดูก็ได้ ทำไม่ได้ก็กลับไปเปิดดูเนื้อหา  ที่จริงเราควรตัดสินใจได้เองว่าทำแบบไหนเหมาะกับเราที่สุด คนอื่นไม่รู้ว่าเรามีพื้นฐาน ความถนัด ความชอบอย่างไร  coolsmiley
ขอบคุณอาจารย์มากครับ
g-force-1
neutrino
*

« Reply #52 on: September 28, 2007, 06:44:17 PM »

รุ่นพี่ครับ ที่ค่าย1เขาจะสอนแคลคูลัสให้ด้วยหรือเปล่่าครับ
อยากให้มีจัง  Smiley Wink
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #53 on: September 28, 2007, 09:16:38 PM »

มีครับ แต่ก็ควรจะมีพื้นฐานมาบ้างครับผมว่า(จะเรียนมาหรืออ่านหนังสือมาก็ได้) จะได้ไม่ตกใจเวลาเจอ เพราะเป็นเนื้อหาที่ม.ปลายไม่มี(หมายถึงในฟิสิกส์นะครับ)

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
nut_sns
neutrino
*

« Reply #54 on: October 03, 2007, 06:33:59 PM »

angelพรุ่งนี้!ใส่ชุด นร. ไปรายงานตัวหรอคับ reading
ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

« Reply #55 on: October 03, 2007, 07:31:07 PM »

angelพรุ่งนี้!ใส่ชุด นร. ไปรายงานตัวหรือครับ reading

แต่งชุด นร. มาเรียนทุกวันครับ  coolsmiley

Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #56 on: October 04, 2007, 07:53:29 PM »

...
อาจารย์ครับ ร.ร. มหิดลเป็นศูนย์ สอวน ด้วยหรือครับ
 Smiley

เป็นแบบที่นักเรียนโรงเรียนอื่นเข้าไปเรียนด้วยไม่ไ้ด้  Shocked  idiot2
เหมือนโรงเรียนเราจะเห็นแก่ตัวมากเลยครับ  Cry  (พูดเหมือนพวกเราคิดผิดที่เข้าโรงเรียนนี้เลยครับ  bang head bang head )

ลองคิดเล่นๆ

อันที่จริงแล้วถ้าหากจะให้นักเรียนโรงเรียนอื่นมาเรียนด้วย ก็ต้องใช้สถานที่มาก (เพราะโรงเรียนมหิดลวิทยานุสรณ์เปิดสอวน.ทุกวิชา) ดังนั้นถ้าจะทำจริงๆก็อาจจะต้องเชิญอาจารย์จากมหาลัยมาสอนให้ เพื่อทำการสอนอย่างเป็นทางการ และอาจจะต้องขอใช้ห้องประชุมของมหาลัยด้วย (แค่นักเรียนโรงเรียนมหิดลวิทยานุสรณ์ที่เข้าเรียนสอวน. ก็วิชาละประมาณ 35-45 คน ถ้ารับนักเรียนเพิ่ม (ซึ่งน่าจะเกิน 100 คน) ก็คนต้องใช้พื่นที่มาก)  ดังนั้น ถ้าจะเชิญอาจารย์ปิยพงษ์มาสอนด้วย จะเหลือบากกว่าแรงไหมครับ (อันนั้คือการคิดเล่นๆนะครับ ไม่มีมูลความจริงใดๆ อย่าซีเรียสครับ Grin )

ปล. อาจจะไม่มีใครอยากมาเรียนเท่าไหร่ด้วยครับ เพราะอยู่ถึงนครปฐม
« Last Edit: October 04, 2007, 10:03:49 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #57 on: October 04, 2007, 10:00:48 PM »

...
ปล. อาจจะไม่มีใครอยากมาเรียนเท่าไหร่ด้วยครับ เพราะอยู่ถึงนครปฐม

มาค้านประโยคนี้ครับ   Grin
ผมเห็นมาแล้วกับตา พลังของผู้ปกครองที่กรุงเทพฯเยอะเกินกว่าที่จะบรรยายได้
ต่อให้อยู่ไกลขนาดไหน หากทำให้ลูกเขามีโอกาสเขาก็จะพาไปครับ ไปรับไปส่งเช้าเย็นก็ยังได้
จริงหรือไม่ครับ  Smiley

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #58 on: October 05, 2007, 11:55:33 AM »

...

มาค้านประโยคนี้ครับ   Grin
ผมเห็นมาแล้วกับตา พลังของผู้ปกครองที่กรุงเทพฯเยอะเกินกว่าที่จะบรรยายได้
ต่อให้อยู่ไกลขนาดไหน หากทำให้ลูกเขามีโอกาสเขาก็จะพาไปครับ ไปรับไปส่งเช้าเย็นก็ยังได้
จริงหรือไม่ครับ  Smiley

สอวน.นี่หรือครับ ....  Shocked  ถ้าจริงผมขอถอนคำพูดละกันครับ  Grin  (แต่อย่างไรผมว่าเรียนศูนย์กรุงเทพดีกว่านะครับ(เขาว่ากันมาและรู้สึกว่าจะจริง))
« Last Edit: October 05, 2007, 11:57:38 AM by Mwit_Psycoror » Logged
f4
neutrino

This is F4 :-)

« Reply #59 on: October 08, 2007, 11:10:57 AM »

...
    แนะนำ ตอนทำแลป เสร็จ หากยังมีเวลาว่างเหลืออยู่ให้ ลองตรวจทานดีๆก่อนส่ง
...
เห็นด้วยอย่างยิ่ง  Wink อย่าสักแต่ว่าทำๆ เพื่อรีบส่งให้ทัน

...
เมื่อส่งไปแล้วหากเวลาเหลือเยอะ ก็ลองไปทำแลป อีกอัน ให้เสร็จ เพื่อที่คุณจะทำ แลป เสร็จทั้งหมดก่อน คนอื่นจะ ทำให้คุณมี เวลา  tutorial มากมายในตอนท้ายๆค่าย
...

ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่ง ไม่ควรทำเช่นนั้นเลย  Angry การรีบทำแล็บให้เสร็จๆ ไป แสดงว่าเราไม่ได้เห็นความสำคัญของการทำแล็บเลย และถ้าเราไม่เห็นความสำคัญอันนี้ก็ไม่ได้เห็นความสำคัญของวิชาฟิสิกส์ทั้งหมดด้วย ปฏิบัติการฟิสิกส์มีความสำคัญมาก ไม่ว่าจะเป็นในการสอบแข่งขัน หรือในการเรียนในชั้นเรียนก็ตาม (เรื่องนี้พูดกันยาว) เอาเป็นว่า ปีนี้อาจารย์จะคอยดูแลไม่ให้พวกเราทำแล็บเกินหนึ่งแล็บต่อวัน ใครทำเช่นนั้นจะถูกตัดคะแนน และคะแนนแล็บที่ลงมือทำคิดเป็น 10% ของคะแนนทั้งหมด

...
( บริหารเวลาให้ดี อย่าเอาแลปไปกินเวลา tutorial เพราะอาจจะทำให้ คนกลุ่มที่ tutorial  มาทำแลปที่คุณทำอยู่ไม่ได้   
...
เห็นด้วยกับคำแนะนำนี้  Wink ถ้าครั้งไหนส่งใบบันทึกผลการทดลองไม่ทันในเวลาที่กำหนด อย่างน้อยก็น่าจะทำการทดลอง มีข้อมูลทั้งหมดในมือแล้ว ก็นำไปนั่งทำต่อให้เสร็จในห้อง tutorial ก็ได้แล้วค่อยส่ง หรือถ้าแล็บเป็นคาบสุดท้ายก็บอกอาจารย์ประจำห้องแล็บว่าขอส่งวันรุ่งขึ้นแทน เพราะยังเขี่ยนไม่เสร็จ อย่ารีบๆ ทำส่งโดยไม่เข้าใจหรือไม่ระวังอะไรเลย

This is F4 :-)
Pages: « 1 2 3 4   Go Up
Print
Jump to: