ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41287 Posts in 6180 Topics- by 8386 Members - Latest Member: namplur
Pages: « 1 2 3 4 »   Go Down
Print
Author Topic: การเตรียมตัวเข้าค่ายหนึ่งระดับไม่เกินม.4 ปีการศึกษา 2550-51  (Read 57721 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #30 on: September 22, 2007, 07:51:34 PM »

อาจารย์ครับ ตอนปลายค่าย 2 มีสอบคัดตัวนั้น ปีนี้จะมีโอกาสเพิ่มจำนวนที่รับได้จาก6คนเป็นมากกว่า6คน ได้ไหมครับ เพราะผมอยากทำให้ได้  แต่ 6 คนนี้น้อยจังครับ....ขอบคุณครับ

โควตานี้แบ่งระหว่างระดับชั้นไม่เกินม. 5 กับระดับชั้นไม่เกินม. 4 ด้วยอัตราส่วน 12 : 6 ตามสัดส่วนผลจากที่เคยสอบข้อสอบเดียวกันมาในปีแรก ๆ   

อยากให้สอบรวมกันแล้วคัดตัวแบบรวมกันหมดหรือเปล่า  coolsmiley

Tit-le
Title
neutrino
*

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน

« Reply #31 on: September 22, 2007, 09:12:13 PM »

สอบแยกกัน และคัดตัวแยกกันน่าจะดีกว่าครับ....เอ้อ...ค่ายหนึ่งยังไม่ได้สอบเลย คิดไปถึงค่ายสองซะแล้ว...อ้อ..อาจารย์ครับ ถ้าม.4ผมเข้าเรียนต่อที่ร.ร.มหิดลวิทยานุสรณ์ ผมก็จะไม่มีโอกาสได้เรียนฟิสิกส์กับดร.ปิยพงษ์ ใช่ไหมครับ 

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน(อตฺตาหิอตฺโนนาโถ)
ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #32 on: September 22, 2007, 11:32:38 PM »

อาจารย์ครับ ตอนปลายค่าย 2 มีสอบคัดตัวนั้น ปีนี้จะมีโอกาสเพิ่มจำนวนที่รับได้จาก6คนเป็นมากกว่า6คน ได้ไหมครับ เพราะผมอยากทำให้ได้  แต่ 6 คนนี้น้อยจังครับ....ขอบคุณครับ

ไม่น้อยหรอกครับ  แต่จะน้อยสำหรับคนที่ได้ที่7แบบผม  uglystupid2

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
SuperHelper

« Reply #33 on: September 24, 2007, 09:54:23 PM »

...อ้อ..อาจารย์ครับ ถ้าม.4ผมเข้าเรียนต่อที่ร.ร.มหิดลวิทยานุสรณ์ ผมก็จะไม่มีโอกาสได้เรียนฟิสิกส์กับดร.ปิยพงษ์ ใช่ไหมครับ 

ร.ร.มหิดลวิทยานุสรณ์เป็นโรงเรียนพิเศษทางวิทยาศาสตร์ที่ก่อตั้งมาเพื่อสนับสนุนให้นักเรียนเรียนต่อสาขาวิทยาศาสตร์และคณิตศาสตร์ และเป็นศูนย์สอวน.ด้วย นักเรียนของโรงเรียนฯจึงเรียนที่ศูนย์ฯของโรงเรียนอยู่แล้ว 

ถ้าอยากเรียนทางวิทยาศาสตร์หรือคณิตศาสตร์ต่อ เรียนที่นี่ก็ดีกว่าโรงเรียนทั่ว ๆ ไป เพราะโรงเรียนได้รับเงินอุดหนุนมหาศาลเป็นร้อยเท่าของโรงเรียนธรรมดา แต่ผลที่ได้กลับเป็นว่านักเรียนส่วนใหญ่ที่จบไปเรียนต่อทางแพทย์หรือวิศวกรรมศาสตร์  น่าเสียดายเงินภาษีที่เราเสียไปจริง ๆ   tickedoff  ดังนั้นถ้าจะไปเรียนที่โรงเรียนนี้ขอให้เข้าเรียนตามวัตถุประสงค์ของการจัดตั้งโรงเรียนนี้  coolsmiley

g-force-1
neutrino
*

« Reply #34 on: September 25, 2007, 08:39:07 PM »

...อ้อ..อาจารย์ครับ ถ้าม.4ผมเข้าเรียนต่อที่ร.ร.มหิดลวิทยานุสรณ์ ผมก็จะไม่มีโอกาสได้เรียนฟิสิกส์กับดร.ปิยพงษ์ ใช่ไหมครับ 

ร.ร.มหิดลวิทยานุสรณ์เป็นโรงเรียนพิเศษทางวิทยาศาสตร์ที่ก่อตั้งมาเพื่อสนับสนุนให้นักเรียนเรียนต่อสาขาวิทยาศาสตร์และคณิตศาสตร์ และเป็นศูนย์สอวน.ด้วย นักเรียนของโรงเรียนฯจึงเรียนที่ศูนย์ฯของโรงเรียนอยู่แล้ว 

ถ้าอยากเรียนทางวิทยาศาสตร์หรือคณิตศาสตร์ต่อ เรียนที่นี่ก็ดีกว่าโรงเรียนทั่ว ๆ ไป เพราะโรงเรียนได้รับเงินอุดหนุนมหาศาลเป็นร้อยเท่าของโรงเรียนธรรมดา แต่ผลที่ได้กลับเป็นว่านักเรียนส่วนใหญ่ที่จบไปเรียนต่อทางแพทย์หรือวิศวกรรมศาสตร์  น่าเสียดายเงินภาษีที่เราเสียไปจริง ๆ   tickedoff  ดังนั้นถ้าจะไปเรียนที่โรงเรียนนี้ขอให้เข้าเรียนตามวัตถุประสงค์ของการจัดตั้งโรงเรียนนี้  coolsmiley
อาจารย์ครับ ร.ร. มหิดลเป็นศูนย์ สอวน ด้วยหรอครับ
 Smiley
« Last Edit: September 25, 2007, 09:35:34 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
SuperHelper

« Reply #35 on: September 25, 2007, 09:35:16 PM »

...
อาจารย์ครับ ร.ร. มหิดลเป็นศูนย์ สอวน ด้วยหรอครับ
 Smiley

เป็นแบบที่นักเรียนโรงเรียนอื่นเข้าไปเรียนด้วยไม่ไ้ด้  Shocked  idiot2

tip
neutrino
*

« Reply #36 on: September 26, 2007, 01:49:02 PM »

พี่ๆครับ คือว่าผมมีหนังสือของ YOUNG แล้ว แต่พยายามอ่านแล้วก็อ่านไม่รู้เรื่องสักที ก็เลยซื้อหนังสือของ สอวน. มาอ่าน อ่านแล้วก็เข้าใจดีนะครับ ผมจะอ่านเล่มนี้แทนเล่มของYOUNG ได้เปล่่าครับ แล้วก็ผมยังไม่มีเครื่องคิดเลขเลย มันจำเป็นต้องใช้ไหมครับ แล้วก็ผมอ่านฟิสิกส์วันละ2ชั่วโมงทุกวัน ผมขยันพอหรือยังครับ หรือว่าต้องขยันมากกว่านี้ครับ
« Last Edit: September 15, 2010, 12:46:03 PM by tip » Logged
SuperHelper

« Reply #37 on: September 26, 2007, 03:00:57 PM »

... ผมจะอ่านเล่มนี้แทนเล่มของYoung ได้เปล่่าคับ แล้วก้อผมยังไม่มีcasioเลยมันจำเป็นต้องใช้ไหมครับ แล้วก้อผมอ่านฟิสิกส์วันละ2ชั่วโมงทุกวัน ผมขยันพอหรือยังครับ หรือว่าต้องขัยนมากกว่านี้ครับ

หนังสือของ Young ฉบับภาษาไทยหรือเปล่า 

เครื่องคิดเลขจำเป็นต้องใช้  อย่าให้ดีเกินไป เวลาไปแข่งเขาห้ามใช้แบบที่โปรแกรมได้ ต้องเขียนกราฟไม่ได้ด้วย

ฟิสิกส์ต้องทำ ไม่ใช่อ่าน  มันเหมือนกับอยากเล่นเทนนิส แล้วอ่านแต่หนังสือเทนนิสมันไม่พอ ต้องลงไปตีเยอะ ๆ ตอนแรก ๆ ก็อาจตีผิดตีถูก แต่ในที่สุดก็จะดีขึ้น  Grin
« Last Edit: September 26, 2007, 03:54:12 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #38 on: September 26, 2007, 09:25:33 PM »

...
แต่พยายามอ่านแล้วก้ออ่านไม่รู้เรื่องสักที ก้อเลยซื้อหนังสือของ สอวนมาอ่านแต่อ่านแล้วก้อเข้าใจนะครับ
"หนังสือสอวน." ที่ว่า นี่ใช่ สอวน. ที่หน้าปก เขียนว่า "ฟิสิกส์" และ มีรูปจรวดพุ่ง หรือปล่าวครับ
ถ้าใช่ แล้วอ่านรู้เรื่อง คงเป็นไปไม่ได้ที่จะอ่านของYoungไม่รู้เรื่อง (หรือว่ามีสอวน.ผลิตเล่มอื่นนอกจาก ฟิสิกส์กลศาสตร์, เทอร์โมและ ไฟฟ้า ออกมาด้วย idiot2)
เพราะหนังสือสอวน.ที่ว่านั้น ผมต้องใช้กำลังภายในในการอ่านอย่างมาก buck2 แต่ของYoung(ฉบับไทย) ผมใช้กำลังในการอ่านน้อยกว่า(มาก) (แต่คนอื่นเขาอาจจะอ่านเล่มที่ว่า ได้อย่างราบรื่นก็ได้ ถ้ามีก็รบกวนบอกผมด้วยนะครับ ว่าอ่านอย่างไรให้ราบรื่น icon adore)

reading reading reading

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
tip
neutrino
*

« Reply #39 on: September 27, 2007, 05:27:55 PM »

...
แต่พยายามอ่านแล้วก้ออ่านไม่รู้เรื่องสักที ก้อเลยซื้อหนังสือของ สอวนมาอ่านแต่อ่านแล้วก้อเข้าใจนะครับ
"หนังสือสอวน." ที่ว่า นี่ใช่ สอวน. ที่หน้าปก เขียนว่า "ฟิสิกส์" และ มีรูปจรวดพุ่ง หรือปล่าวครับ
ถ้าใช่ แล้วอ่านรู้เรื่อง คงเป็นไปไม่ได้ที่จะอ่านของYoungไม่รู้เรื่อง (หรือว่ามีสอวน.ผลิตเล่มอื่นนอกจาก ฟิสิกส์กลศาสตร์, เทอร์โมและ ไฟฟ้า ออกมาด้วย idiot2)
เพราะหนังสือสอวน.ที่ว่านั้น ผมต้องใช้กำลังภายในในการอ่านอย่างมาก buck2 แต่ของYoung(ฉบับไทย) ผมใช้กำลังในการอ่านน้อยกว่า(มาก) (แต่คนอื่นเขาอาจจะอ่านเล่มที่ว่า ได้อย่างราบรื่นก็ได้ ถ้ามีก็รบกวนบอกผมด้วยนะครับ ว่าอ่านอย่างไรให้ราบรื่น icon adore)

reading reading reading
ใช่เลยครับพี่ เล่มนั้นแหละ ของมูลนิธิสอวน.ครับ ผมอ่านเล่มนี้แล้วรู้เรื่อง แต่ไปอ่านของYoung(ฉบับภาษาไทย)ก็มึนๆอะครับ
« Last Edit: September 15, 2010, 12:47:34 PM by tip » Logged
tip
neutrino
*

« Reply #40 on: September 27, 2007, 05:31:58 PM »

... ผมจะอ่านเล่มนี้แทนเล่มของYoung ได้เปล่่าคับ แล้วก้อผมยังไม่มีcasioเลยมันจำเป็นต้องใช้ไหมครับ แล้วก้อผมอ่านฟิสิกส์วันละ2ชั่วโมงทุกวัน ผมขยันพอหรือยังครับ หรือว่าต้องขัยนมากกว่านี้ครับ

หนังสือของ Young ฉบับภาษาไทยหรือเปล่า 

เครื่องคิดเลขจำเป็นต้องใช้  อย่าให้ดีเกินไป เวลาไปแข่งเขาห้ามใช้แบบที่โปรแกรมได้ ต้องเขียนกราฟไม่ได้ด้วย

ฟิสิกส์ต้องทำ ไม่ใช่อ่าน  มันเหมือนกับอยากเล่นเทนนิส แล้วอ่านแต่หนังสือเทนนิสมันไม่พอ ต้องลงไปตีเยอะ ๆ ตอนแรก ๆ ก็อาจตีผิดตีถูก แต่ในที่สุดก็จะดีขึ้น  Grin
หนังสือของYoungที่ผมอ่านเป็นภาษาไทยครับ อาจารย์ครับ ถ้าเกิดผมจะอ่านเล่มของYoungจะเริ่มอ่านที่ตรงไหนอะครับแล้วโจทย์ของหนังสือเล่มนี้ไม่มีเฉลยละเอียดด้วยถ้าเกิดมีปัญหาบางข้อผมจะทำไงดีครับ
SuperHelper

« Reply #41 on: September 27, 2007, 06:24:09 PM »

...
หนังสือของYoungที่ผมอ่านเป็นภาษาไทยครับ อาจารย์ครับ ถ้าเกิดผมจะอ่านเล่มของYoungจะเริ่มอ่านที่ตรงไหนอะครับแล้วโจทย์ของหนังสือเล่มนี้ไม่มีเฉลยละเอียดด้วยถ้าเกิดมีปัญหาบางข้อผมจะทำไงดีครับ

เริ่มอ่านตั้งแต่หน้าแรก จะเห็นว่าเขามีแนะนำวิธีเรียนและแก้ปัญหาด้วย

ถ้ามีปัญหาไม่เข้าใจก็มาถามที่ฟอรัมที่นี่ ว่าแต่ว่ามีหนังสือเล่มอื่นที่เขามีเฉลยละเอียดด้วยหรือ  coolsmiley

Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #42 on: September 27, 2007, 06:27:26 PM »

ใช่เลยครับพี่ เล่มนั้นแหละ ของมูลนิธิ สอวน ครับผมอ่านเล่มนี้อะรู้เรื่องแต่ไปอ่านของYoung(ฉบับภาษาไทย)ก้อมึนๆอะครับ
(ก่อนอ่านหนังสือหรือไม่ก้อทำโจทย์ผมจะupแบรนด์สักขวดก่อนครับ)
พูดได้คำเดียวว่า....เหลือเชื่อ Shocked
ยิ่งถ้ายังไม่เคยเข้าค่ายสอวน.ฟิสิกส์มาก่อนแล้ว อ่านเล่มที่ว่าได้อย่าง"รู้เรื่อง" นี่ก็ถือว่า สุดยอดมากๆครับ great(แสดงว่า เก่งคณิตศาสตร์มากจริงๆ icon adore icon adore icon adore)
(เพราะตอนที่ผมเตรียมตัวเข้าค่าย1 ซื้อเล่มนี้มาอ่าน อ่านไป2-3หน้า ก็วางแล้วครับ buck2)
(หรือว่า มีผมคนเดียวที่อ่านไม่ไหลลื่นตอนก่อนเข้าค่าย1(และ2) Huh)
จนถึงตอนนี้ การอ่านเล่มสอวน.ที่ว่า ผมก็ใช้เวลาในการศึกษาแต่ละหน้า นานอยู่ดี(เวลาอ่านต้องมีกระดาษทดมาวางไว้ข้างๆเสมอ เพราะว่าตอนใช้แคลคูลัสหรือเลขอื่นๆ ไม่ได้ซอยขั้นตอนเยอะ อย่างเรื่อง พิสูจน์แรงหนีศูนย์ จนถึงตอนนี้ ผมก็ยังทำคณิตศาสตร์ตามหนังสือ ไม่ได้อยูดี uglystupid2)
ส่วนของยังก์ฉบับภาษาไทยผมว่าอ่านง่ายแล้วนะครับ

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
tip
neutrino
*

« Reply #43 on: September 27, 2007, 06:38:27 PM »

...

เริ่มอ่านตั้งแต่หน้าแรก จะเห็นว่าเขามีแนะนำวิธีเรียนและแก้ปัญหาด้วย

ถ้ามีปัญหาไม่เข้าใจก็มาถามที่ฟอรัมที่นี่ ว่าแต่ว่ามีหนังสือเล่มอื่นที่เขามีเฉลยละเอียดด้วยหรือ  coolsmiley
อาจารย์ครับ โจทย์ในหนังสือของYoung จะทำตอนไหนอะครับ
« Last Edit: September 15, 2010, 12:48:42 PM by tip » Logged
SuperHelper

« Reply #44 on: September 27, 2007, 07:28:14 PM »

...
จารย์ครับ แล้วโจทย์ของหนังสือของYoung จะทำตอนไหนอะครับ

ทำตอนอยากทำ  Grin

Pages: « 1 2 3 4 »   Go Up
Print
Jump to: